xin 1 lời giải thích

9xvn

Senior
Reactions
200
MR
0.221
Facebook
Follow me on Facebook
Lời giải: Vì đây ko phải là một tam giác ( cạnh huyền ko phải là một đường thẳng )

Last edited by a moderator:
chào các bạn. Mình có lên mạng và thấy hình này. Ngồi 3 4 tiếng rồi. vẫn ko giải thích nổi tại sao sau khi sắp xếp. Diện tích hình tam giác lại bị thay đổi

Xin các bạn trợ giúp. Chẳng nhé toán học sai à.

mình tìm hiểu thì thấy.

Hình này xếp được. Đã cm bằng thực nghiệm.=> không hiểu sao diện tích bị thay đổi khi sắp xếp lại các hình

Mà theo toán học thì. Diện tích = tổng diện tích :-s.

Anh chị em vào góp ý xem.
cạnh 13 ở khi đào chất tự nó có 12 ô chả thừa ra 1 ô

Lấy thước vẽ lại cạnh huyền của hình 1 bạn sẽ hiểu ra vấn đề.

Goodluck :D

Lấy thước vẽ lại cạnh huyền của hình 1 bạn sẽ hiểu ra vấn đề.

Goodluck :D

vẽ rùi. Mình còn lấy vở ô ly của đứa em. Cắt hình. rùi xếp. Chuẩn luôn => nên ko hiểu có phải công thức toàn sai rùi không

vẽ rùi. Mình còn lấy vở ô ly của đứa em. Cắt hình. rùi xếp. Chuẩn luôn => nên ko hiểu có phải công thức toàn sai rùi không
Haizz, 2 hình lớn kia không giống nhau đâu bác ơi, để ý 2 cái cạnh huyền của chúng thì thấy. Cái này có từ 3,4 năm trc r, nếu cm được CT toán sai thì lúc đó đã ầm cmn ỹ lên r :))

- - - Updated - - -

VD : ở ô thứ 5 từ trái sang, và thứ 2 từ dưới lên của 2 hình thì cạnh huyền H1 chưa chạm đến giao điểm của 2 đg kẻ, còn H2 thì cắt qua luôn

Cuối cùng tóm lại là 2 hình ko bằng nhau mà H2 lớn hơn một chút, và lớn đều ra toàn bộ diện tích ( hay hiểu nôm na là mỗi chỗ nó lớn hơn 1 tí ti thôi ) cho nên mắt thường nhìn tưởng 2 hình lớn = nhau

Last edited by a moderator:
Haizz, 2 hình lớn kia không giống nhau đâu bác ơi, để ý 2 cái cạnh huyền của chúng thì thấy. Cái này có từ 3,4 năm trc r, nếu cm được CT toán sai thì lúc đó đã ầm cmn ỹ lên r :))

mình lấy giấy ô ly. Vẽ rùi cắt ra. ghép lại được mà. Ko đọc kỹ hả bạn

mình lấy giấy ô ly. Vẽ rùi cắt ra. ghép lại được mà. Ko đọc kỹ hả bạn
Việc bác cắt ghép lại chẳng chứng minh đc 2 dt bằng nhau đâu :)). Chính 2 cách sắp xếp thế kia mới tạo nên ảo giác cho mọi người mà. Thế mới nói thằng giải thích đc giỏi, nhưng mà lão nghĩ ra 2 cách sắp xếp này giỏi bá đạo hơn :))

Mình comment trên rồi đấy. Hình đầu tiên cạnh huyền của nó thực chất là đường thẳng bị gãy do mắt mình bị lừa thôi => không phải tam giác thì sao mà bằng hình dưới được :D

Việc bác cắt ghép lại chẳng chứng minh đc 2 dt bằng nhau đâu :)). Chính 2 cách sắp xếp thế kia mới tạo nên ảo giác cho mọi người mà. Thế mới nói thằng giải thích đc giỏi, nhưng mà lão nghĩ ra 2 cách sắp xếp này giỏi bá đạo hơn :))

diện tích 2 hình tam giác bằng nhau nhé bạn. (2 cạnh góc vuông bằng nhau)

Mình nhớ chu vi mới bằng chu vi chứ... còn diện tích phải khác nhau mừ ta :D

Mình comment trên rồi đấy. Hình đầu tiên cạnh huyền của nó thực chất là đường thẳng bị gãy do mắt mình bị lừa thôi => không phải tam giác thì sao mà bằng hình dưới được :D

mình chứng mình thực nghiệm rùi mà. Anh em ko tin cứ thử mà xem

Mình nhớ chu vi mới bằng chu vi chứ... còn diện tích phải khác nhau mừ ta :D

2 hình tam giác đó là 1 nửa của 1 hình chữ nhật.

diện tích hình tam giác vuông thì = tích 2 cạnh góc vuông /2

- - - Updated - - -

chỉ để đánh lừa đôi mắt thôi!

chứng minh thực nghiệm rùi. Bạn ko đọc kỹ à :-s

diện tích 2 hình tam giác bằng nhau nhé bạn. (2 cạnh góc vuông bằng nhau)
Haizz, bác không tin em à @@
Bác thử tưởng tượng bác có 1 quả bóng, xong bác lấy đất sét bọc bên ngoài một lớp mỏng vkl ra, khi đấy rõ ràng là quả bóng to hơn trc đúng ko? Nhưng mà đứng từ xa nhìn lại thì mắt mình ko thể nhận ra đc chênh lệch tí ti thế.
Cái này thì cũng như thế, có điều phải nhờ vào cách sắp xếp mới nhét đc "đất sét" vào
Còn nếu bác vẫn ko tin em thì thử đo Dt chính xác từng phần một, bác sẽ thấy là dt của H2 = dt H1 + dt của 1 ô caro kia :v
P/s: giải thích mệt phờ rầu, em xin dừng cuộc chơi tại đây @@

Haizz, bác không tin em à @@
Bác thử tưởng tượng bác có 1 quả bóng, xong bác lấy đất sét bọc bên ngoài một lớp mỏng vkl ra, khi đấy rõ ràng là quả bóng to hơn trc đúng ko? Nhưng mà đứng từ xa nhìn lại thì mắt mình ko thể nhận ra đc chênh lệch tí ti thế.
Cái này thì cũng như thế, có điều phải nhờ vào cách sắp xếp mới nhét đc "đất sét" vào
Còn nếu bác vẫn ko tin em thì thử đo Dt chính xác từng phần một, bác sẽ thấy là dt của H2 = dt H1 + dt của 1 ô caro kia :v
P/s: giải thích mệt phờ rầu, em xin dừng cuộc chơi tại đây @@

bạn bớt 5p. Cắt hình như trên rồi thử mà xem. Sẽ nhận ra điều mình nói.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,675
Latest member
uyen90

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week