Ask Giúp đỡ về Wordpress quá nặng

Wendy

Junior
Reactions
161
MR
0.029
Tớ đang làm web 3x trên Wordpress làm được 1 tháng rồi, Hôm nay thì site bị suspended gửi thư thì bị lý do như vậy :
Code:
All accounts will be only allowed to use 10% of CPU and memory and can not exceed a session longer then 10 min. This includes; but is not limited to; all database uses, email, cron jobs, and any other protocol sessions.

Please detail exactly what your site does and what sort of programs or scripts you have installed and running. Also please let us know any addons that you have with these programs or scripts.

Thanks,
Theo Google Dịch thì do site quá nặng. Nhưng Tớ không biết cách khắc phục bọn support nó cho 1 số gợi ý như sau :
Code:
Here are some tips on how to improve the performance of your WordPress blog:

* Reduce the number of posts on the front page of your blog
* Install anti-spam plugins in order to prevent spam-bot from creating load on the server.
* Optimize your WordPress database. You can do this through the PhpMyAdmin tool in your cPanel.
* Install a caching plugin such as WP-Cache or WP Super Cache.
* Decrease the number of external and internal links on your pages. Leave only the most important ones.
Thanks,
Mà không biết site tớ nặng ở cái gì nữa ?? Bài viết thì không thể thiếu rồi. Xin mọi người giúp đỡ khắc phục vấn đề này

Chuyển qua blogspot đi, khỏi lăn tăn ;)), còn không thì gắn cái plugin cache vào cho nó đỡ. Nói chung gà thì không nên dùng wp, mai mốt blog lớn lên mệt

gỡ bớt plugin ra , những cái nào ko cần thiết gỡ hết , đặt ít link đi thôi , đặt ít bài trên trang chính đi , ví dụ setting là đặt 10 bài thì giờ chỉ đặt 5 bài thôi

hoặc có thể thay theme nào đó nhẹ nhàng hơn , như theme Hybrid chẳng hạn ...........

chỉ bik từng ấy cách thôi , bạn thử làm xem

chắc c cài 1 lô plugin ah :m131:

Cài 1 lô plugin cũng không sao. Chủ yếu là biết xài không ấy chứ. Có nhiều cái nó chạy javacript , truy xuất database. Thì nó truy xuất nhiều thì tốn CPU thôi.
Cái nào ko biết xài thì remove nó đi.

Có rất nhiều vấn đề có thể làm cho site wordpress quá nặng, mình thấy 1 số cái chính như: bạn cài quá nhiều plugin ( >10 là nhiều quá rồi ), các plugin về thumbnail video .. càng nặng hơn, site của bạn đặt nhiều banner, logo .. quá nặng hoặc quá nhiều, 1 image size>160KB(ko chính xác lắm) là nặng quá rồi , bạn add tags tùm lum quá nhiều cũng làm cpu phải chay vất vả hơn,... và có thể host của bạn quá yếu nữa. Bạn chịu khó searh google để tìm hiểu thêm nhé

chơi hẳn cái plusgin auto leech video ý, cho nó khủng :))

Chắc bạn sư dụng nhiều plugin quá. Hạn chế dùng vì lạm dụng quá thì không tốt đâu nhé. Dẫn đến nặng host.

Dùng host rẻ tiền cũng là một vấn đề đó.

bạn đặt link trên wordpress à
không đặt link thì sao kiếm tiền.

Chắc bạn sư dụng nhiều plugin quá. Hạn chế dùng vì lạm dụng quá thì không tốt đâu nhé. Dẫn đến nặng host.

Tớ nghĩ không phải do hosting đâu vì tớ mua hết 170$ chưa kể rất nhiều thứ hỗ trợ nữa

nếu link load trên blog luôn ngốn nhiều băng thông + cpu > 10% thì nó suspended

Google.com <~ vào đây hỏi nhé! Không phải không muốn nói nhưng cậu nên học cách tìm kiếm và đọc tài liệu trước khi hỏi. Đã có rất nhiều website rất tốt để học, nhiều tài liệu tham khảo nhưng sao cậu không chịu khó tìm.
Link load trên blog <~ cái này tại sao lại ngốn nhiều CPU? T chỉ biết web server thực thi script, truy xuất db thì tốn CPU thôi(xét với shared-host). Trong đó việc truy xuất db là tốn nhiều tài nguyên nhất. Nếu cậu xài plugin tự động tạo hyperlink thì có thể tốn phần nào đó, nhưng không đáng kể. Nếu để nguyên link dạng text thì sao? Chả ảnh hưởng gì! Nguyên nhân chủ yếu là do cậu không tối ưu hóa hiệu suất của nó, sử dụng bừa bãi plugin, script...(ví dụ như thấy cái nọ cái kia đẹp, hấp dẫn...là gắn luôn vào site, không biết cũng như không cần quan tâm tới nó tác động ra sao). Rất nhiều plugin cậu nhìn bề ngoài cài vào rất đơn giản, chả tốn mấy(ví dụ count lượng view...)...nhưng nó là con dao 2 lưỡi!
Cậu làm web được bao lâu rồi?

Tớ nghĩ không phải do hosting đâu vì tớ mua hết 170$ chưa kể rất nhiều thứ hỗ trợ nữa

Vậy dễ bị DDOS như Anh MITS nói. Dùng hosting gì vậy

có thể bị ddos gây tăng cpu đột biến
kiểm tra cpu / bandwidth trong cpanel thử xem
Bản thân Cpanel đã là 1 nguồn ngốn tài nguyên rồi đó cậu. Mà sao bất kể lúc nào mọi người đều nghĩ tới từ DDoS nhỉ???

Tốt nhất là để cái wp nó đơn giản , ko màu mè , cái nào ko cần thiết thì dell bớt đi

mà tốt hơn nữa là gu gồ để tối ưu hóa hiệu suất của nó

đúng là wp sau khi làm lâu lâu thì host khủng mới kéo lại được với nó, nên mình chọn giải pháp DLE đơn giản
tuy khó Seo hơn chút nhưng vô cùng nhẹ với host :)

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
422,530
174,811
Latest member
chienpn

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom