Solved Các chuyên gia mạng (Wifi - Lan) cho mình hỏi tí

Status
Not open for further replies.

themen99

Legendary
Verified
Reactions
2,892
MR
1.302
$75.00
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Mình hỏi xíu!
Hiện tại mình có 2 modem Wifi (TP LINK - Phía sau có 1 cổng găm line và 1 cổng Lan)
Sử dụng 1 line của nhà mạng cắm vào Modem A. (Set wifi xài ngon lành) nhưng do tường dày, nên người phía tầng 2 nhận được tính hiệu khá yếu.
Nên mình có kéo 1 sợ cáp mạng gắm vào cổng Lan của Modem A rồi cắm sang Morden B (cổng Lan lun) sau đó cũng set wifi trên B.
Các thiết bị nhận tính hiệu từ B thì tốt! Nhưng lúc bấy giờ các thiết bị nhận từ A thì bị limit hết? Không biết mình có mắc sai cái gì ko?
Hay là cần chỉnh thông số mạng gì ko? Mọi người tư vấn giúp!

Mình hỏi xíu!
Hiện tại mình có 2 modem Wifi (TP LINK - Phía sau có 1 cổng găm line và 1 cổng Lan)
Sử dụng 1 line của nhà mạng cắm vào Modem A. (Set wifi xài ngon lành) nhưng do tường dày, nên người phía tầng 2 nhận được tính hiệu khá yếu.
Nên mình có kéo 1 sợ cáp mạng gắm vào cổng Lan của Modem A rồi cắm sang Morden B (cổng Lan lun) sau đó cũng set wifi trên B.
Các thiết bị nhận tính hiệu từ B thì tốt! Nhưng lúc bấy giờ các thiết bị nhận từ A thì bị limit hết? Không biết mình có mắc sai cái gì ko?
Bro ra tiệm điệnt tử mua thêm một box chia đường line vào một ra hai như vậy có thể luồn dây xài hai modem như bình thường mình làm theo cách này dùng ngon lành:)

Mình hỏi xíu!

cắm Lan của A vào cái WAN của B nha cậu, rồi set wifi bt, còn nếu cắm LAN A sang LAN B, phải config khác mới đc

Mình hỏi xíu!
Cậu Set cho B khác hoàn toàn với A là đc.... Tên, Pass, Kênh, DHCP...

Nếu cậu sử dụng Switch để chia các line mạng thì không vấn đề gì, nhưng cậu sử dụng 2 modem nên cần set lại Default Gateway cho 2 Modem.

Thường thì Modem A có Defaut Gateway là 192.168.1.1 nên khi setup Modem B cần đổi Default Gateway khác đi, như là 192.168.0.1 chả hạn. Bạn muốn đổi giá trị khác cũng được.

Sau khi đổi Defaut Gateway thì test thử xem hoạt động chưa bằng cách copy IP đó dán vào trình duyệt xem chạy không. Hoặc gõ lệnh ping 192.168.0.1 xem có tín hiệu không.

Nếu phát wifi thì thường các Modem nó tự set thêm 1 giá trị cho Defaut Gateway nữa để các máy sử dụng Wifi, bạn cũng cần kiểm tra xem 2 modem có bị trùng không, nếu trùng thì đổi lại.

Các máy đã sử dụng Wifi rồi thì sau khi đổi Defaut Gateway cho Modem cần cho chạy lại nhận mạng Wifi thì sẽ hết tình trạng lỗi như bạn đã nêu.

TH này chắc giống như modem vs swich bị trùng ip nên đụng nhau cần config lại địa chỉ truy cập 2 thiết bị là ok! Đa số các modem wifi đời mới giờ đều có chế độ auto channel nên ko cần fix cái này!

Theo như giang hồ đồn thì cái router modem gọi tắt là RT ở đây bạn có 2 cái vậy RT A mặc định nhà mạng sẽ set ip cho nó là 192.168.1.1 nên cái RT B bạn phải set cho nó là 192.168.0.1 hoặc 192.168.1.2 như vậy tài khoản RT A sẽ gỡ được limit :D (do acc pp mới limit chán) hy vọng sẽ giúp được bạn hiểu ra vấn đề

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,680
Latest member
vietgermanpath

Most viewed of week

Most discussed of week