Network Không Adsense thì chơi gì - Review vài ad network cho anh em tiện kiếm tí MR

phongbn2001bn

Newbie
Reactions
0
MR
0.074
Mình hiện đang có vài con web nho nhỏ target thị trường US, traffic chủ yếu toàn kéo về từ Social, để đó rồi ngồi ăn GA. Chắc hẳn nhiều anh em cũng biết, hiện các site hệ Social Traffic hở ra là ăn limit từ anh Gu Gồ, hôm nào anh vui tính phát là cho bay luôn. Mình đã dính chưởng vài site, trong đó cũng có 1-2 sites là site đang tập trung nhiều. Hồi đầu thì cũng sốc lắm mà giờ thì quen rồi
😂
.
Giải pháp thì vẫn tìm đến các Net mà chơi thui. Nhưng việc thử từng Net cũng khá mất thời gian, lại gặp nhiều vấn đề. Giá không ổn, support kém, thanh toán chậm, xui nữa là bị quỵt luôn không trả, tiền vận hành thì vẫn mất đều
🙁
. Để tiết kiệm thời gian thì dưới đây mình sẽ đánh giá qua các Net hiện mình đã và đang làm việc cùng, hy vọng giúp anh em được phần nào, đặc biệt là các anh em bị dính chưởng từ GA giống mình.

Điểm qua các Net ổn, anh em hay chạy:

1.
Adsterra

Net này nói qua thì có 3 định dạng: Popup, Banner và Direct Link (Cái này thì mình chưa thử bao giờ). Pop-up CPM giá khá ok trong khoảng 5-7$ cơ mà sau đó giảm dần + việc mình thì không thích pop lắm nên bỏ, pop trên vài site hiện tại mình có dùng của Monetag. Banner thì đúng lẹt đẹt qua ngày, CPM đc tầm 0.01 - 0.02$, ngày nào nó chèn cho cái pop nữa thì giá lên được cao, khoản này thì mình không thích Adsterra lắm vì làm ăn không uy tín.
Được cái thanh toán thì sòng phẳng, nhanh. Min pay 100$, thanh toán đầu tuần và giữa tuần mỗi tháng. Anh em lưu ý chuyển khoản qua ngân hàng thì cần xác thực thông tin cá nhân nhé.
Nhìn chung thì anh em nào muốn chơi pop thì có thể thử net này, còn banner thì không nên.

2. MGID

Chuyên Native Ads, net này thì chắc hẳn nhiều anh em biết. Với site news giống mình dạng Native của bên này khá là hợp. Trông như là tin tức của mình vậy. Giá đối với mình thì vẫn khá tốt, hiện tại CPM loanh quanh khoảng 1-2$. Bên này anh em lưu ý lúc đầu giá lúc nào cũng cao, những ngày đầu có thể lên tận 5-6$ CPM, về sau thì drop dần xuống.
Support cũng ổn, hỗ trợ tốt những vấn đề của mình. Mỗi tội site nào traffic ít thấy duyệt cũng hơi mất thời gian. Web nhiều traffic từ các nước lớn như Mỹ, Canada hoặc châu Âu mọi người có thể thử. Min pay cũng 100$, thanh toán hơi lâu, 30 ngày một lần (NET-30).

3. Adskeeper

Anh em cùng cha khác ông nội của MGID
😂
. Nhìn dashboard của hai ông này chả khác mọe gì nhau. Mình thấy cơ chế cũng giống MGID, CPM lúc đầu cũng cao sau drop dần. Giá cũng ngang ngửa với MGID, nhiều lúc hơn. Được cái bên này thì dễ được duyệt hơn MGID. Phần quảng cáo thì mình trông không được đẹp mắt bằng MGID, nhạy cảm hơn, rất hay giật tít, liên quan nhiều đến các sản phẩm thực phẩm chức năng (có lẽ vì lý do này mà mình thấy các nước Đông Nam Á, Adskeeper giá cao hơn MGID
😀
).
Anh em nào mà còn Adsense thì hạn chế dùng Net này, không cũng bị ban như chơi. Còn site nào không có Adsense thì có dùng cũng được. Min pay 50$, thấp hơn hai ông trên, thanh toán cũng NET-30. Hai ông MGID và Adskeeper nhìn chung mình vẫn sẽ tiếp tục chơi dài, mặc dù thanh toán chậm. Giá hiện tại khá với mình khá ổn định.

