Help Forex - Có nên là sự lựa chọn của đời tôi?

Member01

Newbie
Reactions
1
MR
0.000
Chào anh em,

Sau 2 ngày miệt mài tìm hiểu về Forex, nắm sơ lược được về Forex. Thật sự cảm thấy "mặt trời chói qua tim" với hoàng cảnh của mình. Như một người trôi dạt lênh đênh giữa biển cả năm trời mà nhìn thấy ánh sáng từ một ngọn hải đăng vậy.

Mình đang học đại học ngành PR thì nghỉ ngang để thi lại đại học Luật, kết quả là rớt. Gia đình mình nghèo và kỳ vọng vào mình nên không tiết lộ cho bất kỳ ai biết điều này.
Từ sở thích hồi thuở nhỏ, tìm đến nghề lập trình - thiết kế website. Nhưng thấy quá mù mịt về tương lai. Dịch vụ thiết kế website nhan nhản giá từ 500k, vào làm công ty thì không bằng cấp ai xem trọng? Bằng cấp thì thi lại, học lại quá mất thời gian tuổi trẻ, ra trường chưa chắc làm ra trò trống gì, với sự phát triển của nền CNTT sau 4-5 năm nữa và dưới sự đào tạo của các trường Việt Nam thì làm được gì... Giả sử như có việc, ra trường đi làm cu-li miệt mài, lương 3-4 triệu/ tháng... Học trường quốc tế thì không có tiền.

Nhiều lúc chạy xe rong rủi khắp các nẻo đường, lang thang vô định... Cảm thấy cực kỳ tệ anh em à...
Chắc mọi người cũng từng trải qua cảm giác này của tuổi trẻ? Lạc lõng, vô định. Tìm một con đường, tìm một lối đi...

Gần đây mình lang thang các website MMO, UG tham khảo, và vô tình tìm hiểu về Forex. Cảm thấy vô cùng có hứng thú. Đúng cách làm việc mình thích: Đòi hỏi tư duy, phẩm chất, sử dụng thực tài để kiếm tiền, đòi hỏi sự học hỏi nghiêm túc. Có cơ sở vững chắc để tin rằng trong nhiều năm tới vẫn làm được. Dù theo nhận xét của 1 bộ phận không nhỏ người Forex là "may rủi, thắng ít thua nhiều, thị trường, các sàn giao dịch bị thao túng, không có chỗ cho chân chính..."

Từ nhận xét của nhiều người từ nhỏ đến giờ, và tự nhận xét bản thân dựa trên trí tuệ, tính cách, sở thích, cách làm việc,... mình cảm thấy dạt dào hy vọng cho tương lai, và niềm hy vọng đó hoàn toàn đặt vào Forex!

Vậy, xin anh em, các vị tiền bối cho đôi lời chia sẻ. Thực sự có nên chọn Forex là sự nghiệp và tương lai của mình? Forex trong hiện tại & trong tương lai như thế nào theo cách nhìn nhận của mọi người?

Xin hãy tư vấn chân thành như một người đi trước, đừng vụ lợi mà tư vấn, xin cảm ơn!
(Nếu không tiện trả lời tại đây, xin gửi qua tin nhắn riêng)
(Đang mông lung nên văn phong rời rạc, rối rắm, mong mọi người thông cảm!)

muốn chơi forex thì phải có vốn lớn, vốn ít quá choi nguy hiểm lắm. trước khi biết có phải là lựa chọn không thì cứ chơi mấy trang khuyến mãi bonus no deposit required đó. thắng thì rút tiền ra làm vốn chơi. thua thì chẳng mất gì. Xem như luyện tập trước. muốn chơi forex thì quan trọng nhất là nhận định được xu hướng. theo xu hướng. cộng với kỹ năng quản lý rủi ro. tâm lý nữa.

Xác định có thắng có thua
có thể 1 ngày có 1k$ cũng có ngày trắng tay nhưng bản chất đây là môn cờ bạc trí tuệ cao
Ví dụ như đánh lô, đánh 3 lá là may rủi còn forex là ù(phỏm) may rủi nhưng có hàm lượng xám cao hơn tuy nhiên đen vẫn thua cháy máy
:m122::m122::m122::m122::m122:

Không nên lựa chọn Forex để bắt đầu đâu bạn, forex hiện tại khó lường hơn trước đây vài năm, mình nói về phân tích cơ bản, chẳng hạn như tin tức mà mình cập nhật rất khó đoán được xu hướng thị trường.

