Help Các bro cho e hỏi câu hơi ngu ngu!

social_men

Junior
Reactions
106
MR
0.020
E mới học forex nhưng vẫn ko hiểu điều bản chất này nhỉ.Có phải là giá thay đổi theo cung -cầu. Trong forex có phải là giả sử nếu bên bán bán đi một lượng nào đó thì bên mua cũng sẽ mua hết lượng ấy. Thế thì tại sao lại có hiện tượng cung cầu ở đây nhỉ? hay là hiện tượng quá bán và quá mua chẳng hạn.Nếu theo logic của thị trường thông thường thì nếu cung tăng, cầu giảm (đông thằng bán ,ít thằng mua)=>ko bán đc=>ế hàng=> giảm giá và ngược lại. Nhưng trong forex thì cứ bán là sẽ bán được,cứ mua là sẽ mua đc. Vậy giá nó thay đổi theo cung cầu như thế nào nhỉ? E là dân kĩ thuật nên không hiểu lắm, mong mọi người giúp đỡ!
Thanks!

:binhsua03: sàn này là sàn ảo nó thích thì nó lên k thích thì nó xuống =)) :)) nói chơi vậy thôi chứ đếkk bik forex
P/s :D uppppppppppppppppppp cho mấy pro forex vào

cũng nghe nhiều về forex mà chả bít nó là cái gì!!! :binhsua10:

thật ra dùng thuật ngữ " cung " & " cầu" để ban đầu làm quen với fox dễ hình dung thôi chứ thật ra việc ảnh hưởng đế giá tăng hay giảm không phải là do việc " cung" vượt " cầu " hay ngược lại...
việc ảnh hưởng giá của các cặp ngoại tệ ảnh hưởng đến các tin tức ... giá dầu ... giá vàng v...v và thậm chí giá thay đổi còn chính từ những tập đoàn đứng sau các sàn fox khống chế nữa ....
Hy vọng bạn thành công với fox......

Vẫn không hiểu! hi

thật ra dùng thuật ngữ " cung " & " cầu" để ban đầu làm quen với fox dễ hình dung thôi chứ thật ra việc ảnh hưởng đế giá tăng hay giảm không phải là do việc " cung" vượt " cầu " hay ngược lại...
việc ảnh hưởng giá của các cặp ngoại tệ ảnh hưởng đến các tin tức ... giá dầu ... giá vàng v...v và thậm chí giá thay đổi còn chính từ những tập đoàn đứng sau các sàn fox khống chế nữa ....

Thank cậu. tớ cũng một phần hiểu được điều này, nhưng tớ nghĩ tác động của các yếu tố trên chỉ đúng cho trung hạn hoặc dài hạn, xét trong ngắn hạn-ví dụ trong time frame M5,M15,M30... chẳng hạn nhiều khi không có tin, giá của nó chúng tăng giảm loạn hết lên. tớ nghĩ giá thay đổi trong khung thời gian này là do việc mua vào bán ra của giới đầu cơ, thậm chí những trade khủng cũng tham gia trong ngắn hạn. Lắm lúc 1 thanks bar trong M30 dài tới mấy chục pip, tớ đã đọc đc ở đâu đó và cũng nghĩ rằng đằng sau nó là một trader hoặc một nhóm trader khủng mới làm giá giật kinh khủng như vậy.Trader nhỏ như mình gặp phải lúc đấy thì đều toi hết. Bây giờ giả sử loại bỏ tác động của tin tức hay các chỉ số. Mình muổn hỏi là giá forex thay đổi theo các hoạt động đầu cơ(mua và bán) như thế nào?

