Dùng tính năng "gõ tắt" của Unikey để gõ tắt các từ thường gặp trong khi Cạp.

nguyenha1229

Junior
Reactions
39
MR
0.000
Mình gõ Capt cũng khá lâu rồi và thường thấy rất nhiều từ có nghĩa và hay gặp như: the, and, which, since, shall v.v... trong khi Cạp nên mình muốn hướng dẫn anh em dùng tính năng gõ tắt của Unikey để gõ nhanh hơn các từ đó và đương nhiên là sẽ tăng speed và đỡ cực hơn 1 chút.
Về cách sử dụng và add từ vào Unikey thì mình không hướng dẫn nữa vì nó không thể đơn giản hơn với chúng ta:) Đây là link file Macro của mình:
https://www.dropbox.com/s/wwj1vv279bmr2gf/ukmacro.txt các bạn down về vào bảng gõ tắt của Unikey chọn "Chọn file" rồi dẫn đến file macro trên là được.
Vì mình tự add theo thói quen của mình nên có thể sẽ không phù hợp với các bạn. Và mình khuyên các bạn là tự mình add để dễ nhớ từ hơn. Đây là danh sách 3000 từ Eng thông dụng các bạn dựa vào đây thấy từ nào hay gặp lúc capt thì add vào. http://lopngoaingu.com/ebook/index.php?id=3000_tu_tieng_anh_thong_dung
Sau add từ và bật chức năng gõ tắt lên là ta đã sử dụng được. từ tắt sẽ được thay thế bằng từ đầy đủ sau khi bạn "space", chấm, phẩy...
và cả Enter nữa nên các kí tự cuối bạn cũng có thể gõ tắt và Enter luôn (từ đầy đủ sẽ đc submit). cái này thì mình chưa dám chắc nên các bạn không nên làm vậy:) mình gõ trong Word thì thấy rõ ràng là như vậy nhưng trong soft không biết nó có như thế không. Mong anh em nào có kinh nghiệm tìm hiểu giúp mình vụ này:)
đại khái nó là như thế này. ví dụ mình thay thế từ "should" bằng "sd" trong bảng gõ tắt, khi gặp code "wtfakhfk should" mình sẽ gõ "wtfakhfk sd" sau đó Enter thì soft sẽ submit "wtfakhfk should" hay "wtfakhfk sd"?

thank cho tinh thần của bạn, mình gõ chay thấy nhanh hơn 1 chút, với lại vài từ còn nhớ được, hơn chục từ là thấy khó nhớ rùi!

chỉ bit cảm ơn và cảm ơn thoai, mình còn hog quen capslock nữa là :binhsua113:

cạptcha bây giờ dài và không theo ý nghĩa của tiếng anh gì cả
với lại nếu gõ tắt, bạn phải thuộc lòng bảng mã gõ tắt à
thấy gõ bình thường là nhanh hơn rồi

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,469
173,645
Latest member
Reho