Có nên có rule về bản quyền site cho người mang site về đầu tiên?

captchater

Banned
Reactions
1,956
MR
0.002
mình thấy ở nước ngoài các website luôn tôn trọng chủ quyền về mang site về. Topic của người mang site về đầu tiên mới đc giữ nguyên, còn các topic về cùng 1 site lập sau thì sẽ bị xóa. Mình thấy forum nên thêm rule bảo vệ quyền lợi của những người mang site về
Ưu điểm:
1 - tránh làm loãng nội dung site do chia ra nhiều topic khiến mọi người khó theo dõi
2 - tuyển ref tràn lan dù nhiều site chưa biết thông tin rõ ràng
3 - khiến người mang site về cảm thấy bị chơi xấu, ko đc tôn trọng

Nếu muốn tuyển ref cùng 1 site do người khác mang về trước thì phải có gì đó vượt trội hơn topic cũ như
1 - có chế độ rb tốt hơn topic cũ
2 - có hướng dẫn chi tiết hơn topic cũ
3 - có tut giúp người khác kiếm tiền tốt hơn topic cũ

Hãy cùng xây dựng 1 forum mmo vn đúng nghĩa, để những người đóng góp có quyền lợi của họ giúp họ tăng thêm sự đóng góp cho forum còn cứ kiểu không tôn trọng bản quyền thế này nhiều người có site ngon cũng ko chia sẻ vì mang site về chưa kịp tuyển người khác đã tranh lập topic khác tuyển ref làm ko có lợi ích gì mà còn bị pub site nên họ ko pub site nữa.

tớ nghĩ nếu đưa ra độc quyền thì nó sẽ thành độc đoán vì các mod sẽ phải đi so sánh cái chế độ hướng dẫn, chế độ rcb, bonus... của hai bài rồi mới quyết định del hay để sao à ??
cạnh tranh thì phát triển vậy thôi luôn là tất yếu .

chỉ có thể thêm 1 điều ví dụ cấm tuyển ref trong topic của người khác thì có thể dc

thì tất nhiên ,bộ cậu nghĩ 1 ngày ra đc bao nhiêu site mà khó khăn ?? Nói thật chứ forum mình là khá ổn định, MOD là nhiều và rảnh rỗi rồi đó. Việc thấy trùng site thì xử lý là việc nước ngoài làm , còn ở VN thì có vẻ như khó vì .... lí do là quen biết, là uy tín người lập, là tên tuổi người lập.....

Cạnh tranh nhưng cái quan trọng là tạo sự "cạnh tranh ngay trong thế giới MMO" tức là phải bỏ thời gian công sức , nghiên cứu tìm tòi mang site về. Chứ ko phải cạnh tranh kiểu ăn sẵn , ngồi đợi ông nào mang site về thì ngay lập tức 1' sau có topic khác lập theo mà nội dung ko khác gì. Đó có thể gọi là ăn cắp bản quyền.

Mình biết nhiều pro ko bao giờ muốn mang site về pub forum vì đơn giản kiếm đc tiền ref ở forum chẳng đc bao nhiêu khi vừa lập thì có 1 đông topic ăn theo -> chán -> ko bao giờ pub -> chơi theo nhóm. Vì vậy forum đình trệ ko có site mới trong khi hàng ngày vẫn có site mới, các forum nước ngoài vẫn update đều đặn. Forum mình dặm chân tại chỗ.

Site cùi thì luôn có những thông tin ảo nghe hấp dẫn -> thi nhau đâm đâu vào
Site làm việc chuyên nghiêp thì họ tập trung vào phát triển và tồn tại lâu dài nên chế độ ref thường thấp hoặc ko có -> ko có ai thèm mang về (cái này forum nước ngoài vẫn pub vì nó giúp cho site tồn tại lâu dài và họ lãi từ site là chính)
Site bình thường ( có thể tốt hoặc xấu) thì ref cũng đc nên vừa pub thì hàng load topic ăn theo -> chán chẳng muốn pub

Nói chung là mình nhiều khi nói chuyện với nhiều bạn trong forum này kiểu như ko hợp ý nhau hay các bạn cố tình ko hiểu ý mình (hoặc ko đọc kĩ những gì mình viết) mà trả lời toàn kiểu ko đâu, chán chẳng muốn nói.

Mình góp ý như vậy . BQT xem xét và tự quyết định.

