Có ai Biết cách giúp em Gái mình với.

svtcnh

Senior
Reactions
983
MR
0.000
EM Gái (Họ) mình năm nay nó lên lớp 10, tự dưng trên mặt chỗ mép và 1 it chỗ má xuất hiện đốm trắng hơi loang loang và 1 ít lông mi bị bạc trắng.
Đi khám thì bác sĩ chuẩn đoán bị bạch biến.
Nó đã mua thuốc bôi, thuốc uống nhưng vẫn không thuyên giảm.
rồi 1 hôm tình cò minh nghe 1 con bé bán thuốc nam nói bạch biến chính là bạch tạng sau này đầu tóc cũng trăng hết lên.

Các bạn cho mình ỏi lời con bé ấy nói có đúng không vậy.
Và ai cũng đã từng bị bạch biến mà đã chữa khỏi hoặc đỡ hay biết cách chữa tri hiệu quả thì bày cách cho em mình với.
Nó đang rất khỏ tâm.
Gia Đình mình xin Cám ơn và hậu tạ nhiều nhiều.

Last edited by a moderator:
Mình có 1 kon bạn bị bạch tạng mà chỉ 1/2 tóc bị bạc trắng, tiếc là ko còn liên lạc :(

hồi trước có nghe nói cái này !
2 bệnh khác nhau ! bệnh này chĩ liên quan đến da , phan lớn tóc không bị ...
và chắc chắn không thành bách tạng!
nhưng đến bác sĩ điều trị và hỏi thì tốt hơn !
chúc em bạn sớm khõe :binhsua11:

Bệnh bạch tạng và bạch biến có giống nhau?

Bạch tạng và bạch biến cùng là bệnh giảm sắc tố da. Tuy nhiên có nguyên nhân khác nhau và biểu hiện như sau:

- Bạch tạng (albinism) là bệnh giảm sắc tố di truyền, tính lặn với biểu hiện giảm sắc tố đồng đều ở da, tóc và võng mạc. Bạch tạng hiếm khi chỉ biểu hiện ở da, nhưng có thể chỉ biểu hiện ở mắt một cách đơn thuần. Cơ chế bệnh sinh có liên quan đến vai trò của men tyrosinase trong việc chuyển hóa tyrosin thành DOPA.

Biểu hiện của bệnh bạch tạng là da bị giảm hay mất hẳn sắc tố, tóc bạc. Người bệnh sợ ánh sáng, bị giật nhãn cầu. Khám ghi nhận đáy mắt và mống mắt trong suốt. Hậu quả là bệnh nhân bị giảm thị lực, không chịu được ánh sáng mặt trời, da nhạy cảm với tia cực tím và dễ bị ung thư da ở vùng tiếp xúc với ánh sáng. Người bệnh cần mang kính mát, khăn che ánh sáng mặt trời.

- Bạch biến (vitiligo) là bệnh giảm sắc tố da khu trú, tự phát với biểu hiện là các dát trắng. Bệnh có tính gia đình, hầu hết bệnh nhân đều khỏe mạnh song có các bệnh kết hợp khác như bệnh tuyến thượng thận, tiểu đường, thiếu máu, thiểu sản tủy. Trong bạch biến, tỷ lệ viêm mống mắt chiếm khoảng 10%. Cơ chế bệnh sinh chưa rõ. Tiêu bản mô học của người bị bạch biến cho thấy chỗ da bị bạch biến không có tế bào sắc tố. Người bệnh không nên coi bệnh bạch biến chỉ ở khía cạnh thẩm mỹ đơn thuần mà cần chú ý tới các bệnh đi kèm.

Chút thông tin tìm thấy trên mạng chia sẽ với bạn

hồi trước có nghe nói cái này !
2 bệnh khác nhau ! bệnh này chĩ liên quan đến da , phan lớn tóc không bị ...
và chắc chắn không thành bách tạng!
nhưng đến bác sĩ điều trị và hỏi thì tốt hơn !
chúc em bạn sớm khõe :binhsua11:

Cám ơn các bạn rất nhiều hôm trước mình còn cho nó lên hà Nôi vào bệnh viên xanhpon khám thì ông bác sĩ cũng kết luận bạch tạng ko nói gi thêm kê cho 1 tuýp thuốc ba mấy nghìn về bôi được mấy ngày thì em mình bị di ứng.
còn đi khám dứoi thành phố thái bình thì đều kết luận bạch biến nhưng mỗi chỗ lại cho toa thuốc khác nhau có chỗ cho cả thuốc bôi lẫn thuốc uống mà không khỏi.
bây giừo nó đang kiên trì bôi cái tuyp thuốc hôm trước mình mua ở gần bẹnh viên bạch mai hơn 600k bôi được gần 1 năm rôi thì cũng chỉ thấy chô mép ơi đen vào 1 chút ko thấy có tác dụng mấy.
Biết bẹnh này phải kiên trì nhưng có ai có cách chữa tri hiệu quả hơn ko chứ em gái mình nó rất mặc cảm khi đi học, nếu cứ kéo dài e rằng ...

