Admin và mọi người vào góp ý nào !!

TruongVuongIT

Junior
Reactions
84
MR
0.000
Như chúng ta đã biết MMO4ME là một diễn đàn MMO lớn nhất hiện nay với số lượng member trên 40 ngàn và diễn đàn càng lớn thì tất nhiên sẽ phát sinh nhiều chuyện rắc rối.
Như các bạn đã thấy tình hình hiện nay cứ vài bữa lại phát sinh một chuyện làm nhốn nháo cả forum điển hình là chuyện của lee88dung.
Là một member của forum, hôm nay mình xin mạng phép được lập một topic để mọi người có thể vào
góp ý để giúp ngôi nhà chung MMO của chúng ta có thể hoà thuận và phát triển hơn nữa.

Không riêng gì mình cứ vào forum mà cứ gặp mấy vụ tranh cãi giữa các member, nói những lời lăng mạ lẫn nhau thật sự nhiều lúc cũng ức chế lắm.
Nhiều chuyện cứ xảy ra liên tiếp như vậy các bạn bảo Admin giải quyết làm sao hết được, chưa tính đến những vụ chẳng biết ai đúng ai sai. Admin cũng giống như mình, mỗi người còn có công việc riêng của họ không lẻ ngày nào cũng vào giải quyết tranh chấp cho các bạn hay sao. Vì vậy mình mong khi các bạn trước khi lập một topic để báo cáo về một vụ gì đó thì cần cân nhắc kỉ. Và luôn nhớ tới câu "Nói có sách mách có chứng" tránh tranh cãi giữa các member và hãy luôn nhớ rằng có một người bạn luôn tốt hơn là có một kẻ thù.

Và sau đây là phần góp ý của mình về phần phát triển forum:
Các bạn vui lòng bỏ ra ít phút đọc kỹ và góp ý cho forum của chúng ta nào.

Mình nghĩ những chuyện làm forum bị loạn nhất hiện nay là các vụ giao dịch mua bán tiền tệ, nên chúng ta sẽ bàn luận về vấn đề này.

Sau một số lần sửa chữa và bổ sung đã có chút thay đổi thì kết quả hiện tại:

Ý kiến này mình dựa trên các góp ý của một số member:

*Thứ nhất:

- Khi member nào muốn lập một topic mua bán tiền tệ nhất thiết cần phải đóng bảo hiểm tuỳ nhu cầu giao dịch của từng người:

+ 1 triệu đồng
+ 2 triệu đồng
+ 5 triệu đồng
+ 10 triệu đồng
+ .......

Nếu bạn có thể mua bán trao đổi tiền tệ thì tiền đóng bảo hiểm chẳng ăn nhằm gì, khi bạn đóng bảo hiểm thì bạn có được sự uy tính và thu hút khách.

*Thứ hai:

- Bạn có thể lập một topic để mua bán trao đổi tiền tệ và không cần phải đóng tiền bảo hiểm khi:

+ Bạn cần phải ghi ở đầu bài viết mọi giao dịch sẽ được xử lý bởi trung gian ví dụ là canawan,nhưng quá trình giao dịch đó có thể do hai bên thoả thuận không cần phải bắt buột qua trung gian. Nếu tôi là newbie khi gặp topic này thì tôi cũng biết rằng "Uhm thì ra forum có trung gian giao dịch thế thì tốt quá" nó sẽ tránh tình trạng newbie bị xa bẫy, còn đối với người đã có kinh nghiệm thì họ có thể biết người giao dịch có đáng tin cậy hay không vì thế sẽ do họ quyết định là có qua trung gian hay không.

* Còn topic nào không đề xuất giao dịch qua trung gian hoặc không đóng bảo hiểm thì coi như phạm rule
Mod
đi trước một bước remove vào thùng rác thế thì còn ai bị scam nữa nè :D.

Ưu điểm:

Thứ nhất: Bạn có được sự uy tính của chính mình, thu hút khách, quá trình giao dịch sẽ nhanh gọn, an toàn.
Thứ hai: Sẽ có hai lựa chọn cho người mua hoặc người bán nếu tôi biết anh là người uy tính thì tôi sẽ giao dịch với anh không cần phải qua trung gian, nhưng trường hợp tôi chả biết anh là thằng nào thì cứ phán một câu " ta cần trung gian ngươi có giao dịch không" thế là xong :D. =>Vẫn thu hút khách giao dịch vẫn an toàn.

