Làm thế nào kéo dài tuổi thọ pin laptop?

Pin sẽ không tồn tại mãi mãi. Nhưng nếu chăm sóc cẩn thận, pin laptop vẫn có thể trụ được tốt cho đến khi bạn sẵn sàng chuyển qua dùng laptop mới.
Sau đây là một vài bước bạn nên làm để kéo dài tuổi thọ của pin laptop:

Nếu có điều kiện sử dụng laptop bằng nguồn điện, đặc biệt nếu bạn nghĩ bạn sẽ dùng laptop bằng nguồn điện trong một thời gian khoảng 1 tuần hoặc hơn, hãy tắt máy và tháo pin ra.
iii

Khi bạn cần dùng laptop bằng pin, hay lắp pin vào. Nếu đã 2 tháng rồi bạn không dùng đến pin, khi dùng lại bạn hãy kiểm tra và sạc pin trước khi sử dụng.

Tất nhiên, bạn không bao giờ tháo hay lắp pin laptop khi máy đang chạy, hãy nhơ luôn luôn tắt máy trước đã.

Đó là những lời khuyên thông thường khi sử dụng laptop. Còn sau đây là phương pháp chăm sóc pin đặc biệt:

Để đạt kết quả tốt nhất, đừng bao giờ sạc pin quá 80% hoặc để pin sụt xuống dưới 20%. Khi bạn đang sử dụng máy bằng nguồn điện, hãy luôn để mắt đến pin đang sạc. Khi đạt 80% hoặc cao hơn, hãy tắt máy, tháo pin ra, rồi khởi động lại. Khi cần đưa máy đi làm, hãy tắt máy và lắp lại pin.

Khi bạn đang dùng laptop bằng nguồn năng lượng của pin, hãy tắt máy trước khi pin sụt xuống dưới 20% và đừng khởi động lại cho đến khi bạn cắm điện vào.

Có vẻ phức tạp, song thực ra khá dễ nhớ. Còn một điều nữa, pin càng nóng, càng mau xuống cấp. vì thế, hãy luôn giữ cho laptop được mát mẻ.

? ? (¯`*•.¸ ? .•° *°•.¸.• . ??? . •.¸.•°* °•. ? .¸.•°*`¯) ? ?
? ? (¯`*•.¸ ? .•° *°•.¸.• . ??? . •.¸.•°* °•. ? .¸.•°*`¯) ? ?
——————————————

quả pin chưa tới 1/10 cái máy mà tháo tháo lắp lắp hỏng bố nó máy, quá nhảm
p/s lag quá ai có link che nhe nhẹ chút ko, thanks

tháo pin xài dây không, lỡ mất điện đột ngột nó sập nguồn luôn thì chắc vui lắm :rolleyes:
với lại đa số các laptop thế hệ sau này đều có cơ chế tự ngắt sạc khi pin đầy thì phải :rolleyes:
ai tháo thì tháo, còn tớ cắm pin trong máy 24/24 dù toàn xài = dây cắm :rolleyes:

bác thử lấy 1 viên pin bỏ ra ngoài 1 thời gian xem kết quả ra sao, pin laptop tháo ra để cũng giống thế :D

tháo pin ra là hành động ko khôn ngoan , bạn tiếc cái laptop hơn hay cái pin laptop hơn khi tuổi thọ của máy sẽ giảm nếu điện áp vào ko ổn định do tháo pin :rolleyes:

Kinh nghiệm xài laptop của mình!
Laptop hiệu Vaio xài 2 năm rồi! Pin luôn luôn để trong máy và xài sạc bình thường ko tháo ra! Trải qua 2 năm thì Pin vẫn xài được ~3 tiếng khi ko cắm điện!
Chú ý là khi ko cắm điện xài Pin thì nên xài đến khi gần hết Pin hãy sạc dể tránh chay Pin

Để ý 3 con laptop tháo pin ra thì lâu nó cũng oẳng cục pin đó thôi, tốt nhất cứ xài bình thường, hư quăng mua con mới cho lẹ, đâu não làm gì:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Kéo dài pin thì tớ biết, còn kéo dài tuổi thọ thì chịu :v

Sử dụng lúc nào sạc lúc đấy. Nói chung 24/24. chai thì chai chứ.. nó phục vụ mình mà...
P/s: Mỗi người một phong cách, Kệ!

pin laptop thời nay mà xài kiểu này thì càng mau chai hơn :D Chưa kể tình trạng cúp điện bị sụp nguồn thì laptop dễ die hơn pc nhiều

nói có vẻ hiểu mà éo có biết cái gì hết trơn
ai đã đọc bài viết của LÃNG KHÁCH thì rõ
TRên mạng gì tùm lum, sai bét nhè: còn cái không sài khi dưới 20%( đúng ra là 10% mới phải),

tuổi thọ pin có thể do các dòng máy, các hãng khác nhau thôi. Định mênh... mình dùng con Lenovo G460 được khoảng 4 năm, cũng 1 thời tháo pin chạy trực tiếp, rồi cũng lắp pin vào, giờ chạy được có 8 phút từ lúc bật máy đến sập ....:p

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,472
173,650
Latest member
Lakhvinders1

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week