Còn về phân tích kỹ thuật thì mọi công cụ đều chạy theo giá thị trường, Theo mình nghĩ bạn đang rất thích nó, bạn đang rất muốn kiếm $ từ nó, bạn gd rất dễ thắng, chỉ là lúc đầu thôi

- - - Updated - - -

Bạn thử tìm kiếm những người nào thành công về Forex xem có bao nhiêu, thật sự rất khó, mình gd cách đây 3 năm, chơi đến giờ tổng kết vẫn thua

Last edited by a moderator:
Chào anh em,

Sau 2 ngày miệt mài tìm hiểu về Forex, nắm sơ lược được về Forex. Thật sự cảm thấy "mặt trời chói qua tim" với hoàng cảnh của mình. Như một người trôi dạt lênh đênh giữa biển cả năm trời mà nhìn thấy ánh sáng từ một ngọn hải đăng vậy.

Mình đang học đại học ngành PR thì nghỉ ngang để thi lại đại học Luật, kết quả là rớt. Gia đình mình nghèo và kỳ vọng vào mình nên không tiết lộ cho bất kỳ ai biết điều này.
Từ sở thích hồi thuở nhỏ, tìm đến nghề lập trình - thiết kế website. Nhưng thấy quá mù mịt về tương lai. Dịch vụ thiết kế website nhan nhản giá từ 500k, vào làm công ty thì không bằng cấp ai xem trọng? Bằng cấp thì thi lại, học lại quá mất thời gian tuổi trẻ, ra trường chưa chắc làm ra trò trống gì, với sự phát triển của nền CNTT sau 4-5 năm nữa và dưới sự đào tạo của các trường Việt Nam thì làm được gì... Giả sử như có việc, ra trường đi làm cu-li miệt mài, lương 3-4 triệu/ tháng... Học trường quốc tế thì không có tiền.

Nhiều lúc chạy xe rong rủi khắp các nẻo đường, lang thang vô định... Cảm thấy cực kỳ tệ anh em à...
Chắc mọi người cũng từng trải qua cảm giác này của tuổi trẻ? Lạc lõng, vô định. Tìm một con đường, tìm một lối đi...

Gần đây mình lang thang các website MMO, UG tham khảo, và vô tình tìm hiểu về Forex. Cảm thấy vô cùng có hứng thú. Đúng cách làm việc mình thích: Đòi hỏi tư duy, phẩm chất, sử dụng thực tài để kiếm tiền, đòi hỏi sự học hỏi nghiêm túc. Có cơ sở vững chắc để tin rằng trong nhiều năm tới vẫn làm được. Dù theo nhận xét của 1 bộ phận không nhỏ người Forex là "may rủi, thắng ít thua nhiều, thị trường, các sàn giao dịch bị thao túng, không có chỗ cho chân chính..."

Từ nhận xét của nhiều người từ nhỏ đến giờ, và tự nhận xét bản thân dựa trên trí tuệ, tính cách, sở thích, cách làm việc,... mình cảm thấy dạt dào hy vọng cho tương lai, và niềm hy vọng đó hoàn toàn đặt vào Forex!

Vậy, xin anh em, các vị tiền bối cho đôi lời chia sẻ. Thực sự có nên chọn Forex là sự nghiệp và tương lai của mình? Forex trong hiện tại & trong tương lai như thế nào theo cách nhìn nhận của mọi người?

Xin hãy tư vấn chân thành như một người đi trước, đừng vụ lợi mà tư vấn, xin cảm ơn!
(Nếu không tiện trả lời tại đây, xin gửi qua tin nhắn riêng)
(Đang mông lung nên văn phong rời rạc, rối rắm, mong mọi người thông cảm!)

