Trả lại 46 triệu đồng nhặt được, từ chối nhận hậu tạ

chemgio

Moderator
Reactions
4,475
MR
20.081
$300.00
Trong đợt mưa lũ vừa qua, chị Liễu (xóm 5 Diễn Hạnh, Diễn Châu Nghệ An) trên đường đi làm về đã nhặt được chiếc ví trước chợ Si (xã Diễn Kỷ, Diễn Châu), bên trong có 46 triệu đồng tiền mặt cùng nhiều giấy tờ. Cầm chiếc ví với số tiền lớn, chị Liễu đứng đợi cả tiếng đồng hồ ở chợ Si nhưng không thấy ai đến tìm.
Chị bèn kiểm tra giấy tờ và phát hiện chủ nhân là Nguyễn Thị Thìn (phường Quang Phong, TX. Thái Hòa, Nghệ An), có số điện thoại ghi trong giấy tờ. Quá mừng rỡ, chị đã gọi cho chủ nhân đến và giao tận tay số tài sản nói trên. Vui mừng đến chảy nước mắt, chị Thìn muốn biếu lại chị Nguyễn Thị Liễu 3 triệu đồng để cảm ơn, nhưng chị Liễu vui vẻ từ chối.
“Gia đình mình chỉ là nông dân, một xu một đồng đều quý giá. Nhưng số tiền nhặt được dù lớn đến mấy cũng là mồ hôi của người khác, mình phải mang trả lại cho họ” – chị Liễu tâm sự.
Chị Liễu làm nông, nhà đông con, hoàn cảnh gia đình còn nhiều khó khăn song có tấm lòng rất đáng quý trọng và học hỏi.

-JunKi-

sưu tầm từ facebook câu chuyện cuộc sống
p/s người tốt vẫn luôn hiện diện xung quanh ta :D

:D kiểu này đề nghị Shin đổi tên acc chemgio thành " Thích Quảng Gió " mới đc à - sắp thành phật rồi

Cũng hên chủ chiếc ví là nữ, chứ gặp mấy thằng trẻ trâu, nó kiểm tra thấy thiếu tiền hoặc cố tình nói thiếu tiền thì...
[tâm sự ] nhặt được ví và cái kết đẫm máu
Thôi em xin vào đề luôn .
hôm qua lạnh lạnh em F.A từ lâu lên ngồi nhà cũng buồn lên ra quán nét ngồi cho ấm và cũng thử test cái deep web xem có gì hay không,quán nét chỗ em thì toàn sinh viên chơi là chính. ngồi lọ mọ 1 lúc đã 11h khách thì cũng về gần hết ,mà ngồi uống hết 2 chai 0 độ buồn đái ko chịu nổi , vào wc thì thấy cái ví da màu đen, em tò mò nhặt lên xem sao, mở ra thì có ít tiền lẻ với 1 số giấy tờ (em cũng chả thèm tham).nhìn ra bên ngoài thì còn 1 2 thằng chắc cũng éo phải chủ nhân mà gửi thằng chủ quán nét đểu đểu này thì có khi nó cuỗm hết tiền của mấy bạn sinh viên nghèo thì khổ, thôi thì đút túi về ngủ rồi tính. Sáng hôm sau em mở ra thì có khoảng 300k và mấy nghìn lẻ. giấy tờ thì có cmnd(36) , thẻ sinh viên ĐH luật mấy thím ạ , ATM .giấy cắm ĐT nokia 2730 400k =)).haizz . thôi cứ vứt đấy đi ăn sáng đã, đi qua quán nét ấy thì đã thấy cái tờ rơi kêu mất ví để lại sđt, em lọ mọ lại lấy sđt và nt luôn cho anh ku này.
"anh ơi em nhặt được ví của anh trong nhà vệ sinh,anh ra quán nét #$$@# em trả lại "
thằng ku mất ví : em nhặt được ở quán nét hả ,tốt quá vậy cho anh xin lại .nhưng anh đi học tối mới về. tối a e mình gặp nhau nhé .cảm ơn em

