Cảnh báo kiểu loại scam !!!

Status
Not open for further replies.
NHờ Mod hay admin có đi ngang qua đóng dùm mình cái thớt này với nó hót quá
Thanks

Trường hợp anh Dương là người bán AP đi chẳng hạn.

Thì ông A mua AP từ ông B và send tiền cho anh C. Tức là ông B nói nhờ ai đó làm trung gian giao dịch, ông A nhảy qua anh C nói làm trung gian giao dịch, lúc đó ông A lại PM anh C và nhờ làm trung gian giao dịch, anh C từ chối không làm trung gian vì anh C là người EXCHANGER chả lẽ đi làm trung gian giao dịch hihi, thế rồi ông A đành liều send tiền VND cho anh C, tưởng anh C là ông B rồi thông báo cho ông B là đã send tiền, nhân cơ hội đó ông B đã PM anh C đã send tiền, yêu cầu anh C chuyển LR qua tài khoản ông B trước đó rồi. Rồi ông A PM anh C hỏi mua AP và rồi ông A bị scam mở. hehe

Ông A: Người muốn mua AP
Ông B: SCAMMER
Anh C: EXCHANGER

Lưu ý đoạn đối thoại trên có 1 chi tiết nhỏ nhưng cực kỳ nguy hiểm nữa là ông B kiêu ông A đi tìm người làm trung gian giao dịch, vì biết thế nào ông A cũng nóng lòng muốn bán cho nhanh cho nên ông A bị mắc bẫy của scammer.

Vâng, đọc xong logchat thì mình biết là chủ thớt đã bị cam. Vụ tương tự đã xảy ra 1 lần.
Trách nhiệm thuộc về chủ thớt, còn a Dương muốn đền bù hay không thì tuỳ. Do cũng có 1 phần lỗi là veri điện thoại ko kĩ càng.

sơ sơ là vậy =="

Trong blog a dương cũng ghi : "Để tránh hiện tượng scam quýt anh em vui lòng xác minh bằng điện thoại khi tiến hành giao dịch mọi giao dịch không xác nhận nếu bị lừa đảo sẽ hoàn toàn không chịu trách nhiệm"

Lúc trước Max cũng viết cái này mà OnlyC cũng comment là bảo phải đền bù không thì banned . Vậy thiệt cho Max vụ trước đây à

Max

Tại sao đoạn log chát cậu ấy post lên không có thời gian nhỉ?
Tại sao cậu ấy không chụp hình đoạn chát vs scamer nhỉ?

Điều gì??????????

Điều gì??????????

Điều gì??????????

chuyện đã qua rùi, và tình tiết thì mod cũng phân tìch rùi, đừng đặt vấn đề nữa bạn

Theo mình hiểu câu chuyện thì có lẽ bạn quaza giao dịch quá tin tưởng khi xác nhận phone của anh dương bằng cách nháy máy. :)...đúng là cái gì cũng có kẽ hở của nó ;)).... Như thế mình hoàn toàn có thể dính scam =)).

1. Đầu tiên thằng scam(giả danh anh duong) đi chát với quaza(nguoi bị scam) với ý định là muốn bán AP ....

2. Thằng Scam cũng cùng lúc chat với anh duong(nạn nhân ex) là muốn mua LR....

3. thủ đoạn khá tinh vi nếu giao dịch bình thường không để ý thì hoàn toàn có thể bị lừa...vừa chát 2 nick 1 lúc..yêu cầu quaza chuyển $ vào tk của anh duong(đúng chính xác là tk of anh nên nghĩ là đúng người nên quza ko để ý...). đặc biệt là thêm cái xác nhận phone, thằng scam nói anh duong nháy máy vào số của quaza... đó cũng là quaza muốn xác minh chính xác hơn. Sau khi xác nhận đúng nếu đặt vị trí của mình vào quaza thì mình cũng sẽ gửi $ ngay...Nhưng anh duong cứ nghĩ là đã nhận đc $ từ ACB của thằng scamer nên đã gửi ngay LR....

nạn nhân ở đây là cả quaza và anh duongnd1980 1 người mất $...1 người mất uy tín. Đúng là quá cao tay 1 đòn chết 2.

nói chung khá là tinh vi mọi người nên cẩn thận.Khách hàng và Cả anh dương hoặc các ex khác cũng vậy :)....

Quaza: ai gửi tiền trc
Quaza: trung gian nhé
nguyendaiduong198x: uh
Quaza: vậy ai trung gian?
nguyendaiduong198x: e tim di
nguyendaiduong198x: ai tin tuong dc la dc
Quaza: duongnd1980 dc ko
nguyendaiduong198x: oke
chưa xong đâu bạn.mình vẫn thắc mắc cái đoạn logchat này:-s
theo đoạn này thì chủ thớt đã biết sẵn nick duongnd1980 rồi mà?sao k chat lun mà còn chat nick dỏm chi :-?

theo đoạn này thì chủ thớt đã biết sẵn nick duongnd1980 rồi mà?sao k chat lun mà còn chat nick dỏm chi :-?

chính xác, mình đồng ý kiến với cậu, tớ cũng thắc mắc cái đoạn log chát này, các cậu đọc kỹ thử xem

Giật mình vì cái chủ đề. Bác Dương mà scam chắc anh em chẳng dám giao dịch với ai. :-"

mọi chuyện đã kết thúc. bác già vẫn uy tín :)

Biết tại sao ko. Sự thật là vầy, lúc đầu a D(nick chính) pm mình bảo là ủng hộ AP anh đi, giá 17.5. 1 lúc sau thg kia nó nhảy vào bán AP giá 17. Mình chat 1 hồi rồi quay lại nick chính a D hỏi trung gian, mình hỏi có phí gì ko thì a D bảo không rồi im. Nick scam nó pm TK ACB chính của a D nên lúc đó mình tưởng 2 nick là 1. Thế là dính thôi=.=
Nếu MOD or Admin vào thì đổi tên topic là hiểu nhầm, Gộp 2 topic vào làm 1 và để 1 chữ to tướng lên đầu để mọi người biết mà né tránh cách thức này. Mình thấy delete topic thì chỉ tổ cho tụi nó lợi dụng

Nếu MOD or Admin vào thì đổi tên topic là hiểu nhầm, Gộp 2 topic vào làm 1 và để 1 chữ to tướng lên đầu để mọi người biết mà né tránh cách thức này. Mình thấy delete topic thì chỉ tổ cho tụi nó lợi dụng
Nếu đổi dc chữ scam thì nên đổi tên thành cách thức scam. Mng vào nhìn thì sẽ biết mà né tránh

xin lỗi nhé quaza nhưng cậu ngu thật hay giả ngu vậy ?
xem chữ bôi đậm của mình nhé

Như vậy cậu biết rõ nick này ko phải của anh Dương mà ?

xin lỗi nhé quaza nhưng cậu ngu thật hay giả ngu vậy ?
xem chữ bôi đậm của mình nhé

Như vậy cậu biết rõ nick này ko phải của anh Dương mà ?
Ông chủ thớt bị scam xong rối quá muốn tìm a Dương đền bù thiệt hại =))

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,474
173,651
Latest member
HeroCenter

Most viewed of week

Most discussed of week