Kinh nhiệm dùng máy tính an toàn

lalala

Hero
Reactions
262
MR
0.004
TÌnh hình là e gà mờ quá mong các bác pro chia sẻ e ít kinh nhiệm dùng PC 1 cách an toàn để có thể trách các phần mềm gián điệp và virus.....nói chung là an toàn an toàn. Ai có kinh nhiệm mong chia sẻ để mọi người cùng nhau được an toàn :oops:

tot nhat la khong mo cac file la, khong ro ngon goc, nen dung sandboxies khi mo cac file down ve tu internet,.... Tat nhien nen co 1 anti virus kha kha manh de bao ve

ngoài antivirus chát lượng ra, ko nên vào các trang lạ, các trang nghi ngờ, ko tải bất cứ cái gì mà mình ko biết...
ngoài ra còn 1 lô kinh nghiệm theo thời gian, khi đó đảm bảo virus thông thường sẽ ko xâm nhập dc :)

sandboxies
tot nhat la khong mo cac file la, khong ro ngon goc, nen dung sandboxies khi mo cac file down ve tu internet,.... Tat nhien nen co 1 anti virus kha kha manh de bao ve
sandboxies có những tác dụng gì c? mỏ trong 1 môi trường khác hay như nào? t chưa hiểu rõ tác dụng nó lắm, c có thể nói rõ hơn được k0.

n
ngoài antivirus chát lượng ra, ko nên vào các trang lạ, các trang nghi ngờ, ko tải bất cứ cái gì mà mình ko biết...
ngoài ra còn 1 lô kinh nghiệm theo thời gian, khi đó đảm bảo virus thông thường sẽ ko xâm nhập dc :)
như bạn trên nói nếu tải về rồi mở ở sandboxies thì có sao k0 bạn?;)

Mở bằng sandbox có thể xóa tất cả dấu vết khi bạn thực hiện trước đó ( cài đặt ....) , nói chung nó có tác dụng cách ly dữ liệu lạ với máy tính của bạn

Antivirus đủ mạnh (có điều kiện mua thì NIS, KIS, không thì dùng hàng free MSE, Avira, Avast)
cài addon Web of trust cho trình duyệt (khi vào site nào mà nó báo đỏ quạch thì tránh xa luôn)
download file trên mạng về thì scan trước khi mở
có một số file biết chắc là nguy hiểm nhưng bắt buộc cần dùng thì chạy nó trong sandbox, dùng xong xóa là hết

Nói chung là kinh nghiệm thì dùng nhiều sẽ có thôi chứ nói không hết được.
nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì cứ KIS với NIS cài vào máy, mọi việc nó giải quyết hết khỏi lo nghĩ
khi nào bạn có kinh nghiệm thì thậm chí không cần tới AV cũng được.

Antivirus đủ mạnh (có điều kiện mua thì NIS, KIS, không thì dùng hàng free MSE, Avira, Avast)
cài addon Web of trust cho trình duyệt (khi vào site nào mà nó báo đỏ quạch thì tránh xa luôn)
download file trên mạng về thì scan trước khi mở
có một số file biết chắc là nguy hiểm nhưng bắt buộc cần dùng thì chạy nó trong sandbox, dùng xong xóa là hết

Nói chung là kinh nghiệm thì dùng nhiều sẽ có thôi chứ nói không hết được.
nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì cứ KIS với NIS cài vào máy, mọi việc nó giải quyết hết khỏi lo nghĩ
khi nào bạn có kinh nghiệm thì thậm chí không cần tới AV cũng được.
addon Web of trust là gì thế c, sao t tìm mãi cho chrom thì k0 thấy nhỉ ?:(

bạn cài 1 win ảo chỉ để log in các tk chính hoặc gd riêng . Làm bt ở cái # .

Và chuyển sang xài phím tắt đi . VD anhyeuem=> a1 hay aye . Cũng giảm bớt dc rủi ro nếu dính keylog hay bị chụp màn hình .

bạn cài 1 win ảo chỉ để log in các tk chính hoặc gd riêng . Làm bt ở cái # .

Và chuyển sang xài phím tắt đi . VD anhyeuem=> a1 hay aye . Cũng giảm bớt dc rủi ro nếu dính keylog hay bị chụp màn hình .
cài win ảo thì mình hiểu, chứ cái dòng thứ 2 mình k hiểu gì cả :p

Cài win ảo thì mình hiểu, chứ cái dòng thứ 2 mình k hiểu gì cả :p

Thì có gì đâu bạn , thay vì gõ anhyeuem bạn chuyển nó sang thành gõ aye hay a1 a2 j` j` đó. Khi gõ aye nó ra anhyeuem chứ sao .
kiếm cái phần mềm gì gõ tắt hoặc xài luôn unikey hay vietkey cũng dc . Mà xài unikey vs vietkey thì cẩn thận vs ng xài cùng máy vs mình thôi

Thì có gì đâu bạn , thay vì gõ anhyeuem bạn chuyển nó sang thành gõ aye hay a1 a2 j` j` đó. Khi gõ aye nó ra anhyeuem chứ sao .
kiếm cái phần mềm gì gõ tắt hoặc xài luôn unikey hay vietkey cũng dc . Mà xài unikey vs vietkey thì cẩn thận vs ng xài cùng máy vs mình thôi
vẫn k0 hiểu cách làm như nào ấy :eek:

vẫn k0 hiểu cách làm như nào ấy :eek:

gõ tắt đó
tránh keylog thì cứ copy pate

Hạn chế dùng crack

Với phần mềm nguy hiểm thì dùng môi trường ảo
Cập nhật Win, Bật tường lủa, Cập nhật phần mềm diệt virut

Khi vào những web mà biết rõ là nguy hiểm, hay đinh dáng cái j đó, thì dùng chế độ ẩn danh

Các pro nói gì nhiều em không hiểu :D
Theo em thỳ kô nên kết nối vào mạng , như thế an toàn tuyệt đốy :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,142
173,233
Latest member
8daybingo

Most viewed of week

Most discussed of week