BỎ HỌC/BỎ VIỆC để làm MMO fulltime ? Mời AE bàn luận !

Status
Not open for further replies.

mthuyet98

Hero
Verified
Reactions
810
MR
1.031
Ở đâu thì không biết chứ ở Việt Nam thì người ta cứ đánh giá cao bằng cấp, 1 công việc ổn định hơn là MMO dù thu nhập nó có cao tới đâu. Gia đình, bạn bè, người thân bạn đã/ đang / và sẽ nói gì khi bạn tập trung vào MMO như một công việc chính thức của mình ? Lợi và hại khi bỏ học/ bỏ việc làm MMO . Mời AE bàn luận :D

Không nên...vì MMO của VN thì ko an toàn và rất nhiều scammer...chỉ nên xem MMO là bước đệm, học hỏi và kiếm thêm. Đừng xem nó là key máster của mình.

1. Học là thêm kiến thức cơ bản cho 1 việc nào đó mình muốn làm. Phải yêu thích mới học và theo tới cùng được.
2. Bỏ học thì ko có kiến thức cơ bản. Làm gì cũng phải loay hoay và mất thời gian nhiều gấp nhiều lần so với những em đã học qua cơ bản.
3. Bằng cấp ở VN chỉ là 1 tờ giấy. Chẳng nói lên dược điều gì cả. Học mấy bằng quốc tế cho có giá trị. Rèn luyện thêm tiếng anh, nhật và hàn "đây là 1 trong những yếu tố + cho công việc sau khi đã có cái cơ bản".

chơi MMO đòi hỏi phải không bị bệnh tim,hoặc người nào yếu tim rất dễ mắc bệnh tim :p mình tim khoẻ vẫn chơi được nhưng chưa biết khi nào mắc bệnh tim

Tại sao? hoàn toàn có thể ghánh cả 2. khi ghánh cả 2 thì sẽ cảm thấy an toàn hơn, việc có thể bị đuổi, MMO có thể bị sập.

Mở hàng phát
Theo mình trừ khi bạn có hướng phát triển rõ ràng, thu nhập ổn định, lâu dài thì nên bỏ việc. Còn bỏ học thì nên khuyên các bạn không nên. Có kiến thức, có bằng cấp sẽ có lợi hơn rất nhiều. Xét cho cùng MMO vẫn là hình thức thu nhập thụ động tiềm ẩn nhiều rủi ro.

Mmo làm nghề tay trái thôi.
Tối về chiến mmo cũng được :v

bác thớt pro kiếm tiền đều đều thì cũng xem như có thu nhập ổn định rồi :3 khi thành công với mmo mng sẽ nghĩ khác đi kaka (sn của riêng e)

Năm thứ 3 làm mmo, công việc chính là ngồi hỗ trợ khách hàng. Chẳng biết làm gì , Nói chung mmo nó phải có duyên anh em mới có thể trụ được, không duyên thì tốt nhất kiếm một công việc ổn định ở ngoài thì tốt hơn. Cuộc sống nhiều bon chen ở ngành nghề nào cũng phải phấn đấu và học hỏi

Ai kiếm được cứ kiếm coi như gọi là thêm thu nhập,còn ai nghĩ thì cứ nghĩ thôi có gì đâu phải xoắn

em nghĩ nên di làm rùi có vốn nếu muốn kiếm thêm trong "Phạm vi - ý em là giám chơi giám chịu" thì nên làm MMO chứ MMO ... 1 2 3 dô 1 2 3 nát :3

• Ngoài đời:
Công việc ổn đinh, thu nhập hàng tháng 3~5 triệu (quá ổn định =]] ), ko biết bao giờ mua dc cái ô tô vài trăm triệu, chứ đừng tính tới chuyện mua đất, xây cái nhà 1 vài tỉ...

Ngày nào cũng đi làm, tan ca đúng giờ, công việc vẫn thế, làm đi làm lại mấy công thức cũ chẳng có gì mới mẻ, giờ giấc, ngày nghỉ ko đc tự do, thoải mái

Áp lực công việc, ức chế khi mà bị trách móc vô cớ, đồng lương ko xứng đáng với công sức và chất xám bỏ ra
...
  • MMO:
Ko cần bằng cấp

Công việc KO ổn định với newbie và old newbie chưa PRO (nhưng với PRO thì ổn định như đinh đóng cột, cái nào nát thì lại nghĩ dc ra tut khác ăn), thu nhập bấp bênh vô cùng, tháng thì vài chục, tháng thì 1 vài trăm, quá bấp bênh =]], tậu nhà lầu vài tỉ, xe hơi ... trong tầm tay

Ngày làm việc ko cần ra khỏi nhà, nắng ko tới mặt, mưa ko tới đầu, ngồi làm rét thì đắp chăn, nóng thì cởi truồng, bật điều hòa, lĩnh vực đang làm ổn định, lại tìm hiểu thêm lĩnh vực mới, được đổi gió rất là mới mẻ và có cảm hứng. Giờ giấc tự do, thoải mái, thích thì làm, chán thì nghỉ, hứng thì đi picnic du lịch, shopping, buffet, nhậu nhẹt...

