Help Có nên nâng cấp ổ cứng máy tính laptop

goldenchance

Junior
Reactions
4
MR
0.000
Em đang xài con T61 Thinkpad, mua được 4 năm rồi, giờ nó ì ạch quá. Có người khuyên nên đổi ổ cứng SSD thì tốc độ sẽ tăng lên gấp đôi, gấp 3.

Vụ này có thật ko các bác, vì tiền đầu tư hơi nhiều nên em nhờ các bác tư vấn trước rồi mới dám quyết

Nâng cấp thì nó tốt hơn rồi. Ổ SSD cũng khá đắt và cũng chả hơn HDD là bao nhiêu, cái chính là nâng cấp nhiều cái thì hiệu suất nó nâng lên thôi. Bôi keo tản nhiệt, nâng cấp RAM... Tùm lum tà la nó mới lên đc, chứ ổ cứng đang ngon lành đi thay thì cũng chả đc gì.

Em đang xài con T61 Thinkpad, mua được 4 năm rồi, giờ nó ì ạch quá. Có người khuyên nên đổi ổ cứng SSD thì tốc độ sẽ tăng lên gấp đôi, gấp 3.

Vụ này có thật ko các bác, vì tiền đầu tư hơi nhiều nên em nhờ các bác tư vấn trước rồi mới dám quyết

cái đó là về lý thuyết hoặc kết quả các phần mềm benmark thôi bạn, tất nhiên SSD sẽ cho tốc độ đọc ghi nhanh hơn HDD thường, khởi động máy, copy file,... sẽ nhanh hơn, nhưng nếu với những thao tác như lướt web, chat chít,.... thì không có gì khác biệt cả. Nếu máy đã quá cũ thì bạn nên mua máy mới thay vì nâng cấp SSD cho nó.

Thêm 1 giải pháp cho bạn :
Nếu bạn có ổ DVD không sử dụng đến, hãy tìm mua 1 thiết bị ổ đĩa thay thế vào hộc DVD này để thay vào 1 ổ SSD.

Thêm 1 giải pháp cho bạn :
Nếu bạn có ổ DVD không sử dụng đến, hãy tìm mua 1 thiết bị ổ đĩa thay thế vào hộc DVD này để thay vào 1 ổ SSD.
Ko tăng đc là bao bác à. Em đã từng làm cho kon máy của em, nhưng ko ăn thua, cái chính là cấu hình tổng quan chứ mình cái ổ cứng là làm đc gì nhiều. Tất nhiên ổ SSD sẽ load nhanh hơn đôi chút.

Thanh lý con lap mua con khác đi cậu@@. LApop xài 4,5 năm thì nên thay đc rồi.

T61 thì ra mắt cách đây lâu rồi, xài cho đến bây giờ thì hiệu năng có lẽ đã giảm sút rồi, cậu nên nâng cấp ram, vệ sinh máy, thay keo tản nhiệt. Nhưng lời khuyên là nếu có điều kiện, nên bán nó đi và thay lap mới,

Mình đã thử 1 lần trên Macbook, tốc độ thì có cải thiện chút ít. Nhưng cái chính vẫn là tốc độ CPU và RAM nữa. 2 cái này mà cũ và thấp quá thì SSD có xịn mấy cũng không đủ.

cả máy dùng 4 năm rồi thì thôi mua cái máy khác đi thớt ạ, nâng cấp nó cũng chả khá lên đâu. mà main cũ liệu nó còn tương thích không?

Mấy hơn 4 năm thì nên bán lại thêm tiền mua máy mới đi bác à. Nó không đáp ứng được công việc của mình và nguy cơ hỏng hóc ngày càng cao.

Lên SSD phải tùy mục đích sử dụng. Theo mình bạn nên lên WESTERN Black 7200 rpm là chuẩn. Đáp ứng hoàn hảo hiệu suật + dung lượng và giá cả hợp lý hơn SSD.

muon nhanh thi cai lai HDH,chong phan manh HDD,ve sinh may,co dk thi them ram

theo mình thì thanh lý con laptop cũ đi, thêm tiền mua con mới, chứ giờ nâng cấp lên cũng tốn 1 số lúa, chưa kể máy cũ xài lâu rồi, không biết sống được bao lâu nữa.

theo mình khỏi cần bán máy , mất công đem ra thằng tiệm nó đập vào mặt ( giờ này còn xài mấy loại này )
ra tiệm cầm đồ kiếm cái rẻ hơn mà xài

theo mình khỏi cần bán máy , mất công đem ra thằng tiệm nó đập vào mặt ( giờ này còn xài mấy loại này )
ra tiệm cầm đồ kiếm cái rẻ hơn mà xài
tiệm cầm đồ ko có rẻ đâu bạn :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,148
173,237
Latest member
uidvantinh

Most viewed of week

Most discussed of week