Điều trị
Vì chưa biết nguyên nhân nên hiện nay chưa có thuốc điều trị đặc hiệu (cả đông y lẫn tây y) bệnh bạch biến. Các phương pháp điều trị chủ yếu là:
- Quang hóa trị liệu: dùng thuốc làm tăng cảm ứng với ánh sáng như uống hoặc bôi Psoralen + chiếu tia tử ngoại.
- Bôi corticoid để làm giảm miễn dịch tại chỗ da bị bạch biến.
- Nếu các phương pháp trên thất bại người ta có thể dùng phương pháp phẫu thuật ghép da, cấy tế bào sắc tố.
- Nên có cuộc sống thoải mái, yêu đời, ăn ngủ, làm việc, nghỉ ngơi có điều độ, tránh những căng thẳng trong cuộc sống. Việc điều trị rất lâu dài nên phải kiên trì, không nóng vội, nên lạc quan tin tưởng vì nếu thất vọng, chán nản bệnh sẽ càng nặng thêm.

Cám ơn các bạn rất nhiêu đã quan tâm nhưng cái thông tin trên mạng mình cũng đã tìm hiểu rất kỹ và cũng thử 1 vài bài thuốc dân gian nhưng vẫn ko ăn thua gi cả

Túm lại cái này chưa biết nguyên nhân nên chưa thể chữa trị hoàn toàn đc bác ạ, đành sống chung với lũ thôi :)

Nếu như theo #5 của bác namit và những cái e biết thì các biểu hiện của e gái bác chủ thớt là bệnh bạch tạng rồi. Vì e có 1 ông bác gần nhà, trên người bác ấy có những khoảng trắng, rất trắng, nhưng lại loang lổ ở trên người, còn tóc và lông mày thì vẫn đen như bt. Người bị bạch tạng e cũng đã thấy 1 lần rồi. Da, tóc, lông mày, lông mi.... tất cả đều màu trắng. Lông mi của e gái bác bị chuyển sang màu trắng thì chắc là bạn ấy bị bạch tạng rồi. Mong sẽ sớm tìm đc cách chữa!

Nếu như theo #5 của bác namit và những cái e biết thì các biểu hiện của e gái bác chủ thớt là bệnh bạch tạng rồi. Vì e có 1 ông bác gần nhà, trên người bác ấy có những khoảng trắng, rất trắng, nhưng lại loang lổ ở trên người, còn tóc và lông mày thì vẫn đen như bt. Người bị bạch tạng e cũng đã thấy 1 lần rồi. Da, tóc, lông mày, lông mi.... tất cả đều màu trắng. Lông mi của e gái bác bị chuyển sang màu trắng thì chắc là bạn ấy bị bạch tạng rồi. Mong sẽ sớm tìm đc cách chữa!

mình cũng đã nhìn thấy người bạch tạng nhưng ko phải đâu bạn à.
nó chỉ bị vài cái thui,mình tìm trên mạng cũng có người bị y hệt như vây và tất cả các bác sĩ đều kết luận là bạch biến mà

mình cũng đã nhìn thấy người bạch tạng nhưng ko phải đâu bạn à.
nó chỉ bị vài cái thui,mình tìm trên mạng cũng có người bị y hệt như vây và tất cả các bác sĩ đều kết luận là bạch biến mà

Vầng. Đấy là e nghĩ vậy thôi. Chứ cái này tốt nhất là cứ đi hỏi bác sỹ. Bệnh tật thì cũng chẳng biết thế nào mà lần. :-<

uhm mình cũng biết vậy và cũng đang chữa theo hướng bác sĩ kê cho.
nhưng cũng đã có rất nhiều người chữa khỏi và mình hi vọng mình post bài này sẽ gặp được 1 trong các bạn đó và chỉ cho em gái mình.
như vậy có lẽ sẽ tốt nhất với căn bệnh này của em minh

Up cho mọi người biết nào. Ai đã từng chữa khỏi hay biết cách chữa bệnh này thì vào giúp bác D nào!

mang đến những bệnh viện lớn hay chuyên xem thử bác.

Do cậu ở Hà Nội ! Chứ HCM bệnh viện Da Liễu là nơi chuyên trị mấy cái này !!

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,466
173,638
Latest member
voisentam

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week