Tìm bạn có đam mê về cad/cam/cnc

dongk43

Senior
Reactions
102
MR
0.000
như tiêu đề ai học bên cơ khí ctm thì chắc phải học qua môn này .mình có niềm đam mê về cái này ai có tài liệu hay hay có thể trao đổi với nhau

vamnt1

Hero
Reactions
429
MR
0.220
Follow me on Facebook Chat with me via Skype
uppp cho dân cơ khí vào , mới nghe cứ tưởng có chuơng trình MMO mới :D

cad/cam/cnc là cad, mastercam, cnc ....
ai có dùng phần mềm SSCNC...gia công trên máy CNC
có tài liệu gì thì trao đổi

bạn này nói cad/cam/cnc chua hợp lý lắm.
cad thì bạn biết rồi
cam:là phần mềm hỗ trợ chuyển dữ liệu từ việc bạn thiết kế sang máy cnc
cnc:là máy cnc
giờ các phần mềm hỗ trợ hầu hết đều có phần cam này.
như pro,inventer,hay solit,matercam.....
nói cad/cam/cnc là nói về tự động hóa có nghĩa là bạn thiết kế ở trên máy tính sau đó có thể cho nó chạy thử trên máy tính rồi truyền dữ liệu sang máy cnc thế gọi là cad/cam/cnc
chứ k phải cad/cam/cnc .cam là matercam
còn ssns là phần mềm mô phỏng cnc thôi bạn bạn có thể tìm cái funnuc21M cái này là cái tân tiến và hiện đại bạn này.còn bạn hình như học mts phải k.ngoài thị trường hay dùng funnuc nên bạn nên tham khỏa funnuc nhé.bạn có thể lấy phần mềm mô phỏng funnuc ở diến đàn svdn nhe

Tranau90

Legendary
Reactions
1,634
MR
19.964
$75.00
Chat with me via Skype
Cơ khí chính gốc nè.Trước học cả chế tạo máy và tự động hóa thiết kế công nghệ cơ khí.Mình rất đam mê các phần mềm thiết kế.

Last edited by a moderator:

longfigo

Junior
Reactions
66
MR
0.000
bạn này nói cad/cam/cnc chua hợp lý lắm.
cad thì bạn biết rồi
cam:là phần mềm hỗ trợ chuyển dữ liệu từ việc bạn thiết kế sang máy cnc
cnc:là máy cnc
giờ các phần mềm hỗ trợ hầu hết đều có phần cam này.
như pro,inventer,hay solit,matercam.....
nói cad/cam/cnc là nói về tự động hóa có nghĩa là bạn thiết kế ở trên máy tính sau đó có thể cho nó chạy thử trên máy tính rồi truyền dữ liệu sang máy cnc thế gọi là cad/cam/cnc
chứ k phải cad/cam/cnc .cam là matercam
còn ssns là phần mềm mô phỏng cnc thôi bạn bạn có thể tìm cái funnuc21M cái này là cái tân tiến và hiện đại bạn này.còn bạn hình như học mts phải k.ngoài thị trường hay dùng funnuc nên bạn nên tham khỏa funnuc nhé.bạn có thể lấy phần mềm mô phỏng funnuc ở diến đàn svdn nhe

Nói như bác này đúng này

Cad/cam/cnc theo hiện hành bây giờ là một hệ thống sản xuất tự động, hầu như con người chỉ tham gia khâu đầu và khâu cuối thôi. Bác nào học trường có phòng thực hành ngon lành tí thì sẽ thấy được cả hệ thống, dây chuyền, cấp phôi, robot, các loại máy cnc qua từng khâu...Bác muốn tìm hiểu thì có thể nói rõ là đang muốn tìm hiểu từ đâu, chứ nói chung thế này khó lắm

Đâu chỉ có cơ khi mới phải đụng vào CAD,cả xây dựng và điện,điện tử cũng đụng vào mà :)
Mà chủ thớt chắc học công nghiệp Thái nguyên

ồ zè....sao biết chắc cùng trường rùi

- - - Updated - - -

Nói như bác này đúng này

Cad/cam/cnc theo hiện hành bây giờ là một hệ thống sản xuất tự động, hầu như con người chỉ tham gia khâu đầu và khâu cuối thôi. Bác nào học trường có phòng thực hành ngon lành tí thì sẽ thấy được cả hệ thống, dây chuyền, cấp phôi, robot, các loại máy cnc qua từng khâu...Bác muốn tìm hiểu thì có thể nói rõ là đang muốn tìm hiểu từ đâu, chứ nói chung thế này khó lắm

tìm hiểu thêm ,ra trường rùi nhưng chưa xin đc việc thấy họ yêu cầu cái đó nên xem a e có tài liệu gì k ? xin về đọc và thực hành trên phần mêm mô phỏng