Công việc nào thì cũng có áp lực, tuy nhiên ko có bố con thằng nào trách móc, chửi bới mình, công sức bỏ ra kiếm lại = USD, quy ra VND giá trị 1$ hơn 2 chục lần => 2x,xx VNĐ (1 tháng làm 10k$ quy ra bên Mĩ cũng ngang 10 triệu ăn dc tầm 2~4 tháng thôi, nhưng mang về VN phải ăn đc 2~4 năm (gấp chục lần), mmo 1 tháng = 1~2 năm làm ngoài đời

Còn miệng lưỡi xã hội và hàng xóm, ánh mắt suy nghĩ của người thân và bạn bè khi nghĩ và nhìn về mình ???
>>>> tậu nhà, tậu xe... thì nhìn ngược lại 180 độ ngay, khỏi lo
còn cái bọn hàng xóm, xã hội ăn ko ngồi dồi, ko có việc gì làm đâm ra ngứa mồm thì ko cần quan tâm, mình nói vợi mẹ mình 1 câu này thôi là mẹ mình tán thành:
"xã hội có cho mình cơm ăn, cho mình tiền tiêu ko mẹ??? giàu thì nó ghét, nghèo thì nó khinh ! thế nên ko cần quan tâm miệng lưỡi của xã hội !!!"

>>>> Và mình đã bỏ công việc ngoài đời thu nhập chỉ được 5~10~ thỉnh thoảng đông khách thì lãi đc tầm 20 triệu là căng lắm
Và bây giờ chuyên tâm vào MMO mình đã có được những điều như đã bôi xanh ở trên...
nhờ vào sự tu chí, chăm chỉ, ko bỏ cuộc, may mắn
vài lĩnh vực đều thành công
và lại đang tiếp tục nghiên cứu thêm lĩnh vực khác...

MMO giống ngoài đời điều này >> phải làm chủ yếu = chất xám thì mới có nhiều $$$

.

Last edited:
Thế giới này không phẳng, thế giới phẳng chỉ có trong sách báo :D

Nhưng dù sao thì thế giới online vẫn phẳng hơn thế giới offline.

Nếu b giỏi thật giỏi thì hoàn toàn có thể có mức thu nhập cao xứng đáng với chất xám của b, nhưng offline thì chưa chắc :D

online thì dễ nói chuyện, dễ chia sẻ hơn offline.

đó là 1 số cái mà online hơn offline

còn 1 số cài offline hơn online thì như 1 số b đã nêu ngoài ra mình thêm ý là online thì hay ngồi 1 chỗ ít giao lưu, nói đa số nha, k phải tất cả. :D rồi dễ mắc các bệnh về sức khoẻ,... :D

ng

• Ngoài đời:
Bằng cấp treo trong tủ quần áo cho mới

Công việc ổn đinh, thu nhập hàng tháng 3~5 triệu (quá ổn định =]] ), ko biết bao giờ mua dc cái ô tô vài trăm triệu, chứ đừng tính tới chuyện mua đất, xây nhà...

Ngày làm cũng đi làm, tan ca đúng giờ, công việc vẫn thế, làm đi làm lại mấy công thức cũ chẳng có gì mới mẻ, giờ giấc, ngày nghỉ ko đc tự do, thoải mái

Áp lực công việc, ức chế khi mà bị trách móc vô cớ, đồng lương ko xứng đáng với công sức và chất xám bỏ ra

• MMO:
Ko cần bằng cấp

Công việc KO ổn định với newbie và old newbie chưa PRO (nhưng với PRO thì ổn định như đinh đóng cột, cái nào nát thì lại nghĩ dc ra tut khác ăn), thu nhập bấp bênh vô cùng, tháng thì vài chục, tháng thì 50 ~ 1 vài trăm =]], tậu nhà lầu, xe hơi trong tầm tay...

Ngày làm việc ko cần ra khỏi nhà, nắng ko tới mặt, mưa ko tới đầu, ngồi làm rét thì đắp chăn, nóng thì cởi truồng, đắp chăn, lĩnh vực gì ổn định, lại tìm hiểu thêm lĩnh vực mới, được đổi gió rất là mới mẻ và có cảm hứng. Giờ giấc tự do, thoải mái, thích thì làm, chán thì nghỉ, hứng thì đi picnic du lịch, shopping, buffet, nhậu nhẹt...

Công việc nào thì cũng có áp lực, tuy nhiên ko có bố con thằng nào trách móc, chửi bới mình, công sức bỏ ra kiếm lại = USD, quy ra VND giá trị 1$ hơn 2 chục lần => 2x,xx VNĐ (1 tháng làm 10k$ quy ra bên Mĩ cũng ngang 10 triệu ăn dc tầm 2~4 tháng thôi, nhưng mang về VN phải ăn đc 2~4 năm (gấp chục lần), mmo 1 tháng = 1~2 năm làm ngoài đời

>>>> Và mình đã bỏ công việc ngoài đời thu nhập chỉ được 5~10~ thỉnh thoảng đông khách thì lãi đc tầm 20 triệu là căng lắm
Và bây giờ chuyên tâm vài MMO mình đã có được những điều như đã bôi xanh ở trên

.
người như bác khó tìm lắm :3
đọc con đường bác vào MMO củng quá khó khăn... :D
chúc mừng bác đc như bây giờ :D

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,487