- Ai mới vào nghề này cũng có tâm trạng như vậy cả, 4-5 năm trước mình cũng thế, nhưng chết cũng vì tâm trạng như vậy, nghề này đòi hỏi phải trả giá lớn trước khi có thành quả. Chẳng có sàn giao dịch nào thao túng, những broker uy tín cậu thắng bao nhiêu tiền họ cũng trả, vấn đề là cậu có thắng không, mình trước đây cũng có tư duy kiểu Việt Nam như vậy, sợ thắng họ không trả tiền, sợ broker chơi ăn gian, sợ thị trường bị thao túng...nhưng cái quan trọng nhất là mình thì lại không nghĩ đến, trong nghề này thua là do mình, chỉ do mình.
- Nghề này đòi hỏi trí tuệ cũng vừa thôi nhưng bản lĩnh, cái "gan" của con người mới quan trọng.
- Theo mình biết thì một số ít trader thành công sau khi trả nhiều tiền cho thị trường, chỉ có trả tiền cho thị trường mới có "kiến thức", không có thầy nào dạy được đâu, các thầy đi dạy với mấy ổng bán system là những người sau khi trả giá cho thị trường, hết vốn hoặc là chán, thấy không ăn nổi mới mở lớp dạy và bán system thôi kiếm lại tí chút thôi.
- Bác chỉ nói đúng một câu: "nghề này nó sẽ tồn tại mãi cùng thị trường tài chính thế giới", nếu bác "tồn tại" đến lúc có đủ "trình" thì đúng là bác sẽ khá, nhưng rất ít người tồn tại được, cực khó.
- Bác qua thread "những lý do thua trong forex của dân thực chiến" của em mà đọc, em sẽ post đều cho các bác tham khảo, sau khi thấy hết những khó khăn (dù bác có đọc mấy thì những khó khăn bác thấy chỉ bằng 10% khi bác tham gia thị trường), em sẽ post hướng dẫn bác nên học những gì trong một đống kiến thức forex hổ lốn này nhằm giúp bác sẽ thua ít hơn khi bắt đầu trade.
- Bác hãy chuẩn bị một tinh thần như thế này khi bước vào nghề này nhé: " Nếu trong 2-3 năm đầu bác thua (thua tiền thật nhé, không phải demo) mà bác vẫn tồn tại, vẫn còn niềm tin với nghề nầy, thì có thể bác thành công, nhưng nếu trong 2 - 3 năm đầu bác thắng thì bác khó thành công"
- Nghề này rất ít người nghe sự khuyên bảo của người đi trước, chỉ nghe khi thua thị trường.
- Bác nhớ là chỉ mất tiền cho thị trường mới có kiến thức và kinh nghiệm, còn mất tiền cho bất kỳ cái gì thì hầu như không có kiến thức đâu, không cần mất tiền cho thầy dạy, không cần mua system của ai (xin được system của người khác thì chỉ để tham khảo và biến nó thành của mình)...Thị trường chính là người thầy tốt nhất của mình, trả tiền trong 2-3 năm đầu cho thị trường chính là học phí, còn sau 2-3 năm đầu mà bắt đầu có lãi là ra trường đi làm ứng dụng tốt những gì thầy dạy, còn ngược lại thì chữ thầy trả thầy, lại phải đóng học phí học tiếp, có thể mãi mãi không ra được trường:binhsua01:

- Thôi có tí signal em phải xem qua thị trường chút đã, có vài ngu ý, khi nào rảnh lại chia sẻ tiếp

forex là 1 nghề cực kỳ mạo hiểm và rủi ro nơi mà rất nhiều người thua rồi đi làm thầy ;))

có lẽ bác sẽ phải tốn kha khá phí thực hành trước khi hiểu rõ, mà có rõ ko lại là 1 vấn đề :). theo tình hình của bác thì mình nghĩ cái chí của bác ko cao lắm nên khả năng rớt trong lĩnh vực này khá cao :)

Ai mới đọc tìm hiểu về forex đều cảm thấy hứng thú như thế này :)
Chúc ban luôn gặp may mắn nếu chọn lựa forex nha!

Bạn nên xem forex là nghề tay trái, 1 hình thức đầu tư để tạo thêm thu nhập (có vốn nhà rỗi, không muốn gửi ngân hàng vì lãi suất ko hấp dẫn). Vì đây là thị trường khá rủi ro và rất khắc nghiệt.
Đôi lời chia sẽ, chúc bạn thành công!

cái này rủi ro rất cao
nếu bạn học chuyên ngành kĩ thuật mà không phải tài chính ngân hàng thì nên chơi stock không nên chơi cái này,stock dễ nghiên cứu hơn forex
chơi cái này đòi hỏi phải hiểu thật rõ thị trường nó khó hơn rât nhiều so với stock

Cảm ơn các anh em nguyenanhviet89,anhboss,Thiensu,maxryan9999,quaza,dinhbuu144,kolovn,tinforex, đặc biệt là Loststupidmoney đã nhiệt tình tư vấn, em xin đọc kỹ và cân nhắc cũng thật kỹ từng câu chữ. (Nợ thank nhé, em chưa đủ post).

