Cần tư vấn về học ngành CNTT

Trước đây mình thích code, học code application, rồi code web...
Sinh ra web rồi thì SEO, nổi lên tý thì bị d dos, attack => Muốn bảo vệ web thì lại phải học mũ đen, mũ trắng để bảo vệ nó
Bảo vệ được nó xong thì lại thấy thêm con đường để học tiếp cho hoàn thiện
Từ đó mà mình lại cày thêm quản trị mạng và làm cho tới giờ
Em cũng đang học ngành học quản trị mạng ở trường. nhưng đang mông lung quá. chưa biết học gì, hướng đi nào cho đúng. e nghe nói học mạng vừa khó. ra trường lại khó xin việc nữa vì đòi hỏi kinh nghiệm. :( tiền bối có thể tư vấn giúp e nên học gì, làm gì hiện tại không ạ? e năm 3 trường đại học công nghệ - DHQGHN. e cám ơn nhiều ạ :)

Last edited:
Em cũng đang học ngành học quản trị mạng ở trường. nhưng đang mông lung quá. chưa biết học gì, hướng đi nào cho đúng. e nghe nói học mạng vừa khó. ra trường lại khó xin việc nữa vì đòi hỏi kinh nghiệm. :( tiền bối có thể tư vấn giúp e nên học gì, làm gì hiện tại không ạ? e năm trường đại học công nghệ - DHQGHN. e cám ơn nhiều ạ :)
Yên tâm đi khoản 20 nữa ngành quản trị mạng ở vn sẽ tốt lên, vn phải đi tắt đón đầu chứ lị

vaiz, học nhìu vậy, mà giờ đi mua rác:eek:
Mỗi thứ biết 1 tí mà ko giỏi cái nào thì vẫn là Amateur :v .. Vứt...
Mỗi thứ biết rất nhiều tí và giỏi thì thành full stack, quái vật mợ rồi, lương cứ đòi 2~4k sau thuế là bình thường.

lý do xxx được không ông? đam mê vãi ra
XXX ko có thì chết à, sắm ai góp gạo thổi cơm chung, tiện có người quản lý cho ngoan .. Rất khuyến khích :oops:

Yên tâm đi khoản 20 nữa ngành quản trị mạng ở vn sẽ tốt lên, vn phải đi tắt đón đầu chứ lị
quan trọng là giờ muốn làm quản trị mạng thì nên học gì trước, xin kinh nghiệm các tiền bối để sống sót mà đợi 20 năm nữa ạ :D

quan trọng là giờ muốn làm quản trị mạng thì nên học gì trước, xin kinh nghiệm các tiền bối để sống sót mà đợi 20 năm nữa ạ :D
các hệ thập phân, nhị phân, thập lục phân, đống phân ... ngày xưa tớ học mấy cái đó, keke vui phết.

Mà QTM có nhiều mãng lắm, chứ chung chung thì cũng thất nghiệp như thường,
Muốn quản trị tốt thì trước phải hiểu, phải phá được, phải sửa chữa được, phải đề phòng được, phải cải tiến được .... bất cứ vấn đề nào liên quan đến hệ thống máy tính

Mỗi thứ biết 1 tí mà ko giỏi cái nào thì vẫn là Amateur :v .. Vứt...
Mỗi thứ biết rất nhiều tí và giỏi thì thành full stack, quái vật mợ rồi, lương cứ đòi 2~4k sau thuế là bình thường.

XXX ko có thì chết à, sắm ai góp gạo thổi cơm chung, tiện có người quản lý cho ngoan .. Rất khuyến khích :oops:
đúng như bạn nói thì, mỗi thứ biết 1 tí đúng là vứt thật :(
lập trình thì gần như mảng nào cũng viết dc, mà chả chuyên thằng nào, giờ muốn đi làm ngoài hay là làm team, tất cả đều vô vọng :(
giờ chả biết đi về đâu :(

các hệ thập phân, nhị phân, thập lục phân, đống phân ... ngày xưa tớ học mấy cái đó, keke vui phết.

Mà QTM có nhiều mãng lắm, chứ chung chung thì cũng thất nghiệp như thường,
Muốn quản trị tốt thì trước phải hiểu, phải phá được, phải sửa chữa được, phải đề phòng được, phải cải tiến được .... bất cứ vấn đề nào liên quan đến hệ thống máy tính
vâng. bác nói cụ thể giúp e với được không ấy?
nên gì để làm nền tảng? học chứng chỉ bên ngoài ấy?