Thank cậu. tớ cũng một phần hiểu được điều này, nhưng tớ nghĩ tác động của các yếu tố trên chỉ đúng cho trung hạn hoặc dài hạn, xét trong ngắn hạn-ví dụ trong time frame M5,M15,M30... chẳng hạn nhiều khi không có tin, giá của nó chúng tăng giảm loạn hết lên. tớ nghĩ giá thay đổi trong khung thời gian này là do việc mua vào bán ra của giới đầu cơ, thậm chí những trade khủng cũng tham gia trong ngắn hạn. Lắm lúc 1 thanks bar trong M30 dài tới mấy chục pip, tớ đã đọc đc ở đâu đó và cũng nghĩ rằng đằng sau nó là một trader hoặc một nhóm trader khủng mới làm giá giật kinh khủng như vậy.Trader nhỏ như mình gặp phải lúc đấy thì đều toi hết. Bây giờ giả sử loại bỏ tác động của tin tức hay các chỉ số. Mình muổn hỏi là giá forex thay đổi theo các hoạt động đầu cơ(mua và bán) như thế nào?

không ai có thể thao túng được thị trường forex đâu bạn, thế nên 1 "nhóm" nào đó cũng ko thao túng được đâu. Bạn nên đọc những thứ đơn giản để làm quen với forex trước. mình đọc ở đây http://www.maxi-forex.com/hoc-forex/forex-can-ban/forex-la-gi/
Sau khi bạn đọc hết tất cả các bài viết cơ bản đó, mình nghĩ bạn nên đọc lại các bài viết cần thiết và suy ngẫm để thực sự hiểu bài viết đó, vì đọc 1 lần thì ko ngấm đc đâu, như cưỡi ngựa xem hoa thôi, sau đó bạn mới tìm trên mạng các bài học nâng cao hơn, các system , nghiên cứu các indi để kết hợp lại tốt nhất cho bạn rồi tự tìm ra phong cách đánh cho riêng bạn.

Còn về các khung time M1,M5.... thì cũng tùy từng người, nhưng mình thấy đa số những người chơi lâu năm họ thường chơi ở các khung time lớn, lý do là sẽ không bị cuốn theo sóng, tín hiệu đầy đủ hơn, tín hiệu không bị nhiễu.....

bạn có thể lên wiki tìm hiểu về cơ bản thị trường FX chịu tác độc của luật cung cầu, có các các thuyết giải thích sự dịch chuyển về giá của 1 ngoại tệ, ko nhớ rõ lắm đọc lâu quên rồi :), tuy nhiên thì do tính thanh khoản rất cao, nên khi đặt lệnh hầu như là được thực hiện ngay lập tức, nếu trader đặt lệnh 1 cặp ngoại tệ mà ko thanh khoản được ko ai mua vào bán ra thì sẽ có ảnh hưởng rất xấu đến giá trị của cặp đó khi đó ngân hành trung tâm sẽ thu vào hoặc bán ra để bảo vệ cho đồng tiền Ko biết có chuẩn xác ko xin các pro chém nhẹ tay em chỉ bàn luận ở đây thế thôi ạ :)

Giá cả trong thị trường forex biến đổi theo kỳ vọng, hy vọng và tham vọng của những người tham gia, có tin hay không có tin, có biến động hay ko có biến động, những yếu tố đó vẫn luôn tồn tại thế nên thị trường luôn biến chuyển. Còn việc bạn tham gia, khi bạn bán đi một đồng ngoại tệ, cũng như khi bạn mang ngoại tệ đi đổi, sẽ luôn có những đối tượng hưởng lợi từ một phần rất nhỏ trong đó để rồi sau đó bán cho người cần mua, cái spread sinh ra là vì thế. Đồng USD là đồng tiền dự trữ, thì các đồng ngoại tệ khác cũng có thể gọi như thế, và một khi dự trữ tức là nó mang theo kỳ vọng, hy vọng và tham vọng, thế nên thị trường lại tiếp tục biến đổi. Thế nên ko cần lo vấn đề cung cầu đâu.

em cũng xin hỏi ngu 1 chút ( cho hỏi ké với thớt nhé ^^ ) là Forex với Matrix Invest thì cái nào đòi hỏi tính toán nhiều hơn và cái nào có độ mạo hiểm cao hơn ạ. Thêm 1 câu nữa là Forex thì cơ hội ăn bao giờ cũng như vậy hay là cũng có thời kì.

