Ask Cấu hình máy tính render Corel X7

Mình thì lại muốn như bác, 100% CPU chưa chắc đã tốt. Con CPU bác mạnh nên nó tính toán chỉ cần load nhiêu đó là đủ. Bác thử encode 1 video trên 45 phút 720p xem (dùng camtasia, virtualdub hay MeGUI, đó là những soft encode chiếm CPU rất cao). Bác cho mình thử cái project AE của bác.

- Cái mình cần là khi render cùi lắm cũng phải ăn 80% CPU chứ khi render ăn có 20-25% cpu thế này thì quá tội không bằng con máy đời tống khi render nữa. Có 1 cái lạ là nếu tải 1 video từ ytb (độ dài không quan trọng) thì bỏ vào render toàn ăn 60-80% cpu nhưng khi làm 1 project để edit từ a-z thì render lại cực kì thấp -10-25%cpu

Bác ở Hn qua mình gửi cái project AE (đi xin được file ở cty để test)

Last edited:
bác thử so sánh cùng 1 độ dài, xem cái nào nhanh hơn: youtube hay là cái từ A-Z. Quan trọng là render nhanh.
COn CPU của bác nhu 1 con sông mà trong khi đó chỉ cần đổ đầy nước 1 cái ao nhỏ thì có cần thiết phải xả hết con sông ko?

bác thử so sánh cùng 1 độ dài, xem cái nào nhanh hơn: youtube hay là cái từ A-Z. Quan trọng là render nhanh.
COn CPU của bác nhu 1 con sông mà trong khi đó chỉ cần đổ đầy nước 1 cái ao nhỏ thì có cần thiết phải xả hết con sông ko?
YTB nhanh hơn hoặc bất cứ cái gì bỏ vào render luôn (không edit) thì max nhanh.

- CPU như sông nhưng đổ max 1 phát vào cái ao nhỏ có phải xong sớm hơn so với đổ từng tí của con sông vào cái ao không. Cái cần là tiết kiệm thời gian khi lên con case ngon mà giờ cùi hơn cả con case đời tống :'(

Bác nghĩ đổ 1 phát vào cho xong nhưng PC nó ko nghĩ vậy :D.
Thôi em po tay rồi :) nhưng sẽ tim hiểu thêm :D

P/S: chắc do cái tản nhiệt khí của bác, quá mát máy :D

Bác nghĩ đổ 1 phát vào cho xong nhưng PC nó ko nghĩ vậy :D.
Thôi em po tay rồi :) nhưng sẽ tim hiểu thêm :D

P/S: chắc do cái tản nhiệt khí của bác, quá mát máy :D
Tìm hiểu kĩ lắm rồi mới quyết định ráp con này. Tản nhiệt khí tầm trung có phải tản nước hay hàng custom đâu (chắc phòng điều hòa nó mát) ... Thật sự chả biết ai để hỏi lỗi nữa lẽ nào phải bê nguyên case ra hàng để test

bill cấu hình này bị xung chắc rồi . mà hok biết xung ở chỗ nào để sử lý thôi . e nghĩ do card màm hình đấy
Hic chắc phải mượn con vga khác để test thử, hi vọng nó xung đột chỗ khác chứ không phải do vga. Không biết bác ở khu nào có thể cho địa chỉ em vác case qua mượn con 970 test thử :(

Bạn up ảnh các mục cấu hình của soft mình xem sao
Tầm trưa về nghỉ em up, giờ đang ngồi làm trên cty, case vứt nhà. Bác yêu cầu những mục gì (hiện mới cài corel x7, premiere pro cc, sony vegas với after effect) để em note lại để trưa về chụp ảnh hoặc chup thêm mục nào khác không

bác cần CPU thì mở CPU thôi, thử render 2pass luôn, đồng thời set ưu tiên Priority cho premiere lên high or realtime.
Project thêm nhiều effect nặng vào test luôn.

Last edited:
Con E5 1660v2 này Bus Speed = 0 lạ nhỉ
Thông số :
# of Cores 6
# of Threads 12
Processor Base Frequency 3.70 GHz
Max Turbo Frequency 4.00 GHz Khủng long
Cache 15 MB SmartCache
Bus Speed 0 GT/s QPI
# of QPI Links 0
TDP 130 W
VID Voltage Range 0.65–1.30V.