tầm 6h30 thì nhận đc cuộc gọi từ thằng ku này . em cũng vui vẻ cầm ví ra gặp anh ku ấy, nhưng chuyện đó đâu ai ngờ . mình đưa ví ra thì ông ấy cảm ơn và mở ra thì mặt nhăn lại hỏi mình với vẻ mặt thế này
: tiền của anh hơn 2 triệu lúc em nhặt em có thấy không em.
anh ku mất ví này đi 2 thằng các thím ạ . nhìn cũng đô con .
em trả lời:lúc em nhặt được có thế thôi anh ạ.
lúc này thằng bên cạnh nó mới lên tiếng vs em: cái đm cầm tiền thì trả nhanh mẹ mày lên không thì đừng trách tao.
chắc thằng này nó nghĩ em là sinh viên với cả nhìn mặt em danh con lên nó dọa em.
em ns luôn: anh ăn nói cho cẩn thận em nhặt được thế nào thì em trả thế. mệt
lúc này nó sồn sồn sếch cổ áo em lên ạ , em cũng không ngờ ra nông nỗi này mấy thím ạ , em cố giằng tay nó ra nhưng không được : nó vẫn gân cổ lên dọa em mấy thím ạ. cứ đm ....#$%@#$%#$ thằng vào mặt em .
thằng ku mất ví cũng ns thêm mấy câu nữa , kiểu như em là thằng ăn cắp cố cãi ấy.
Lúc này thật sự em đã điên máu lắm rồi đạp cho thằng túm cổ áo em 1 phát giữa bụng. nó bay ra 1 đoạn mấy thím ạ. thằng ku mất ví thì nhảy vào bin mặt em luôn.nổ đom đóm mắt mấy thím ạ.
thấy có xô xát 1 cái là tự nhiên có 1 đám khoảng 3,4 thằng em chắc chắn là bạn của 2 anh ku này vì nhìn thái độ đi đến là biết. ( bọn này kiểu như em là thằng ăn cắp và lừa túm em úp sọt đấy ạ ) đến mực này thì em cũng hơi hoảng rồi biết là có biến lên em vừa chạy vừa rút đt gọi ng thân. vì quán nét này đầu ngõ nhà em lên em chạy được vào nhà người thân gần đó. chúng nó quây kín luôn nhà ng thân em chạy vào mới sợ chứ. thực sự là em đã điên hết mức rồi. em alo cho mấy thằng xóm em ra và em chạy vào vác con dao dựa ra. cả nhà ng thân em ko hiểu chuyên gì can em. em hô lên bọn kia định đánh cháu. thế là 2 ông bà nhà em chạy vào cầm cán chổi chạy ra xem thế nào.
Lũ bạn em đnag nhậu nghe em alo có biến cái phi thằng về chỗ em .
..................... chờ em đi tắm xíu rồi ra kể nốt, văn em hơi lủng củng mong ng thông cảm giúp em .

ngừoi ngợm ngứa quá nên em phải đi tắm luôn chứ ko phải em són, ngồi type mà khó chịu nên văn cũng ko đc tốt.
em alo mấy thằng bạn em ra đến nơi thì ra mấy thằng này trọ trong nhà thằng bạn em và còn quen nhau. ra hỏi lí lẽ thì em nói qua qua sự tình mà thằng 2 thằng bin em mặt cứ hằm hằm .em thì đnag bực sẵn nhảy vào bin luôn cái thằng mất ví kia thì mọi người can ra. lúc này túm tụm hàng xóm cũng đã thấy ầm ỹ mò ra hết rồi. Đúng lúc đó thì mấy thằng anh nhà bác đến nhà em chơi .thấy em trong đám đông hỏi xem có việc gì , thì em chỉ thằng 2 thằng bin em là 2 thằng này đnahs em còn gọi người đuổi em, mấy thằng anh em nhảy xuống cầm gạch vã thằng người thằng kia túm tóc đạp cho mấy phát ,mấy thằng bạn nó đứng im không nói câu gì . nhân tiện lúc này em bin luôn cái thằng lúc nãy túm áo em không một ai dám can. mẹ em lúc này thấy vậy lôi em về, hàng xóm thì cứ bảo lôi hết lên công an .em bị mẹ em lôi về nhà rồi nhưng mấy ông anh vẫn cố úp cái thằng mất ví kia , 1 lúc sau thì mẹ em cũng ra lôi cả vào nhà em. bố em thấy vậy bắt em quỳ xuống trước nhà và em kể lại sự tình
. từ bé đến giờ em hiền lành chả bao giờ gây mang tiếng gì cả lên bố mẹ và mấy ông anh em cũng tin .
Bố em nhìnn mặt em tím tái vì lúc nãy ăn cả nắm đấm của thằng đô con kia. hùng hùng hổ hổ vơ tạm cái khúc gỗ và lôi em sang phòng trọ của bọn kia. mẹ em thì vừa chạy theo vừa can lại. em thì vẫn tức lên cũng muốn sang đấy làm séc nữa
. Đến nơi thì phòng chúng nó đóng kín mít, gọi không ra , bố em điên máu đập tung cả phòng trọ thì vào thấy 1 lũ ngồi co ro còn k thấy 2 thằng kia đâu, bố em hỏi em thằng nào lúc nãy đấm mày, em lắc đầu ko có ở đây bố ạ.bố em túm tóc 1 thằng trong đám đấy hỏi, thì nó run run nói: cháu cháu không biết chú ạ, hình như ra trạm xá rồi. chú thử ra đấy tìm xem. lúc này thì mẹ cũng chạy ra đến nơi khóc lóc lôi bố con em về. hàng xóm cũng đùn đẩy lên 2 bố con cũng về nhà trong lòng đầy ấm ức . mẹ em khóa của lại .và sự việc không biết đến mai còn tiếp diễn gì không , em thì trằn trọc từ lúc đấy đến giờ không ngủ đc mấy thím ạk