ồ zè....sao biết chắc cùng trường rùi

- - - Updated - - -

tìm hiểu thêm ,ra trường rùi nhưng chưa xin đc việc thấy họ yêu cầu cái đó nên xem a e có tài liệu gì k ? xin về đọc và thực hành trên phần mêm mô phỏng
cái này bạn hồi học ở trường học phần mền nào.giờ về học phần mềm đó.dân kỹ thuật có ai k học 1 phần mềm chứ.khi phỏng vẫn bạn cứ nói học cái đó rồi thế là ok thôi bạn à.chứ k phải công ty đòi pro là bạn về học pro xong thì còn đâu cho bạn pv nữa

cái này bạn hồi học ở trường học phần mền nào.giờ về học phần mềm đó.dân kỹ thuật có ai k học 1 phần mềm chứ.khi phỏng vẫn bạn cứ nói học cái đó rồi thế là ok thôi bạn à.chứ k phải công ty đòi pro là bạn về học pro xong thì còn đâu cho bạn pv nữa

hi..có vẻ bạn có kinh nghiệm nhỉ ?
:binhsua119::binhsua119::binhsua119:

ducepu

Junior
Reactions
42
MR
0.000
Các bác nói chưa chuẩn rồi !
CAD(Computer Aided Design) : Thiết kế có sự trợ giúp của máy tính
CAM (Computer Aided Manufaturing) : Sản xuất có sự trợ giúp của máy tính
CNC (Computer Numerial Control ) : Bộ điều khiển số.
Ngoài các khái niệm trên, thì trong Cơ khí còn có những khái niệm như CAE(Phân tích thiết kế có sự trợ giúp của máy tính). FMS/CIM (Hệ thống điểu khiển sản xuất linh hoạt)...
Nói chung đó là cách hiểu chung nhất về tên gọi của nó .
Còn về phần mềm thì các bạn có thể tìm google.
CAD thì có Autocad,Soid,Inventor
CAM thì có Catia, Pro E,Unigraphics NX

Còn về thực tế trong trường thì mỗi trường học một phần mềm riêng, có trường ko học mà tự tìm hiểu. Như trường mình thì có 2 môn Phần mềm công nghiệp 1, Phần mềm công nghiệp 2. PMCN1 chủ yếu đề cập tới vấn đề xây dựng mô hình 3D, mô phỏng hoạt động của các chi tiết. PMCN2 chủ yếu đề cập tới phân tích ứng suất, lực phân bố,...
Còn ra trường thì mình lại chẳng làm gì tới những thứ mình đã học. Vì mình làm bên QC

Các bác nói chưa chuẩn rồi !
CAD(Computer Aided Design) : Thiết kế có sự trợ giúp của máy tính
CAM (Computer Aided Manufaturing) : Sản xuất có sự trợ giúp của máy tính
CNC (Computer Numerial Control ) : Bộ điều khiển số.
Ngoài các khái niệm trên, thì trong Cơ khí còn có những khái niệm như CAE(Phân tích thiết kế có sự trợ giúp của máy tính). FMS/CIM (Hệ thống điểu khiển sản xuất linh hoạt)...
Nói chung đó là cách hiểu chung nhất về tên gọi của nó .
Còn về phần mềm thì các bạn có thể tìm google.
CAD thì có Autocad,Soid,Inventor
CAM thì có Catia, Pro E,Unigraphics NX

Còn về thực tế trong trường thì mỗi trường học một phần mềm riêng, có trường ko học mà tự tìm hiểu. Như trường mình thì có 2 môn Phần mềm công nghiệp 1, Phần mềm công nghiệp 2. PMCN1 chủ yếu đề cập tới vấn đề xây dựng mô hình 3D, mô phỏng hoạt động của các chi tiết. PMCN2 chủ yếu đề cập tới phân tích ứng suất, lực phân bố,...
Còn ra trường thì mình lại chẳng làm gì tới những thứ mình đã học. Vì mình làm bên QC
đây là một môn trường mình có bao gồm 3 phần đó. nó đc ứng dụng vào tự động hóa quá trình gia công
như cấp phôi tự động,...
mong a e trao đổi nhiệt tình tại đây

- - - Updated - - -

Cơ khí đây, cơ mà chưa học đến mấy cái đó @@
P/s: Năm 3
được tiếp xúc rùi nhá ,có lẽ vào kì 1 nam 4

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
424,005
176,494