Help Áp dụng new school poker vào poker online được không?

mmo58766

Junior
Reactions
25
MR
0.000
Trong Tournament Poker có 2 trường phái khác nhau là New school và Old School poker.
Để giải thích 2 trường phái này khác nhau thế nào nói chung là phức tạp lắm, mình tóm gọn lại như sau cho các bạn newbie biết như sau.
Old school player là thuộc dạng TAG vào giai đoạn đầu tournament.
New school player thuộc dạng smart LAG vào giai đoạn đầu tournament.
Mỗi trường phái có ưu điểm, nhược điểm khác nhau, người chơi thuộc dạng Old school player khả năng chết đầu giải không cao bằng những người chơi New school nhưng đổi lại những người theo trường phái New school poker build big stack đầu giải tốt hơn những người chơi old school player và theo mình biết những người chơi poker hàng đầu thế giới toàn thuộc trường phái New school, vd: Phil Ivey, Daniel Neraegu, Gus Hasen...

Vậy áp dụng new school poker vào poker online có được không?

các trường phái này học ở đâu vậy bạn?

Nói đơn giản là như vậy khi bạn đánh Old school vào đầu giải thì bạn chỉ đánh AA,KK,AK,QQ,JJ.... Các hand mạnh. Còn New school đánh bất chấp vị trí, đánh các hand TJs, A3s, KT, QT, AA,KK nói chung là đánh vừa premium hand, vừa đánh suited connector, small pair, 1 gap, 2 gap. nếu may mắn hit được monster flop sẽ bust out TAG player vào đầu giải.
Cái này chủ yếu mình đọc sách thôi.

Tour bạn chơi mà fish nhiều như kiêu buyin thấp ở 888 thì old school hon bạn ah. Vi Slag gặp fish, maniac mệt lắm. Mình nghĩ new school có lợi thế khi early bạn ngồi 1 bàn toàn TAG ý .Và theo mình hiểu trong poker ko có thể loại nào "đánh bất chấp vị trí " bạn ơi:), chỉ là họ tham gia loose hơn vơi open rông hon thui.

Tour bạn chơi mà fish nhiều như kiêu buyin thấp ở 888 thì old school hon bạn ah. Vi Slag gặp fish, maniac mệt lắm. Mình nghĩ new school có lợi thế khi early bạn ngồi 1 bàn toàn TAG ý .Và theo mình hiểu trong poker ko có thể loại nào "đánh bất chấp vị trí " bạn ơi:), chỉ là họ tham gia loose hơn vơi open rông hon thui.
Ví dụ như bạn cầm A6s mà hit con A ở flop thì bạn có fold không? Và ví dụ như flop là A,J,3. Bàn toàn TAG, có 1 ông cầm AQ chỉ dám raise nhỏ nhỏ?
Mà mình thấy Phil Ivey, Daniel Neraegu, Gus Hasen toàn nổi tiếng nhờ mấy series truyền hình đánh cash, toàn bluff bố láo lấy tiếng chứ đi tour như WSOP main event toàn loại từ day 1, day 2.

cầm A6s bàn toàn TAG ma OOP thi có thẻ check-call flop, con tunrn thi se fold chứ. Muc dích cầm A6s la hit nut flush chu đau phai đọ khi hit A. Bạn xem lai di Danel Neraegu kiem nhiêu tiền nhat la từ tournament la chính bạn nhé. Bạn nên tìm hiểu kỹ 1 chút nha.Anh ý chính là người kiem duoc nhiều tiền nhất từ đánh tournament !!!
Và theo comment của bạn hình như ban chi quan niệm TAG mới là good poker. LAG là bluff bố láo ..... TAG với LAG chỉ khác ở khâu chọn bài khởi đầu chứ bluff nhiêu hay it, hieu qua hay không thì cũng còn tùy người ban ah. LAG thi hay bluff hơn vì hand range của họ khó đoán hơn, đối thủ rất khó đọc bài .Ngày nay new school cũng rất phổ biến ở các pro tournament .Nếu bạn hiểu hoặc biết cái gì thì hãy nên chê, chứ bạn chê Daniel Neraegu về đánh tour thì thật sự người ta cười cho đấy.

http://en.wikipedia.org/wiki/Daniel_Negreanu xem thành tích anh ý vè WSOP , va Phil Ivey thì cũng thắng tour rất rất nhiêu, mình thật sự chịu cái ví dụ của bạn luôn
:))

Daniel mới ăn được cái big ones for one drop nên mới nhảy vọt lên thôi
Còn kiểu chơi của bác này quá loose nên toàn bị loại từ vòng gửi xe, không day 1 thì day 2.
Còn về vấn đề life earning thì không thể so sánh 1 tay chơi poker 4x tuổi với 1 tay chơi 2x tuổi được.