Kết luận:

Thứ nhất + Thứ hai => Nếu bạn có đóng bảo hiểm hay không thì kết quả vẫn có một topic an toàn,uy tính,tránh được sự nghi ngờ của member, thu hút người mua hoặc người bán, nhưng quá trình vẫn diễn ra an toàn và hiệu quả. Tạo được sự an toàn và thoải mái cho chính bạn.

Các bạn thấy ý kiến này được thì vote một phiếu bằng một cái thank, mình không muốn lập một topic poll vì mình nghĩ mấy tên scam sẽ cho toàn phiếu đen thì chết rồi :D. Các bạn đừng nghĩ mình lập cái topic này ra để được thank, cái chính đó là lợi ích sau này của toàn member trong forum trong đó có mình nữa.

Thời đại dân chủ mà anh em nào tán thành thì vote một phiếu không tán thành thì cũng cho một ý kiến. Đây chỉ là ở mức độ góp ý tất nhiên sẽ có một chút sai xót, nên các bạn cần đưa ra ý kiến của mình để tìm ra cái ý kiến chung không phải là của bất cứ một cá nhân nào.

Đã đến lúc tẩy chay scamer rồi:binhsua168: .

Vì diễn đàn hiện nay tương đối lớn nên về phần rule mình nghĩ cần phải có tính thắt chặt hơn nữa, đặt biệt là phần nhạy cảm liên quan tới tiền bạc, nếu để tự do thoải mái cho member thì sẽ phát sinh rất nhiều vấn đề đối với một MMO4VN với số lượng member khá đông như hiện nay.
Lúc đầu có một số ý kiến member cho rằng hơi có tính gò bó nên mình đã có chút sửa chữa để phù hợp hơn. Nhưng mình vẫn mong sẽ có một cái rule có tính kỹ luật và thắt chặt hơn một tí nữa về vấn đề này, có nên hay không thì
Admin vẫn là người quyết định cuối cùng :).

Khi góp ý các bạn nên nghĩ đến lợi ích chung, không nên nghĩ thiên về phần mình rồi đưa ra ý kiến thiếu tính cộng đồng,mình xin cảm ơn.

Mọi người vào góp ý nào mỗi người một ý góp gió thành bão :binhsua14:.

Rất cảm ơn bạn conglylentieng,dinhbuu144,thangquynho,... đã góp ý để mình bổ sung và sửa chữa.

"Lần sửa chữa này cũng khá hoàn chỉnh các bạn còn ý kiến gì xin góp ý thêm".

--Updated--

Last edited by a moderator:
ai áp dụng được cái nào tự cho là an toàn thì cứ làm chứ ý với chả kiến cái gì. trung gian có đó, auto sell buy cũng có đó chứ có xa xôi đâu. còn payza với pp thì tự thân thôi chứ ai biết hết được nó làm gì và sẽ ra sao. chả lẽ bắt đóng bảo hiểm số tiền bán ra trong 45 ngày?

dịch vụ trung gian ko phải là "phải sử dụng" mà là "nên sử dụng". đây là forum, không phải sàn vàng. giao dịch kiểu gì là tùy người ta thôi

Upvote 0
ai áp dụng được cái nào tự cho là an toàn thì cứ làm chứ ý với chả kiến cái gì. trung gian có đó, auto sell buy cũng có đó chứ có xa xôi đâu. còn payza với pp thì tự thân thôi chứ ai biết hết được nó làm gì và sẽ ra sao. chả lẽ bắt đóng bảo hiểm số tiền bán ra trong 45 ngày?

dịch vụ trung gian ko phải là "phải sử dụng" mà là "nên sử dụng". đây là forum, không phải sàn vàng. giao dịch kiểu gì là tùy người ta thôi

