New Hướng dẫn sử dụng PancakeSwap từ zero đến hero

yingchunbin

Junior
Reactions
4
MR
6.018
Hi bạn, bạn có biết thế giới DeFi đang nở rộ không? Nếu bạn là newbie và muốn học cách sử dụng PancakeSwap từ những bước đầu tiên cho đến khi trở thành “pro” thì bạn đã đến đúng chỗ rồi đấy! PancakeSwap là một trong những sàn DEX hot nhất trên Binance Smart Chain (BSC), và trong bài viết này, mình sẽ cùng bạn đi qua từng bước để trở thành pro trên PancakeSwap.

1. Tạo Ví Binance Smart Chain (BSC)​

Trước hết, bạn cần một cái ví hỗ trợ Binance Smart Chain. MetaMask là lựa chọn phổ biến và dễ dùng. Đây là cách bạn thêm Binance Smart Chain vào MetaMask:

1. Cài đặt MetaMask: Tải MetaMask từ trang web chính thức hoặc cửa hàng tiện ích mở rộng của trình duyệt. Mình nhớ lần đầu tiên cài MetaMask, mình hơi lúng túng chút xíu nhưng sau khi cài đặt xong thì dễ sử dụng lắm.
  2. Thêm Mạng Binance Smart Chain:
    • Mở MetaMask và chọn Settings.
    • Chọn Networks và nhấp vào Add Network.
    • Nhập thông tin sau:
    • Nhấn Save và bạn đã sẵn sàng.

2. Nạp BNB vào Ví của Bạn​

Để giao dịch trên PancakeSwap, bạn cần BNB để thanh toán phí giao dịch. Bạn có thể mua BNB trên Binance hoặc bất kỳ sàn giao dịch nào khác và rút về ví MetaMask của mình. Mình thường mua trên Binance vì tiện lợi và phí thấp.

3. Kết Nối Ví với PancakeSwap​

1. Truy cập trang web của PancakeSwap: pancakeswap.finance
  2. Nhấp vào Connect Wallet ở góc trên bên phải và chọn MetaMask.
  3. Xác nhận kết nối trong MetaMask. Lúc này, ví của bạn đã kết nối với PancakeSwap rồi đó!

4. Hoán Đổi Token (Swap)​

PancakeSwap cho phép bạn hoán đổi (swap) giữa các token khác nhau trên BSC. Đây là cách thực hiện:

1. Chọn Hoán Đổi (Exchange): Trên giao diện chính của PancakeSwap, chọn Trade và sau đó chọn Exchange.
  2. Chọn Token: Chọn token bạn muốn hoán đổi từ danh sách. Hồi mới bắt đầu, mình hay hoán đổi từ BNB sang CAKE để tham gia staking.
  3. Nhập Số Lượng: Nhập số lượng token bạn muốn hoán đổi và hệ thống sẽ tự động tính toán số lượng token bạn sẽ nhận được.
  4. Xác Nhận Giao Dịch: Nhấp vào Swap và xác nhận giao dịch trong MetaMask. Đôi khi mình cũng hay kiểm tra lại thông tin trước khi xác nhận, cho chắc ăn!

5. Cung Cấp Thanh Khoản (Liquidity)​

Để kiếm phần thưởng từ giao dịch trên PancakeSwap, bạn có thể cung cấp thanh khoản. Điều này có nghĩa là bạn sẽ gửi cặp token vào một bể thanh khoản để nhận được phần thưởng.

1. Chọn Thanh Khoản (Liquidity): Trên giao diện chính của PancakeSwap, chọn Trade và sau đó chọn Liquidity.
  2. Thêm Thanh Khoản: Chọn cặp token bạn muốn cung cấp và nhập số lượng. Mình thường cung cấp BNB và CAKE vì lợi nhuận khá hấp dẫn.
  3. Xác Nhận: Nhấp vào Supply và xác nhận giao dịch trong MetaMask.

6. Farm và Staking​

Một cách khác để kiếm tiền trên PancakeSwap là thông qua farming và staking.

Farm​

1. Chọn Farm: Trên giao diện chính, chọn Earn và sau đó chọn Farms.
  2. Chọn Cặp Token: Chọn cặp token bạn muốn farm. Mình hay chọn các farm có APR cao, nhưng nhớ kiểm tra kỹ rủi ro nha!
  3. Stake LP Tokens: Stake các token LP (Liquidity Provider) của bạn để bắt đầu kiếm phần thưởng.

Staking​

1. Chọn Pools: Trên giao diện chính, chọn Earn và sau đó chọn Pools.
  2. Stake CAKE: Stake token CAKE của bạn để kiếm thêm CAKE hoặc các token khác. Mình thấy staking CAKE cũng khá ổn định và dễ dàng.

7. Tham Gia Lottery​

PancakeSwap cũng có một hệ thống xổ số (lottery) mà bạn có thể tham gia để thử vận may.

1. Chọn Lottery: Trên giao diện chính, chọn Win và sau đó chọn Lottery.
  2. Mua Vé: Sử dụng CAKE để mua vé xổ số. Mình thỉnh thoảng cũng mua vài vé để thử vận may, biết đâu trúng thì sao!
  3. Chờ Kết Quả: Chờ đợi kết quả và xem liệu bạn có thắng hay không.

8. Khám Phá Các Tính Năng Khác​

PancakeSwap liên tục cập nhật và bổ sung các tính năng mới như IFO (Initial Farm Offering), NFTs, và nhiều hơn nữa. Hãy khám phá và tận dụng tối đa các cơ hội mà nền tảng này mang lại. Mình luôn háo hức chờ đón các tính năng mới, vì mỗi lần cập nhật đều có nhiều cơ hội kiếm lợi nhuận.

Kết Luận​

PancakeSwap là một nền tảng mạnh mẽ và linh hoạt cho phép bạn tận dụng tối đa tiềm năng của DeFi trên Binance Smart Chain. Bằng cách làm theo các bước hướng dẫn này, bạn sẽ dễ dàng trở thành một “hero” trên PancakeSwap. Hãy bắt đầu từ những bước cơ bản, làm quen với giao diện và tính năng, và dần dần bạn sẽ khám phá ra nhiều cách để tối ưu hóa lợi nhuận của mình.

Chúc bạn may mắn và giao dịch thành công! Đừng quên chia sẻ kinh nghiệm và thắc mắc của bạn dưới phần bình luận nha!

Announcements

Forum statistics

Threads
422,484
174,766
Latest member
ko66sh

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back