Mong tiếp tục nhận được sự chia sẻ từ mọi người.

Trân trọng.

Về hoàn cảnh của bạn mình cũng hiểu vì đã trải qua rồi dù gia đình mình không đến nỗi nghèo.

Về vấn đề bằng cấp thì bạn hiểu lầm rồi, khi bạn thật sự có năng lực, ra ngoài làm dần dần bạn sẽ có lương cao thôi.

Về phần Forex thì khuyên bạn không nên. Vì gia cảnh nghèo nên hãy kiếm một cái nghề ăn chắc mặc bền, rãnh rỗi trau dồi kiến thức Forex và trade dần dần. Khi đủ vốn, đủ lực thì hãy chơi lớn. Giờ nghĩ xem, bác ko có nhiều tiền lại vào Forex, nếu bại thì lấy gì mà gỡ :)

Về hoàn cảnh của bạn mình cũng hiểu vì đã trải qua rồi dù gia đình mình không đến nỗi nghèo.

Về vấn đề bằng cấp thì bạn hiểu lầm rồi, khi bạn thật sự có năng lực, ra ngoài làm dần dần bạn sẽ có lương cao thôi.

Về phần Forex thì khuyên bạn không nên. Vì gia cảnh nghèo nên hãy kiếm một cái nghề ăn chắc mặc bền, rãnh rỗi trau dồi kiến thức Forex và trade dần dần. Khi đủ vốn, đủ lực thì hãy chơi lớn. Giờ nghĩ xem, bác ko có nhiều tiền lại vào Forex, nếu bại thì lấy gì mà gỡ :)

Bác này nói đúng đó. Còn nếu thời buổi bây giờ ra xin việc khó, thì xem MMO có việc nào làm được thì làm cho chắc. Nếu bác có quyết tâm thì đêm bác gõ captcha, làm off kiếm tiền sinh hoạt, ngày nghiên cứu forex, chuẩn bị 1 số vốn nhỏ để chiến forex (100 $ chẳng hạn), chọn broker chơi nhỏ và coi như là mất số tiền này. Thực ra về sau bác có chuyên đầu tư forex thì bác cũng phải có việc gì bên cạnh để làm, forex là nghề chờ đợi, có khi vài ngày chả có cơ hội trade, nên không có việc gì thì chán lắm, còn bác mà mở mắt ra đã bụp forex thì đến thánh cũng thua.

Ai mới đọc tìm hiểu về forex đều cảm thấy hứng thú như thế này :)
Chúc ban luôn gặp may mắn nếu chọn lựa forex nha!

9 xác.... khuyên bạn 1 câu chân thành từ kinh nghiệm bản thân...
1. bạn muốn chơi forex vốn bạn phải lớn ( còn lớn bao nhiêu thì mình không trả lời được vì mình đã từng bị cháy tài khoản 3k .. vì " máu" vì ....sau đó bắt đầu lại 1k thì cũng cháy tiếp )
2. nếu có vốn mạnh thì... cũng không nên chiến forex ( !!!) inve còn có lời hơn!!!!
......................... có thể trình độ forex của mình thấp kém..... nên thật sự ko bao giờ dụng vô forex nữa!!!!!!

9 xác.... khuyên bạn 1 câu chân thành từ kinh nghiệm bản thân...
1. bạn muốn chơi forex vốn bạn phải lớn ( còn lớn bao nhiêu thì mình không trả lời được vì mình đã từng bị cháy tài khoản 3k .. vì " máu" vì ....sau đó bắt đầu lại 1k thì cũng cháy tiếp )
2. nếu có vốn mạnh thì... cũng không nên chiến forex ( !!!) inve còn có lời hơn!!!!
......................... có thể trình độ forex của mình thấp kém..... nên thật sự ko bao giờ dụng vô forex nữa!!!!!!