"Bạn nói là mọi người giao dịch kiểu gì thì tuỳ người ta thôi" nếu ai cũng cũng đạt được cấp độ "Profes" như bạn thì chả có thằng nào scam được nhưng liệu mấy bạn newbie bạn có chắc là không dính scam không. Bạn lại có ý kiến "phải sử dụng" thì quá đúng ý mình rồi, cần phải sử dụng trung gian nên cần phải ra cái ý kiến "thứ 2" có trung gian mà không sử dụng thì để làm gì nên cần phải bắt buột bài viết phải có trung gian. Nếu bạn áp dụng cái thứ nhất bạn có được sự uy tính của chính bạn không phải thông qua trung gian, nếu bạn áp dụng cách thứ 2 bạn không cần phải đóng bảo hiếm gì cả nhưng giao dịch vẫn an toàn và được tiếp đoán.
Uhm mà khi bình luận một vấn đề gì thì chúng ta không nên lấy cấp độ ra làm cái tôi mà hãy xem là cuộc trò chuyện giữa những người bạn thì sẽ hiệu quả hơn rất nhiều,mình xin cảm ơn nhiều.

Upvote 0
"Bạn nói là mọi người giao dịch kiểu gì thì tuỳ người ta thôi" nếu ai cũng cũng đạt được cấp độ "Profes" như bạn thì chả có thằng nào scam được nhưng liệu mấy bạn newbie bạn có chắc là không dính scam không. Bạn lại có ý kiến "phải sử dụng" thì quá đúng ý mình rồi, cần phải sử dụng trung gian nên cần phải ra cái ý kiến "thứ 2" có trung gian mà không sử dụng thì để làm gì nên cần phải bắt buột bài viết phải có trung gian. Nếu bạn áp dụng cái thứ nhất bạn có được sự uy tính của chính bạn không phải thông qua trung gian, nếu bạn áp dụng cách thứ 2 bạn không cần phải đóng bảo hiếm gì cả nhưng giao dịch vẫn an toàn và được tiếp đoán.
Uhm mà khi bình luận một vấn đề gì thì chúng ta không nên lấy cấp độ ra làm cái tôi mà hãy xem là cuộc trò chuyện giữa những người bạn thì sẽ hiệu quả hơn rất nhiều,mình xin cảm ơn nhiều.

mình từng là newbie, 1 newbie như bao nhiêu người khác chứ không phải bước vào MMO đã là pro. dạo đầu cũng khổ lắm. cả núi định nghĩa chưa hiểu, chưa biết, chưa rõ. LR là gì, WMZ là gì, pp là gì. ở đâu ra? cho đến giờ mình vẫn chưa bị dính bất cứ vụ scam nào. tại sao? còn cái chữ pro ở cái nick mình bạn hiểu tác dụng của nó ko? đối với m đơn giản là "cho nó đẹp đẹp lên chút" thôi.

mỗi người trong forum ai không từng là newbie? đứng ở vị trí newbie bạn có bao nhiêu lựa chọn? hơi bị nhiều. quan trọng là có chịu khó đọc hay không mà thôi.

Upvote 0
mình từng là newbie, 1 newbie như bao nhiêu người khác chứ không phải bước vào MMO đã là pro. dạo đầu cũng khổ lắm. cả núi định nghĩa chưa hiểu, chưa biết, chưa rõ. LR là gì, WMZ là gì, pp là gì. ở đâu ra? cho đến giờ mình vẫn chưa bị dính bất cứ vụ scam nào. tại sao? còn cái chữ pro ở cái nick mình bạn hiểu tác dụng của nó ko? đối với m đơn giản là "cho nó đẹp đẹp lên chút" thôi.

mỗi người trong forum ai không từng là newbie? đứng ở vị trí newbie bạn có bao nhiêu lựa chọn? hơi bị nhiều. quan trọng là có chịu khó đọc hay không mà thôi.
Uhm mình nghĩ mình đưa ra cái ý này không phải là không có lý, nó tránh được những newbie lười biến học hỏi và đọc chữ bị dính scam nên sẽ giảm được một phần nào cái chuyện report scam và mấy chuyện lùm xùm khác nữa, giẫu sao đó cũng chỉ là ý kiến của mình thôi các bạn nghĩ sao thì nghĩ.
Mình rất thích câu này của bạn "cho nó đẹp đẹp lên chút" :D

Upvote 0
Bữa nay scam lộng hành quá nên mình xin có ý kiến: Kêu gọi mọi người tham gia và đóng bảo hiểm trung gian thật nhiều và nhiều hơn nữa như thế mới giúp giao dịch được an toàn tuyệt đối và giải quyết triệt để nạn scam lộng hành.