Giá cả trong thị trường forex biến đổi theo kỳ vọng, hy vọng và tham vọng của những người tham gia, có tin hay không có tin, có biến động hay ko có biến động, những yếu tố đó vẫn luôn tồn tại thế nên thị trường luôn biến chuyển. Còn việc bạn tham gia, khi bạn bán đi một đồng ngoại tệ, cũng như khi bạn mang ngoại tệ đi đổi, sẽ luôn có những đối tượng hưởng lợi từ một phần rất nhỏ trong đó để rồi sau đó bán cho người cần mua, cái spread sinh ra là vì thế. Đồng USD là đồng tiền dự trữ, thì các đồng ngoại tệ khác cũng có thể gọi như thế, và một khi dự trữ tức là nó mang theo kỳ vọng, hy vọng và tham vọng, thế nên thị trường lại tiếp tục biến đổi. Thế nên ko cần lo vấn đề cung cầu đâu.

kỳ vọng,hi vọng,tham vọng. hi! mơ hồ quá nhỉ? có phải là nó thể hiện trong việc mua,bán và việc các traders hold orders à ? mà việc người ta dùng RES và SUP cũng là ngụ ý nói tới cung cầu đúng ko? tớ nghĩ thế!

không ai có thể thao túng được thị trường forex đâu bạn, thế nên 1 "nhóm" nào đó cũng ko thao túng được đâu. Bạn nên đọc những thứ đơn giản để làm quen với forex trước. mình đọc ở đây
Sau khi bạn đọc hết tất cả các bài viết cơ bản đó, mình nghĩ bạn nên đọc lại các bài viết cần thiết và suy ngẫm để thực sự hiểu bài viết đó, vì đọc 1 lần thì ko ngấm đc đâu, như cưỡi ngựa xem hoa thôi, sau đó bạn mới tìm trên mạng các bài học nâng cao hơn, các system , nghiên cứu các indi để kết hợp lại tốt nhất cho bạn rồi tự tìm ra phong cách đánh cho riêng bạn.

Còn về các khung time M1,M5.... thì cũng tùy từng người, nhưng mình thấy đa số những người chơi lâu năm họ thường chơi ở các khung time lớn, lý do là sẽ không bị cuốn theo sóng, tín hiệu đầy đủ hơn, tín hiệu không bị nhiễu.....

cảm ơn cậu! tớ cũng đọc trang này,có cả bản paper hẳn hoi, nó nói thiên về PTKT nhưng về những điều cơ bản nhất thì lại ko thấy nói. Tớ cũng đang nghiên cứu từ cơ bản để tìm ra 1 chiến lược cho mình. Tớ chọn chơi ngắn hạn,theo phân tích kĩ thuật và tâm lý thị trường. tớ nghĩ là nếu cùng một xác xuất thắng và vốn ít thì mình sẽ chọn chơi ngắn hạn.Trade ngắn hạn thì vất vả hơn trade dài hạn, nhưng tớ sẽ viết EA cho nó đỡ vất và cũng có phần an toàn hơn, mình tự chơi, tâm lý chưa vững, nhìn giá nó nhảy múa mà hồn bay phách lạc (mới demo thôi nhá), tổn thọ lắm. viết EA cho sống lâu hơn chút. tớ nghĩ EA sinh ra chắc vì lí do này. hi

em cũng xin hỏi ngu 1 chút ( cho hỏi ké với thớt nhé ^^ ) là Forex với Matrix Invest thì cái nào đòi hỏi tính toán nhiều hơn và cái nào có độ mạo hiểm cao hơn ạ. Thêm 1 câu nữa là Forex thì cơ hội ăn bao giờ cũng như vậy hay là cũng có thời kì.