Thành công được vun dắp từ những viên gạch thất bại
Còn như bác nói thì chắc chắn bác là 1 kẻ thua cuộc

Trade forex cũng là 1 nghề như bao nghề khác thôi, bạn theo 1 thời gian sẽ thấy nó ko phải là màu hồng như tưởng tượng lúc đầu đâu.

Cá nhân mình thấy bạn ko được vững lập trường cho lắm, nên sẽ sớm gặp nhiều khó khăn trong lĩnh vực này đó. Ráng luyện tâm lý cho vững đi bạn.

Làm cu li miệt mài 3-4 triệu/ tháng là ước mơ của nhiều người đó. Đừng bỏ cái nghề chính của bạn, ráng cày cuốc tích cóp ít vốn rồi từ từ trade. Trade forex cũng phải từ từ mới giàu lên (cứ cho là 5-10 năm mới giàu đi), chứ ko có chuyện giàu sau 1 đêm đâu.

Forex, đã có lúc a đã chán e, định ko cua e nữa, e chảnh quá, nhưng con tim anh quá yếu mềm, ko thể quên được hình bóng của e, nhớ những lúc e "giật lên giật xuống", a như "lên bờ xuống ruộng" :)).... Anyway, a quyết chinh phục được cô nàng đỏng đảnh kia, để chứng tỏ cho thế giới thấy rằng, we belong together! Hô hô....
Góp tí gió cùng ae :binhsua15: :binhsua15:

Last edited by a moderator:
Forex, đã có lúc a đã chán e, định ko cua e nữa, e chảnh quá, nhưng con tim anh quá yếu mềm, ko thể quên được hình bóng của e, nhớ những lúc e "giật lên giật xuống", a như "lên bờ xuống ruộng" :)).... Anyway, a quyết chinh phục được cô nàng đỏng đảnh kia, để chứng tỏ cho thế giới thấy rằng, we are belong together! Hô hô....
Góp tí gió cùng ae :binhsua15: :binhsua15:
Mình cũng như bạn này, đã có lúc muốn bỏ rồi nhưng lại nhớ k thể nào bỏ được.Ai mới tìm hiểu về 4rex cũng thấy màu hồng chói lóa trước mắt, nhưng càng theo lâu mới thấy nó nhiều màu hơn mình tưởng tượng.Đỏ, Đen có khi trắng tay nữa ;).

Mình cũng là newbie thôi,nhưng cũng muốn chia sẻ với bạn một chút, con đường tới forex như mấy pro nói thì đa số là giống nhau,nhưng không phải bất kì ai cũng như vậy.Nếu cậu có thể lường trước mọi thứ đang chờ bạn phía trước từ những kinh nghiệm của người đi trước và bạn có phuơng án tránh được những "điểm chết"( chủ yếu là tâm lý) trong giao dịch thì mình tin là bạn có thể,mình chỉ nói là có thể bạn sẽ thành công sớm.Và đây là cách mà mình đang áp dụng,cậu thấy hợp lý thì tham khảo. đầu tiên bạn phải có 1 system đã được test là có khả năng sinh lợi nhuận,bạn phải test system này trên tk demo trong 1 thời gian dài,test trên tk demo thì rất dễ vì lúc ấy yếu tố tâm lý không ảnh hưởng nhiều tới giao dịch của bạn.Để test system thì nhanh nhất là bạn kéo ngược khung giá về quá khứ và trade ngược về hiện tại.Đánh giá lời lỗ của system (Nhớ là đánh giá lời /lỗ chứ không phải là tỷ lệ lệnh thắng so với lệnh thua). Sau khi có system tốt thì bạn có thể giao dịch tài khoản thật,với số vốn nhỏ thôi,chơi tài khoản mini hoặc micro thôi,và tốt nhất là viết sẵn một cái EA.Khi cậu tìm ra điểm vào lệnh,điểm cắt lỗ,chốt lời,từ đây bạn có thể tính được khối lượng giao dịch hợp lý (theo một số lời khuyên là lỗ tối đa 3% vốn),sau khi có được những con số này thì nhập nó vào con EA của cậu để nó tự động giao dịch,rồi tốt nhất là minimize cái cửa sổ của mt4 xuống cho đỡ hại tim cậu ạ.Chứ nhìn giá nhiều khi nó giật ác quá là newbie như bọn mình thường hồn bay phách lạc,rất dễ dẫn đến những hành động sai lầm. :))

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,469
173,647
Latest member
Sahil786

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week