Upvote 0
Bữa nay scam lộng hành quá nên mình xin có ý kiến: Kêu gọi mọi người tham gia và đóng bảo hiểm trung gian thật nhiều và nhiều hơn nữa như thế mới giúp giao dịch được an toàn tuyệt đối và giải quyết triệt để nạn scam lộng hành.
Cám ơn về sự góp ý của bạn.Đã có tí thay đổi mọi người vào cho cái ý kiến

Upvote 0
Giờ các dịch vụ trung gian và các dịch vụ đóng phí bảo hiểm cũng có tương đối nhiều rồi, quan trọng là người giao dịch phải cẩn thận và nhờ đến các dịch vụ trung gian. Mình cũng đã add nick của 1 số exchanger và middleman nên ko tên scammer nào fake nick để lừa được nữa

Upvote 0
Giờ các dịch vụ trung gian và các dịch vụ đóng phí bảo hiểm cũng có tương đối nhiều rồi, quan trọng là người giao dịch phải cẩn thận và nhờ đến các dịch vụ trung gian. Mình cũng đã add nick của 1 số exchanger và middleman nên ko tên scammer nào fake nick để lừa được nữa
Mình ghi nhận ý kiến của bạn nhưng vấn đề là vẫn có topic không có đóng bảo hiểm, không có nhờ trung gian và rồi member nghi ngờ chủ topic scam rồi report scam, điển hình là cái vụ lee8dung, bạn chỉ cần xem một số topic về vụ lee8dung sẽ hiểu rõ ý của mình hơn nữa.

Upvote 0
nên sticky mấy cái topic trung gian bên box mua bán..để newbie biết..còn chuyện đóng bảo hiểm hay ko là ko bắt buộc

Upvote 0
nên sticky mấy cái topic trung gian bên box mua bán..để newbie biết..còn chuyện đóng bảo hiểm hay ko là ko bắt buộc

Có đóng bảo hiểm hay không là tuỳ vào bạn thôi, ý kiến của mình không hề bắt buột đóng bảo hiểm mà, bạn xem lại ý thứ 2 nhé. Còn việc sticky cũng hay nhưng không hiệu quả hơn việc ghi thẳng vào topic của từng người nó sẽ có 2 lựa chọn cho người giao dịch.

Upvote 0
Cám ơn bạn đã góp ý.

Mình thấy các góp ý của bạn đã từng có nhiều ý kiến, nhưng vẫn mong rằng mọi người cho ý kiến, để có thể lọc ra những đề xuất tiêu biểu.

" Vì vậy mình mong khi các bạn trước khi lập một topic để báo cáo về một vụ gì đó thì cần cân nhắc kỉ. Và luôn nhớ tới câu "Nói có sách mách có chứng" tránh tranh cãi giữa các member và hãy luôn nhớ rằng có một người bạn luôn tốt hơn là có một kẻ thù.

# Có vẻ như khái niệm này quá cơ bản, nhưng áp dụng vào nội quy thì mình thấy chưa được chặt (chỉ nói nội quy liên quan này) => Nội quy đang hướng mở, chưa thể khép kín được vì quyền tự do bình luận,quyền được tôn trọng.

...................................................................................

Về Góp ý và ưu điểm thứ nhất của bạn

# Forum đã có 1 biểu tượng tiền tương ứng trên member info ( đó là tiền đã đóng bảo hiểm)

Khi bạn đã đóng bảo hiểm mà có member nào cố tình nói xấu thì sẽ coi như phạm rule sẽ bị đưa ra đảo.

# Các thành viên đều có quyền ngôn luận như nhau cả, không phải cứ đóng bảo hiểm là ko thể report nếu họ có vấn đề.

Về Góp ý và ưu điểm thứ 2 của bạn

- Bạn có thể lập một topic để mua bán trao đổi tiền tệ và không cần phải đóng tiền bảo hiểm khi:

+ Bạn cần phải ghi ở đầu bài viết mọi giao dịch sẽ được xử lý bởi trung gian ví dụ là canawan,nhưng quá trình giao dịch đó có thể do hai bên thoả thuận không cần phải bắt buột qua trung gian, nếu tôi là newbie khi gặp topic này thì tôi cũng biết rằng "Uhm thì ra forum có trung gian giao dịch thế thì tốt quá" nó sẽ tránh tình trạng newbie bị xa bẫy, còn đối với người đã có kinh nghiệm thì họ có thể biết người giao dịch có đáng tin cậy hay không vì thế sẽ do họ quyết định là có qua trung gian hay không.

