Có ai biết đây là quả gì không?

ngày xưa thiếu thốn nên cái gì cũng ngon, nhiều lần nhớ lại kiếm lại ăn lại và thấy bình thường >.<

nó ngọt một vị ngọt độc đáo và 1 mùi thơm gần giống mùi hoa hồng ai đã từng ăn thì không thể quên đâu ! rất tiếc cơm mỏng quá ! cái hạt thì chiếm 2/3 của quả rồi! phải chi nó mà như trái mận thì chắc đc trồng nhiều!
Trồng bằng hạt thì dễ mà xin trái về ăn gieo hạt lên ngay nhưng lâu có trái hơn cành chiếc! Chiếc thì khoản 3 năm có trái, hạt thì chắc tầm 5 năm.

Last edited:
mình ăn quả này chắc cũng trên dưới 10 năm rồi đúng thật là khó quên
đúng là nó rồi thanks <3 <3 <3
Quả đó tên khoa học là: Rose Apple dân Miền Tây gọi là Trái Lý nhé
Giờ khó có giống lắm bạn ơi! Ai ăn vào là nhớ ngay :D

em nó đây:
quả này ở chổ mình Đà Lạt rất nhiều. "dân đia phương" Đà Lạt gọi là quả "Đào Lê" nhưng mình thấy ngoài Bắc gọi là "quả Roi" nếu chủ toppic muốn trồng thì đi du lịch và Đà Lạt 1 chuyến rồi lấy giống về trồng

em nó đây:
quả này này là quả ổi mà

Chuyện là vầy, mình từng được ăn 1 loại quả kỳ lạ, hình dạng quả gần giống như quả lựu - cái vỏ mỏng như vậy luôn, cấu tạo bên trong lại hơi giống quả vối ( hạt to, cùi mỏng), cùi ăn giòn giòn có nước như quả roi (mận) mùi thơm ngọt,thân lá cũng giống cây roi; hỏi thì không ai biết quả gì hết. Có ai từng ăn quả này bao giờ chưa :confused: Sở dĩ cứ suy nghĩ về nó mãi vì định tìm tên rồi mua giống về trồng :oops:
nếu như hạt to chiếm gần hết quả, vỏ mỏng, lúc non màu xanh tím, già có màu xanh, khi chín màu trắng, ăn quả thực chất là ăn vỏ quả, mùi thơm mát, vị ngọt dịu, như ở link này
http://khampha.thethaovanhoa.vn/trai-ly-kho-quen-c1022n20140414103920388p0.htm
thì ở quê mình gọi là quả "thị toi".
Cơ mà cây thị toi này mọc hoang, chứ chả ai trồng cả. Trước trong vườn có 2 cây, 1 cây ngay đầu hồi luôn.

em nó đây:
Hồi nhỏ nhà có trồng 1 cây ngoài mé mương...cũng uống nước hết mấy lần vì hái trái :v! Ngửi rất thơm nhưng nhìn chung ăn chả khác gì trái mận!!!

Hồi nhỏ nhà có trồng 1 cây ngoài mé mương...cũng uống nước hết mấy lần vì hái trái :v! Ngửi rất thơm nhưng nhìn chung ăn chả khác gì trái mận!!!
mình nghĩ chắc tùy quả với lại cây nữa, giống như cùng là roi nhưng có cây ra quả ngon có cây quả lại chua

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,159
173,253
Latest member
kotoro17

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week