Một số Net khá hay mà ít người biết:

1.
Monetag
Net này tên trước đây là Propeller, tình cờ hôm thấy chạy Ads nên cũng tò mò đăng ký dùng thử, bên này khá chăm marketing, trên site còn có cả case study các thứ cho mình tham khảo. Bên này thì chuyên dạng pop-up giống với Adsterra, CPM ổn cố định, không bị drop như Adsterra. Monetag CPM pop cho các nước nhỏ cũng khá ngon, như hiện tại Philippines mình cũng được 1$ CPM, Brazil tận 2$. Banner bên này thì liên quan đến cá độ nhiều nên mình cũng không thích cho lắm, giá thì kém hơn MGID và Adskeeper nên thôi bỏ qua.
Recommend anh em nếu thử pop thì thử trước Monetag sau thì đến Adsterra, support của Monetag thì cũng được, nhiều lúc cảm giác hơi trẻ con (chắc do bạn support mình vậy), có vụ mình không dùng pop của họ do thử test bên khác thì họ dỗi
😂
. Min pay ngon, rút qua Paypal chỉ có 5$, bank thì phải trên 500$, khá căng. Thanh toán NET-30.

2. Bidgear

Net Việt đầu tiên và cũng duy nhất mình hợp tác cùng, bên này thì đa dạng định dạng quảng cáo, từ video ads, banner ads, pop ads và sticky ads (cái này còn được họ thông não cho, trước còn chả biết sticky ads là gì
😀
). Hiện mình vẫn đang dùng banner và video của bên này. Video giá khá tốt, mang lại thu nhập cao, CPM cao 4-5$, nhưng chắc phải có Adsense họ mới duyệt cho, những site không có Adsense thì mình không được duyệt. Quảng cáo thì cũng lúc xấu lúc đẹp theo mình quan sát. Nhiều lúc quảng cáo nhạy cảm thì báo với họ thì họ cũng đổi cho ngay. Support mình thấy khá nhiệt tình, thỉnh thoảng hai anh em còn tâm sự với nhau
😂
.
Cũng recommend anh em người Việt dùng thử hàng Việt coi sao, video ads cũng đáng để thử, thanh toán NET-15 nhanh gọn, min pay ngân hàng thì 10$ còn đối với USDT, PayPal thì là 50$, có một số phương thức khác mình chưa thử nên cũng không rõ. Video ads cũng đáng để thử.

3. Taboola
Một trùm Native Ads. Thời gian duyệt khá nhanh, chắc vài hôm là được duyệt. Giá thì mình thấy cũng same same với MGID, Adskeeper, không có sự khác biệt quá nhiều. Support thì rất chuyên nghiệp. Điểm trừ lớn nhất là phải làm hợp đồng lằng nhằng, bắt làm độc quyền, đã làm với Taboola thì không được chơi với Adskeeper và MGID nữa, mình mà vi phạm nhẹ cái thôi là ban luôn không lằng nhằng, chả khác gì Adsense. Bác nào site traffic chất lượng hẳn thì hẵng nên chơi Taboola. Bên này chỉ cần đủ 50$ thì tiền đã ting ting về, thanh toán NET-45.

Tổng kết lại nếu như site không có Adsense, mình khuyên mọi người nên kết hợp nhiều Net với nhau, thu nhập sẽ gia tăng đáng kể. Đặc biệt là site dạng tin tức thì kết hợp thêm các bên Native là không thể thiếu. Chúc mọi người một buổi chiều vui vẻ!

Announcements

Forum statistics

Threads
421,557
173,743
Latest member
Lienhipoads

Most discussed of week

Most discussed of week

Back
Top Bottom