Tớ nghĩ là FX thì chưa chắc đã cần tính toán nhiều lắm. Tính toán chủ yếu chắc ở phần quản lý vốn và tối ưu vốn, tùy theo cách chơi và độ tim cậy của system để tính toán tối ưu SL và TP... Nhưng nó cần sự nhạy bén, thông minh và sáng tạo, tất nhiên là kỉ luật. Và cả cảm giác nữa, ý tớ không phải là vào lệnh theo cảm giác, mà cảm giác tốt để tìm ra đc một chiến lược có xác suất thắng cao.Một vài suy nghĩ của newbie, mong mọi nguơi góp ý.

Chính xác, Res và Sup ko phải ngụ ý mà nó chính là các ngưỡng của cung cầu một cách tương đối. Còn việc kỳ vọng, hy vọng và tham vọng, nghe thì có vẻ mơ hồ chứ thực ra nếu hiểu rõ thì nó chính là tâm lý của thị trường thôi. Forex ko phải là một thị trường đứng im chờ tin rồi hoạt động, mà từ trước khi có tin thì thị trường đã dịch chuyển rồi, sự dịch chuyển đó là sự dịch chuyển theo kỳ vọng, tin xuất hiện chỉ là yếu tố để khẳng định hơn một phần nào đó hoặc cũng có thể là dập tắt cái kỳ vọng trước đó thôi.

Chuẩn, nói một cách đơn giản, bên nào được mua nhiều thì bạn nên làm ngược lại là bạn sẽ thắng, như đá banh chẳng hạn, nếu bạn thấy cả thế giới bắt một phía thì chuyện đương nhiên đội đó sẽ thua, Các kì WorkCup, Seagame ... nó luôn luôn như vậy!

E mới học forex nhưng vẫn ko hiểu điều bản chất này nhỉ.Có phải là giá thay đổi theo cung -cầu. Trong forex có phải là giả sử nếu bên bán bán đi một lượng nào đó thì bên mua cũng sẽ mua hết lượng ấy. Thế thì tại sao lại có hiện tượng cung cầu ở đây nhỉ? hay là hiện tượng quá bán và quá mua chẳng hạn.Nếu theo logic của thị trường thông thường thì nếu cung tăng, cầu giảm (đông thằng bán ,ít thằng mua)=>ko bán đc=>ế hàng=> giảm giá và ngược lại. Nhưng trong forex thì cứ bán là sẽ bán được,cứ mua là sẽ mua đc. Vậy giá nó thay đổi theo cung cầu như thế nào nhỉ? E là dân kĩ thuật nên không hiểu lắm, mong mọi người giúp đỡ!
Thanks!
Mình thấy hỏi cho biết cũng tốt thôi :), mà cái này hình như rất nhiều người hỏi và cũng có rất nhiều câu trả lời bạn chắc hẳn đã search rồi đó chứ? Theo cái mình hiểu thì Forex là một thị trường chính xác khi tê nó là sân chơi của các ngân hàng trung ương, các quĩ tiền tệ.v.v. với nhau, sau ni thì mở ra cho dân thường như chúng ta chơi thông qua BROKER như các bạn đã biết và đồng thời các BROKER này cũng cung cấp cho chúng ta cái gọi là đòn bẩy để nâng vốn của chúng ta lên chục lần, trăm lần thậm chí cả ngàn lần như các bạn đã biết. Tiếp đến bạn muốn biết vì sao giá lại di chuyển, nguyên nhân chính là ở câu " NEWS làm giá di chuyển" vậy đó là những thông tin kinh tế, địa chính trị của từng nước tác động hoặc chịu tác động qua lại lẫn nhau, tiếp theo sau đó là sự mua đi bán lại của các ngân hàng, những người chơi hay chúng ta gọi là TRADER đó. Mình tóm gọn lại một cách mình hiểu như vậy, có thể thiếu xót nhưng mà nói thật biết nhiều hơn nữa cũng chả giúp mình kiếm thêm tiền :)
P/S: Chủ topic nói riêng và các bạn đã, đang, sẽ tham gia thị trường này thì chỉ nên coi mấy thứ đó là khái niệm nắm qua thôi chứ đừng xoáy sâu vào đó làm gì. Mục tiêu là xây dựng một system và một phuơng pháp trade đúng để giúp các bạn trưởng thành và có thể kiến tiền. Chứ mấy cái khái niệm đó thì chọc sâu vào cũng phí thời gian mà nó mang tính hàng lâm quá :))