* Còn topic nào không đề xuất giao dịch qua trung gian hoặc không đóng bảo hiểm thì coi như phạm rule Mod đi trước một bước remove vào thùng rác thế thì còn ai bị scam nữa nè .

Ưu điểm: Sẽ có hai lựa chọn cho người mua hoặc người bán nếu tôi biết anh là người uy tính thì tôi sẽ giao dịch với anh không cần phải qua trung gian, nhưng trường hợp tôi chả biết anh là thằng nào thì cứ phán một câu " ta cần trung gian ngươi có giao dịch không" thế là xong . =>Vẫn thu hút khách giao dịch vẫn an toàn.

# Vấn đề này đang diễn ra bình thường, và người mua bán có quyền , không thể áp dụng nếu họ không thích, đó là tính cá nhân, đâu phải có trung gian mới đủ uy tín, mà rất nhiều người uy tín , Nếu áp dụng như góp ý của bạn, thì quả thật rất gò bó cho 1 cộng đồng mở.

### Chốt lại: Riêng mình nghĩ, 1 góp ý của bạn là hợp lý.

Upvote 0
:D cái ý này:
" Vì vậy mình mong khi các bạn trước khi lập một topic để báo cáo về một vụ gì đó thì cần cân nhắc kỉ. Và luôn nhớ tới câu "Nói có sách mách có chứng" tránh tranh cãi giữa các member và hãy luôn nhớ rằng có một người bạn luôn tốt hơn là có một kẻ thù.
thật ra là mình nói để mọi người đọc thôi không hề liên quan đến việc đưa vào rule nhé :D.

-Còn mỗi member đều có quyền ngôn luận tất nhiên rồi, report nếu có vấn đề là một chuyện còn nói xấu là hai chuyện khác nhau mà:D.

-
Vấn đề này đang diễn ra bình thường, và người mua bán có quyền , không thể áp dụng nếu họ không thích, đó là tính cá nhân, đâu phải có trung gian mới đủ uy tín, mà rất nhiều người uy tín , Nếu áp dụng như góp ý của bạn, thì quả thật rất gò bó cho 1 cộng đồng mở.

Còn rõ ràng ở cái ý thứ hai không hề có gò bó bất kì một ai mà bạn, nó có hai lựa chọn cho người giao dịch mà, muốn giao dịch thế nào là tuỳ theo quyết định của hai bên mà, nếu bạn tin tưởng người ta thì không cần qua trung gian, còn không tin tưởng thì nhờ trung gian thôi.

Upvote 0
với các loại tiền pz,pp thì các cậu phải teamview kiểm tra nguồn. Có bằng chứng bằng log chat của mail gửi pz.
Còn ko khi send tiền bạn hãy tự teamview và gửi tiền trực tiếp bằng cách ghi memo về việc chấp nhận giao dịch ko yêu cầu hoàn lại. Và PZ nghiêm cấm trao đổi tiền tệ nên nếu bạn ghi memo rằng trao đổi tiền tệ từ PZ sang bất kì tài khoản ngân hàng khác sẽ bị đóng dispute với lí do ko cho trao đổi tiền tệ

Chơi với pz và pp thì ko có gì là an toàn 100% nên các bạn phải mua của người có uy tín, bảo hiểm. Còn ko tẩy chay nó đi cho lành

vừa bị scam nên mình có ý thế này pp và pz nên 100% trung gian và trung gian kiểm tra nguồn , rồi nội dung send tiền soạn cho người bán ghi, những ai mua muốn xem team view chỉ đc đc phép xem ko đc phép điều khiển chỉ trung gian mới đc điều khiển vì bọn scam rất nhiều mánh khóe + phần mềm hack nên tránh cho người ko uy tín điều khiển teamview là tốt nhất, mà mấy bác trung gian đăng thêm đc cái id teamview của họ lên cũng tốt vì cái này chỉ đổi khi cài lại win thôi nên ko đáng ngại.

- - - Updated - - -

Vấn đề scam là muôn thuở, và ý thức là chính :D
lại cha nào clone nick đây. hay scam , new mem thật chẳng ai biết vấn đề scam là muôn thuở đâu

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,680
Latest member
vietgermanpath

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week