em update típ cho mọi người, em đọc hết cmt của mọi người rồi tùy nghĩ thế nào thì nghĩ, đó cũng chỉ là tâm sự của em gặp phải , suy nhiều quá lên mới tye thôi. em công việc học hành bận, ko phải lúc nào cũng rảnh mà onl mà update kịp thời đc. mong mọi người thông cảm.
tiếp
Hôm ấy 6h sáng em mới ngủ , ngủ dậy đã là 2 giờ chiều rồi, bụng đói kinh khủng, vơ cái điện thoại thì thấy 6 cuộc gọi nhỡ 4 cuộc của bạn và 2 cuộc của đồng nghiệp. kệ xác nó vứt máy đấy xuống mò mẫm xem có cái j ăn ko đã,liếc qua gương nhìn em như con gấu trúc trột, nó xưng tím lên nữa .đau ko tả đc. sau khi đánh chén 2 gói mì tôm xong thì moi cái đt alo lại cho thằng bạn (nha thằng này là chủ phòng trọ của 2 thằng bỏ mẹ kia ) thì ra là 2 thằng kia nhờ thằng này thu xếp giải hòa hộ . bạn bè cũng hơi thân lên em ko muốn nói nhiều em chỉ bảo nó là bảo thằng mất ví gọi điện cho em :v. đến tầm 4h thì thằng mất ví nó alo cho em mấy thím ạ.
nguyên văn:
thằng ku mất ví: alo anh ạ
em: ai đấy
thằng kia:em là thằng rơi ví hôm qua anh nhặt được đây ạ
em : ừ sao, hôm qua mày đấm bố mày giờ mày gọi điện tìm tao chứ gì.mày đnag ở đâu
thằng kia: thật sự là em xin lỗi, với cả em ko biết a là bạn a K (thằng bạn em chủ phòng) với cả em bị móc ví em cứ tưởng thằng nào nó móc trộm xong bây giờ quay lại đòi thêm tiền chuộc, em bực quá lên em điên tiết như vậy anh ạk.
em: điên cái đcm mày à . ,mày đấm bố xong rồi mày xl à, hôm qua tao mà ko chạy được thì có phải chúng mày giết tao ko.mày đang ở đâu khôn hồn ra gặp tao k thì đừng trách.
đoạn này em cúp máy luôn.
tầm 15 sau thì thằng K alo em ra quán nét có việc. em biết thừa là thằng ku kia nhờ vả rồi.
Ra đến nơi thằng K nó nói mấy câu , với cả cái bản mặt khổ khổ của thằng mất ví mà em *** thèm chấp nữa. coi như đen đủi. em ừ 1 câu rồi đi về .
Chuyện kết thúc như thế , đến hôm nay coi nhưu cũng tắt rồi. nhiều thím inbox bảo chuyển phòng hộ nó, nhưung mà em hiền lành lên cũng chả đến mức thế , với cả mấy thằng a em cũng bin nó 1 trận thừa sống thiếu chết rồi , nên cũng thôi. em cũng chỉ coi như là 1 bài học .chả nghĩ gì cả, nếu mà lằng nhằng thêm nữa thì mình cũng chả khác j 1 thằng trẻ trâu cả.

Nghe cái tít "Đẫm máu" ghê quá, cố đọc hết cái bài tâm sự thì thấy chả có gì liên quan :) nhưng cũng là bài học, bởi một số không nhiều các bạn trẻ bây giờ ý thức kém quá.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,680
Latest member
vietgermanpath

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week