Mod nói đúng đó bạn, không phải mất thời gian nghiên cứu sâu vào những khái niệm, chủ yếu phải nắm rõ được một số PP PTCB, PTKT, tìm ra phương pháp trade, và xây dựng system cho mình, rèn luyện nó nhiều để quản lý được tài khoản của mình ko bị bốc hơi và có thể kiếm tiền từ forex. Em chơi demo mà cháy ko biết bao nhiêu tài khoản rồi đây, hix.

Mod nói đúng đó bạn, không phải mất thời gian nghiên cứu sâu vào những khái niệm, chủ yếu phải nắm rõ được một số PP PTCB, PTKT, tìm ra phương pháp trade, và xây dựng system cho mình, rèn luyện nó nhiều để quản lý được tài khoản của mình ko bị bốc hơi và có thể kiếm tiền từ forex. Em chơi demo mà cháy ko biết bao nhiêu tài khoản rồi đây, hix.

Uhm, thì ít nhất cũng phải hiểu được cơ bản thì mới biết ptkt roi cac indicator nó có ý nghĩa gì chứ. nếu không thì bạn ptkt như thế nào trong khi nhìn vào biểu đồ mà chẳng hiểu cái gì đang diễn ra, tớ nghĩ nếu mà không hiểu thì mĩnh sẽ thấy giá nó dao động ngẫu nhiên vậy, biết đâu mà nhận định và phán đoán thị trường, cứ nghe theo mấy cái indicator chả thấy đúng gì cả- tớ trade ngắn hạn. mọi người có yahoo của ai sành sỏi chút không nhỉ? tớ đi bái sư, một mình mày mò mất time lắm! thanks mọi người!

Bạn không muốn mất thời gian cũng không được đâu :) fx là lãnh vực mà có lẽ cần nhiều thời gian nhất trong mmo nếu bạn muốn thành công với nó :)
và những kinh nghiệm thì hầu như tự bản thân rút ra thì mới có giá trị. News hay indicators đều có tính chất tương đối mà không có một pro nào dám nói chắc chắn kiểu như: chơi như thế này sẽ ăn :p
Nếu bạn muốn bắt đầu thì hãy cứ tuần tự theo từng bước chứ đừng vội vàng. Tìm hiểu cách phân tích tin tức, cách sử dụng 1 số indicator, và quan trọng nhất là xây dựng cho mình 1 quy tắc trade hợp lý, và KHÔNG BAO GIỜ PHÁ VỠ QUY TẮC ĐÓ!
Chúc bạn thành công :)

kỳ vọng,hi vọng,tham vọng. hi! mơ hồ quá nhỉ? có phải là nó thể hiện trong việc mua,bán và việc các traders hold orders à ? mà việc người ta dùng RES và SUP cũng là ngụ ý nói tới cung cầu đúng ko? tớ nghĩ thế!
PTKT nhất là phương pháp chơi theo PA ( Price Action ) thì rất cần chú ý đến các ngưỡng kháng cự và hỗ trợ, đó là 1 trong những điểm mấu chốt để xác định 1 cú pullback sẽ kết thúc ở đâu và xác định điểm chốt lời ở đâu.
Cậu đừng quá quan tâm đến cái khái niệm cung cầu đó làm gì, chỉ cần hiểu qua thôi. Vì đó chỉ là 1 cách nói, miêu tả để người đọc dễ hiểu thôi

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,469
173,646
Latest member
varunsharma333

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week