Hiện tượng lạ khi chuyển bitcoin qua blockchain Transaction Confirmation Failed

U7366325

Hero
Verified
Reactions
1,112
MR
0.001
Facebook
Follow me on Facebook
Câu chuyện là thế này. Mình tham gia 1 sân cho nhận hôm qua người đó có chuyển mình 0,21 bit, hôm nay mình nhận đc vào ví dùng được rồi nhưng, tối thằng blockchain gửi 1 email báo giao dịch thất bại, thế là ko biết tiền có vào ví người chuyển cũ hay ko nữa, bực mình. Giờ mình lại đòi lại người kia 0.21 bit, mình nghĩ chắc đòi đc thôi, thấy họ nc có vẻ tử tế.

Vấn đề ở chỗ ko hiểu thằng blockchain này nó bị làm sao

link đây
https://blockchain.info/tx/9e1c8289a74936abae15d6bd51d389253ec7b4a171bc5aeaf021425f34e3b786

Câu chuyện là thế này. Mình tham gia 1 sân cho nhận hôm qua người đó có chuyển mình 0,21 bit, hôm nay mình nhận đc vào ví dùng được rồi nhưng, tối thằng blockchain gửi 1 email báo giao dịch thất bại, thế là ko biết tiền có vào ví người chuyển cũ hay ko nữa, bực mình. Giờ mình lại đòi lại người kia 0.21 bit, mình nghĩ chắc đòi đc thôi, thấy họ nc có vẻ tử tế.

Vấn đề ở chỗ ko hiểu thằng blockchain này nó bị làm sao

link đây
https://blockchain.info/tx/9e1c8289a74936abae15d6bd51d389253ec7b4a171bc5aeaf021425f34e3b786

Không có gì lạ đâu. Tại thằng gửi nó chọn cái sự lựa chọn trong setting ít fee quá nên blockchain nó ý kiến như thế. Bảo thằng gửi chuyển cái phần fee về cái phần mà thẳng blockchain nó recommend ấy thì đảm bảo chuyển 10 được 10. ;)

Sorry em ko nhớ các cái lựa chọn đấy tên là gì nhưng sẽ có 3 lựa chọn với mức fee tăng dần. fee càng cao thì confirm càng nhanh. Có thể chọn cái mức fee thấp nhất nhưng nhiều khi nó bị lỗi confỉrm.

@U7366325 . ah quên còn câu hỏi tiền có về ví cũ ko thì là có nhé :D.
Em đã từng trong vai ngưởi gửi và tiền có về ví cũ (nhờ thế em thoát được 1 ăn cam). Nhưng sau khi nó về ví cũ được tầm 12-24h, nó sẽ tự động retry gửi lại cho bác nhưng nếu thằng gửi nó ko điều chỉnh lại cái fee thì sau 1-2 ngày lại nhận được cái mail failed thôi.

Đợt đấy đúng khi tiền về ví của em, để tránh nó gửi lại cho thằng admin scam. Em chuyển toàn bộ btc sang ví của coinbase. Thế là nó ko retry được nữa. Em bảo toàn được vốn :D

@U7366325 . ah quên còn câu hỏi tiền có về ví cũ ko thì là có nhé :D.
Em đã từng trong vai ngưởi gửi và tiền có về ví cũ (nhờ thế em thoát được 1 ăn cam). Nhưng sau khi nó về ví cũ được tầm 12-24h, nó sẽ tự động retry gửi lại cho bác nhưng nếu thằng gửi nó ko điều chỉnh lại cái fee thì sau 1-2 ngày lại nhận được cái mail failed thôi.

Đợt đấy đúng khi tiền về ví của em, để tránh nó gửi lại cho thằng admin scam. Em chuyển toàn bộ btc sang ví của coinbase. Thế là nó ko retry được nữa. Em bảo toàn được vốn :D
cho nhận ở đây là kiểu MMM đúng không bạn?

Không có gì lạ đâu. Tại thằng gửi nó chọn cái sự lựa chọn trong setting ít fee quá nên blockchain nó ý kiến như thế. Bảo thằng gửi chuyển cái phần fee về cái phần mà thẳng blockchain nó recommend ấy thì đảm bảo chuyển 10 được 10. ;)

Sorry em ko nhớ các cái lựa chọn đấy tên là gì nhưng sẽ có 3 lựa chọn với mức fee tăng dần. fee càng cao thì confirm càng nhanh. Có thể chọn cái mức fee thấp nhất nhưng nhiều khi nó bị lỗi confỉrm.
Vấn đề nữa là người kia bảo vẫn chưa nhận được bit thế mới đau chứ, i don't knowwwwwww

Vấn đề nữa là người kia bảo vẫn chưa nhận được bit thế mới đau chứ, i don't knowwwwwww

Về cái vụ người kia chưa nhận được bit có thể đơn giản là do bit được chuyển trung gian qua ví của admin và nó tự động gửi đến phía bác chứ chưa hẳn là do người kia send. Ngoài ra cũng có thể do hôm nay blockchain có vấn đề trong việc chuyển và nhận bit. :confused:

