Facebook Ads và những câu chuyện...

trangnee

Newbie
Reactions
0
MR
0.032
Hi ae, dạo này thấy forum mình ko còn nhiều bài đăng nữa nên mình muốn chia sẻ cho ae về hành trình làm mmo của mình cũng như một số góc nhìn của mình về mảng facebook ad cho ae nào có dự định làm hoặc đang nghiên cứu nhưng chưa tới đâu.

Mình trước đây là một nhân viên văn phòng bình thường, năng lực không có gì đặc biệt, không giỏi ăn nói, không giỏi chuyên môn, gì cũng biết mà biết một ít. Thời điểm mình bắt đầu vào mảng này thì do lướt story thấy mấy đứa học chung đại học khoe tiền với đi du lịch nhiều quá nên mình fomo theo.

Mình cũng nghĩ là sức trẻ ráng cày, cân bằng giữa việc ban ngày làm văn phòng và ban đêm ngồi làm mmo, lấy cái này nuôi cái kia. Nghĩ là nghĩ thế thôi chứ hiện thực là sáng lên công ty với tình trạng uể oải, mất tập trung, tối về quá mệt nên cũng làm không tới đâu, nghiên cứu xong để đấy chứ không làm.

Sau 3 tháng liên tục làm như vậy, mình bị công ty cho nghỉ hẳn luôn vì hiệu suất công việc giảm nhiều, mmo cũng không có gì khả quan vì mình lan man giữa quá nhiều hướng đi.

Đang sẵn tâm lý chán nản cảnh đi làm 9h sáng tới 5h chiều, lương bèo bọt đủ sống trong tháng, mình quyết định vào làm mmo hẳn luôn.

Mình lấy số tiền tích cóp được sau vài năm đi làm để bắt đầu nhảy vào mảng làm scan, lúc đấy mới bắt đầu biết botnet, mail die, scan, voi,... là cái gì. Cũng bắt tay vào làm, dồn hết tiền vào đấy vì bây giờ còn mỗi đường này để kiếm, vừa làm vừa lo. Cái kết là đổ gần 120m vào nhưng thu về chỉ vỏn vẹn 7m. Suy mất 1 tuần.

Nói chung là lúc đấy nản vl, vừa tiếc tiền, vừa giận bản thân vì không tính toán kỹ càng, để rồi vứt tiền qua cửa sổ mà không có được thêm tí kiến thức nào.

Còn chiếc AB với cái laptop, mình bán nốt luôn để lấy tiền làm thêm lần nữa, nhưng lần này làm với sự tính toán cộng với có thêm 1 bạn lúc đấy làm chung, 2 ae bắt đầu ngồi vạch lại hướng đi, làm tập trung rồi cuối cùng cũng ra kết quả, giờ thì ổn rồi.

Một số kinh nghiệm mình muốn chia sẻ cho ae có dự định làm hoặc đang làm nhưng đang ra không nhiều.

1. Nên có 1 2 ae làm chung với nhau thì sẽ đỡ nản, đóng góp ý kiến thì có nhiều luồng hơn giúp ae có góc nhìn đa chiều hơn.

2. Mình bị bệnh fomo nên mình cũng mất nhiều do fomo, khuyên ae là nếu có lợi thế ở mảng nào thì nên tập trung làm hết cỡ ở mảng đó, đừng thấy ae khác làm mảng này mảng kia kiếm ngon mà nhảy theo là nhảy xuống hố đấy. Mỗi người một thế mạnh, ae nên rõ ràng từ đầu là ae muốn gì rồi cứ tập trung làm.

3. Về mặt kỹ thuật để khai thác scan thì nhiều lắm, google là có và hơn nữa là có rất nhiều. Ở các diễn đàn viết cũng khá nhiều. Ae chịu khó đọc là giải quyết được khá nhiều thứ rồi. Cái khó khăn của việc khai thác scan thì nó thuộc về việc ae tư duy như thế nào để có được data, một phần nữa khi có data thì ae khai thác như thế nào để ko bị lọt hàng và có thể khai thác triệt để cái data đó, cái này quyết định 70% khả năng đổi nhà đổi xe của ae. Nếu ae khó khăn thì có thể nhắn tin mình, trong phạm vi cho phép của mình thì mình sẽ giải đáp.

4. Thầy thợ trên thị trường hiện đang rất nhiều, chia sẻ thật với ae, ví dụ như thầy nào mà muốn bán method hoặc dạy cho ae cách làm, khả năng cao là thầy không ăn được nữa nên thầy mới đi dạy để vớt được đồng nào hay đồng đó. Còn đang làm được đố mà hé răng ra nửa lời. Đặt ae vào hoàn cảnh đó, mình nghĩ ae cũng sẽ làm vậy. Kể cả mình luôn, haha.

5. Nghĩ nhiều, làm nhiều, rút kinh nghiệm rồi tự nó ra thôi. Ae đừng quá áp lực việc người này người kia nói giờ nhảy vào khai thác thì không ngon này kia, việc mình mình làm, để ý ít thôi. Hồi trước mới làm mình cũng có nghe một ông anh đó bảo mảng này giờ ăn không ngon nữa, không ăn được,... Nhưng rồi nhà cửa xe cộ vẫn thấy ông ấy mua rất đều. Nên ae vững tâm cố gắng nhé.

Thôi bài đến đây cũng dài rồi, chúc ae đạt được nhiều thành quả trong công việc, có thắc mắc gì ae cứ cmt phía dưới hoặc nhắn tin mình, mình sẽ trả lời sau.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
424,725
177,281
Latest member
huynhletrung5v

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week