Last edited:
ý ban la so bac ý với ai?.Đúng là ko thể so sánh nhưng khi nào tay choi 2x kiem duoc bang anh 4x thì mới chê anh 4x kem đươc. đưng bao anh 2x nam nay kiem dc 5 trieu thi 20 nam nua anh ý sẽ kiếm được tổng cộng 100 trieu :D.Mà kể cả bác y giờ ko phai 1 trong những người giỏi nhât thi cung o đẳng cấp World class vể tournament, nên ko thê nói la cách đanh cua bác ấy la tệ hại ko nên quan tâm .Còn về mặt cá nhân mà nói thì đánh tour thi mình cung thiên về TAG-Nit đâu game, cash thi hơi Lag 1 tí. Vì thật sự LAG muốn an tiên thì cần hand reading cực kì tốt mới chơi đươc

ý ban la so bac ý với ai?.Đúng là ko thể so sánh nhưng khi nào tay choi 2x kiem duoc bang anh 4x thì mới chê anh 4x kem đươc. đưng bao anh 2x nam nay kiem dc 5 trieu thi 20 nam nua anh ý sẽ kiếm được tổng cộng 100 trieu :D.Mà kể cả bác y giờ ko phai 1 trong những người giỏi nhât thi cung o đẳng cấp World class vể tournament, nên ko thê nói la cách đanh cua bác ấy la tệ hại ko nên quan tâm .Còn về mặt cá nhân mà nói thì đánh tour thi mình cung thiên về TAG-Nit đâu game, cash thi hơi Lag 1 tí. Vì thật sự LAG muốn an tiên thì cần hand reading cực kì tốt mới chơi đươc
Big one for one drop năm nay có quả Phil Ivey fold AKo chỉ sau 3bet đẳng cấp thật ( nhà kia cầm AA ) . Và 1 quả AA all-in thua AA hài hước vô cùng.

Còn kiểu chơi của bác này quá loose nên toàn bị loại từ vòng gửi xe, không day 1 thì day 2.
Còn về vấn đề life earning thì không thể so sánh 1 tay chơi poker 4x tuổi với 1 tay chơi 2x tuổi được.

Đánh như vậy giữa giải và cuối giải lợi thế hơn nhiều vì lúc nào cũng nằm trong top 10 chip leader,và kỹ năng hand reading của Daniel cực tốt luôn và ông ấy dựa vào cách đánh marginal hand để bluff.
Còn về Phil Ivey thì cách đánh aggressive, có thể nói ông này thuộc dạng Hyper-Lag
Còn về cash game bluff bố láo thì Tom Dwan, thằng này chuyên đánh high stake cash game
.

Và chốt lại 1 câu new school poker chỉ phù hợp với đánh live với chip stack lớn, blind time level lâu. Còn online poker chỉ áp dụng được old school vào những giải trung bình đến vừa, có thể đánh new school vào những giải major hàng tuần hoặc những giải time blind level 15m chip stack 5k đổ lên.

nói chung là mình thấy các pro thế giới họ nắm bắt đc cách đánh đối thủ đánh chắc hay lỏng lẻo rồi đọc cách họ đoán bài đối phương thì họ ms chơi kiểu new school.còn chơi online mình thấy nên áp dụng old school . chơi thật nó khác hoàn toàn vs chơi online !

còn ý kiến của mình là đánh linh hoạt tùy vào giai đoạn của tour mà quyết định đánh như thế nào

Old shool hôm nào mà không đỏ thì đến giai đoạn giữa giữa gần vào giải nhục thật, chỉ chăm chăm JA+, pair 10+ để đẩy all-in còn các bài khác cho dù IP cũng chẳng dám mò vào :D
Ngoài ra chơi old chool thì tỷ lệ ITM là khá cao nhưng mà phần nhiều là giải chót :D

Announcements

Forum statistics

Threads
421,539
173,720
Latest member
Jackiechans21

Most discussed of week

Most discussed of week

Back
Top Bottom