Về cái vụ người kia chưa nhận được bit có thể đơn giản là do bit được chuyển trung gian qua ví của admin và nó tự động gửi đến phía bác chứ chưa hẳn là do người kia send. Ngoài ra cũng có thể do hôm nay blockchain có vấn đề trong việc chuyển và nhận bit. :confused:
mình hỏi này, thay đổi fee chuyển bit ở đâu để mình bảo người ta thay, vừa lục tung cái blockchain mà ko thấy chỗ cài đặt fee chuyển nhanh chậm, trước mình nhớ là làm việc này 1 lần mà giờ ko lần đc, giờ muốn bỏ thằng blockchain quá. hix

mình hỏi này, thay đổi fee chuyển bit ở đâu để mình bảo người ta thay, vừa lục tung cái blockchain mà ko thấy chỗ cài đặt fee chuyển nhanh chậm, trước mình nhớ là làm việc này 1 lần mà giờ ko lần đc, giờ muốn bỏ thằng blockchain quá. hix

AH về vụ này nếu dùng blockchain phiên bản cũ thì mới thay đổi được. Nếu upgrade lên bản beta của mới của nó thì bọn blockchain nó mặc cmn định fee rồi. :oops:. Em lỡ up rồi nên cũng không thể chỉ chính xác nó nằm ở đâu.:oops:. Cứ bảo họ chọn tất cả các option trong mục setting xem.

Ko phải chỉ blockchain ko đâu, xác nhận bitcoin nó kiểu thế này:
- A gửi 1btc cho B (giao dịch số 1).
- B không đợi đủ 3 cofirmations, nhưng đã thấy tiền trong ví của mình nên gửi cho C (giao dịch số 2).

Các tình huống có thể xảy ra:
- Gd 1 và 2 trả mức phí gửi hợp lý, C nhận được tiền.
- Gd 2 trả phí gửi quá thấp nên ko bao giờ đủ 3 xác nhận => gd 2 không xảy ra. Lúc B vừa gửi C thấy tiền trong ví tăng, nhưng sau đó sẽ bị mất, tiền được hoàn lại ví B vì gd không xảy ra.
- Gd 1 trả phí gửi quá thấp nên ko bao giờ đủ 3 xác nhận => gd 1 không xảy ra. Tiền từ ví C hoàn lại ví của A.
- Gd 1 và 2 đều trả phí gửi thấp: tương tự, tiền trả về ví A.
Nói chung, khi trả phí gửi quá thấp làm không đủ 3 xác nhận, thì tiền sẽ trả về người cuối cùng đủ 3 xác nhận số bit đó.

Như giải thích ở trên thì này lỗ hổng khi gd bitcoin này có thể lợi dụng để lừa đảo (bán bitcoin với phí gửi thấp và nhận tiền, sau đó gd ko đủ 3 xác nhận và bitcoin lại hoàn về ví thằng bán). Nói chung giao dịch bitcoin phải đợi đủ 3 xác nhận, lúc đó mới chắc chắn đã là tiền của mình. Thớt coi chừng thằng kia cố tình đấy, vì khi gửi bitcoin bằng blockchain luôn mặc định phí vừa đủ (khoảng 30 phút là đủ 3 xác nhận). blockchain giao diện mới vẫn chỉnh phí thấp hơn được, nhưng sẽ có câu cảnh báo của blockchain là "Cảnh báo: phí này quá thấp và gần như sẽ không bao giờ đủ 3 xác nhận", bạn đồng ý thì blockchain mới chuyển đi. Nếu thằng đó đọc được câu này mà vẫn chuyển thì khả năng cố tính là cao.

vừa bị vụ này, ai thông não giùm phát, lúc sáng tiền trong ví , đang vội, nên nhìn thấy có tiền ok lun, chắc lúc đó 0 confirm,
giờ thì tiền trong ví biến mất tiêu, mình đang dùng coinbase. điên não quá :mad:

vừa bị vụ này, ai thông não giùm phát, lúc sáng tiền trong ví , đang vội, nên nhìn thấy có tiền ok lun, chắc lúc đó 0 confirm,
giờ thì tiền trong ví biến mất tiêu, mình đang dùng coinbase. điên não quá :mad:
Mình chưa gặp lỗi bao giờ. Bạn post cái lỗi đó lên xem. Check trên blockchain đã có transaction rồi mà còn lỗi thì ghê nhỉ?

Mình chưa gặp lỗi bao giờ. Bạn post cái lỗi đó lên xem. Check trên blockchain đã có transaction rồi mà còn lỗi thì ghê nhỉ?
không hiểu được lun, khi kiểm tra ví coinbase lúc sáng, trong transaction có tiền, ghi pending, mình tưởng vậy là ok, giờ coi lại ví thì cái giao dịch đó biến mất không dấu vết.
lọ mọ google nãy giờ tìm được có 1 bài này giống của mình.

Chơi sân vớ vẩn và ng chơi chơi bẩn :v
bán cái account thôi, bỏ mmm rồi. chưa bao giờ gặp trường hợp btc đảo ngược thế này. đang đợi mail thằng kia xem tiền có trả lại không đây :confused:

Announcements

Forum statistics

Threads
421,017
173,090
Latest member
sirius50cc

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back