Chả là năm nay em tính đăng kí học CNTT tại trường ĐH FPT :D
Có pro nào đã học rồi thì chỉ bảo em với ạ ^^ nên chuẩn bị những gì và tâm lý như thế nào :D
À em học ngành an toàn thông tin ấy :D
thằng bạn mình cũng học FPT ra, hết 4 năm, nhưng nó học đến 5 năm vì bị 1 vài cám dỗ nhỏ, nhưng may mắn là nó đi đi về về ở nhà, nên chỉ mất có 5 năm thôi :D
sau 5 năm học lập trình, thì sau khi nó ra trường, nó đã trở thành 1 ................. Tester :D
lương thì ~hơn 9 củ sau VAT và dc trợ cấp thêm 1 số loại bảo hiểm gì đó.....
Nếu chịu học thêm tiếng Nhật và tiếng Anh, thì có thể up lương lên ~1k$ -> 2k$ là max op :D ( exp từ 2y trở lên )

vâng. bác nói cụ thể giúp e với được không ấy?
nên gì để làm nền tảng? học chứng chỉ bên ngoài ấy?
Chứng chỉ bên ngoài thì học của các trung tâm ủy quyền MS ý

Không thì chơi Cisco Systems cũng được

thằng bạn mình cũng học FPT ra, hết 4 năm, nhưng nó học đến 5 năm vì bị 1 vài cám dỗ nhỏ, nhưng may mắn là nó đi đi về về ở nhà, nên chỉ mất có 5 năm thôi :D
sau 5 năm học lập trình, thì sau khi nó ra trường, nó đã trở thành 1 ................. Tester :D
lương thì ~hơn 9 củ sau VAT và dc trợ cấp thêm 1 số loại bảo hiểm gì đó.....
Nếu chịu học thêm tiếng Nhật và tiếng Anh, thì có thể up lương lên ~1k$ -> 2k$ là max op :D ( exp từ 2y trở lên )
Làm cho thằng Nhật hại não lắm.

lập trình thì gần như mảng nào cũng viết dc, mà chả chuyên thằng nào, giờ muốn đi làm ngoài hay là làm team, tất cả đều vô vọng :(
có ai đẻ ra đã bit làm đâu
yếu thì giờ học, giống mình, đang lọ mọ tư học đây.
hi vọng 10 năm nữa sẽ thành monster:confused:

https://nodejs.org/en/
http://loopback.io/ <-- research đi, nếu giỏi thì ..
Hãy Về Đội Của A .. Còn rất nhiều SLOTS ...

Ông tồn sùng Node.JS vãi ah
Chiến hết mà. Nếu khách đòi hỏi bảo mật cao và chuẩn thì: Ruby, Pyt
Còn nếu khách đòi Speed và Crazy Per thì Nodejs, nếu khách mà có big data và muốn real time service chuẩn thì chiến React...
Nói chung ko tôn sùng cái gì cả, theo yêu cầu của khách thôi. Nhưng đợt này quên PHP luôn rồi :v
Thường giờ big project nó sẽ chia nhỏ ra thành nhiều service rồi liên kết lại, mô hinh micro...
Mỗi service sẽ sử dụng một tech khác nhau theo nhu cầu của mình chứ ko phải chọn 1 tech cho tất cả, nó dễ build và bảo trì, nâng cấp ...

ý bạn là gì?
muốn mình nhồi nhét chuyên sâu thằng này à ?
Ko hẳn, đang thiếu nhân sự về cái đó nên có nhu cầu tuyển mem biết làm vào team cày project thôi.
Còn ko ép, thấy mình có khả năng về cái gì thì chuyên sâu cái đó, giỏi hẳn thì lương sẽ cao thôi.
Giống như người ta chia rõ ràng: Font-end dev, Back-end Dev , designer .. Bạn phải xác định theo 1 thứ cho giỏi rổi hãy theo cái khác, theo team nó là như thế, mỗi người làm một công đoạn và phải giỏi .... Chứ còn mỗi thứ biết 1 tí thì chỉ có đi làm mấy cái project về open source như WP, JL, Magento .. cứ click & install xong modify 1 tí thế là có web bàn giao cho khách lấy vài củ ... Cung nhanh tiền nhưng ko giàu và ko tiến bộ đc. :(

Ko hẳn, đang thiếu nhân sự về cái đó nên có nhu cầu tuyển mem biết làm vào team cày project thôi.
Còn ko ép, thấy mình có khả năng về cái gì thì chuyên sâu cái đó, giỏi hẳn thì lương sẽ cao thôi.
Giống như người ta chia rõ ràng: Font-end dev, Back-end Dev , designer .. Bạn phải xác định theo 1 thứ cho giỏi rổi hãy theo cái khác, theo team nó là như thế, mỗi người làm một công đoạn và phải giỏi .... Chứ còn mỗi thứ biết 1 tí thì chỉ có đi làm mấy cái project về open source như WP, JL, Magento .. cứ click & install xong modify 1 tí thế là có web bàn giao cho khách lấy vài củ ... Cung nhanh tiền nhưng ko giàu và ko tiến bộ đc. :(
ừm, mình thì tự thấy bản thân, giỏi chủ yếu là phần viết chức năng
mình cũng đang xem cái node js :D
thấy cũng hay hay, giúp cải thiện tốc độ web, học cái này đi làm dịch tối ưu web dạo, cũng ngon đấy nhỉ :D
mình thì chưa làm team bao giờ, còn cty thì có mon men vào thử rồi, nhưng dc có tầm 1 tháng là bay xa ......

để giờ mình ngâm cứu thử, coi ổn thì tầm 1 tháng nữa mình inbox nhờ bạn "giúp đỡ" :D

Cám ơn bạn trước !

Mình biết bạn đã có câu trả lời , chỉ là hỏi để tự tin hơn nếu có ai trả lời cùng suy nghĩ với bạn . Hãy chọn đam mê :)

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,502
173,684
Latest member
manh234

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week