Upvote 0
thì tất nhiên ,bộ cậu nghĩ 1 ngày ra đc bao nhiêu site mà khó khăn ?? Nói thật chứ forum mình là khá ổn định, MOD là nhiều và rảnh rỗi rồi đó. Việc thấy trùng site thì xử lý là việc nước ngoài làm , còn ở VN thì có vẻ như khó vì .... lí do là quen biết, là uy tín người lập, là tên tuổi người lập.....

Cạnh tranh nhưng cái quan trọng là tạo sự "cạnh tranh ngay trong thế giới MMO" tức là phải bỏ thời gian công sức , nghiên cứu tìm tòi mang site về. Chứ ko phải cạnh tranh kiểu ăn sẵn , ngồi đợi ông nào mang site về thì ngay lập tức 1' sau có topic khác lập theo mà nội dung ko khác gì. Đó có thể gọi là ăn cắp bản quyền.

Mình biết nhiều pro ko bao giờ muốn mang site về pub forum vì đơn giản kiếm đc tiền ref ở forum chẳng đc bao nhiêu khi vừa lập thì có 1 đông topic ăn theo -> chán -> ko bao giờ pub -> chơi theo nhóm. Vì vậy forum đình trệ ko có site mới trong khi hàng ngày vẫn có site mới, các forum nước ngoài vẫn update đều đặn. Forum mình dặm chân tại chỗ.

Site cùi thì luôn có những thông tin ảo nghe hấp dẫn -> thi nhau đâm đâu vào
Site làm việc chuyên nghiêp thì họ tập trung vào phát triển và tồn tại lâu dài nên chế độ ref thường thấp hoặc ko có -> ko có ai thèm mang về (cái này forum nước ngoài vẫn pub vì nó giúp cho site tồn tại lâu dài và họ lãi từ site là chính)
Site bình thường ( có thể tốt hoặc xấu) thì ref cũng đc nên vừa pub thì hàng load topic ăn theo -> chán chẳng muốn pub

Nói chung là mình nhiều khi nói chuyện với nhiều bạn trong forum này kiểu như ko hợp ý nhau hay các bạn cố tình ko hiểu ý mình (hoặc ko đọc kĩ những gì mình viết) mà trả lời toàn kiểu ko đâu, chán chẳng muốn nói.

Mình góp ý như vậy . BQT xem xét và tự quyết định.

ô hay chưa ai làm gì mà bác đã dỗi và nói lẫy rồi thì làm sao ae đóng góp ý kiến tự nhiên và thẳng thắn dc, hì hì ^_^

Upvote 0
ô hay chưa ai làm gì mà bác đã dỗi và nói lẫy rồi thì làm sao ae đóng góp ý kiến tự nhiên và thẳng thắn dc, hì hì ^_^

mình đâu có dỗi mà kết luận luôn cho anh em đỡ phải nói qua nói lại vì chắc là ko hiểu ý nhau hoặc ko cùng quan điểm ,lên 2,3 comment cùng 1 nội dung và trả lời cứ nói đi nói lại à :D
Giờ kết luận 1 câu để anh em ko cãi nữa mà chuyển qua đọc kĩ lại rồi kết luận theo luôn ;)

Upvote 0
^ Nó có bị khùng đâu mà lựa upline rb thấp hay thua v.v.

Thế nên có site gì mới mà chén ngon hay cái cũ mà cách chiến mới éo bao giờ người ta đem về với những kiểu comment và ý nghĩ như thế => Tâm lý chung ... Là đem về làm kẹc gì để thằng khác nó cạnh tranh??? => Nhanh nát ??? => Thà ăn 1 mình no lâu :m131:

Upvote 0
mình đâu có dỗi mà kết luận luôn cho anh em đỡ phải nói qua nói lại vì chắc là ko hiểu ý nhau hoặc ko cùng quan điểm ,lên 2,3 comment cùng 1 nội dung và trả lời cứ nói đi nói lại à :D
Giờ kết luận 1 câu để anh em ko cãi nữa mà chuyển qua đọc kĩ lại rồi kết luận theo luôn ;)

khi đọc kĩ lại tớ thấy đây cũng là ý hay có thể áp dụng ở các box ref của ptc hay hyip.... còn những box khác thì nên để nguyên nhưng phải đề ra yêu cầu đối với người tuyển ref câu có thể cho ý kiến về vấn đề này ko ????

Upvote 0
khi đọc kĩ lại tớ thấy đây cũng là ý hay có thể áp dụng ở các box ref của ptc hay hyip.... còn những box khác thì nên để nguyên nhưng phải đề ra yêu cầu đối với người tuyển ref câu có thể cho ý kiến về vấn đề này ko ????
thì mình gợi ý thôi còn tùy theo box theo mod mà thêm bớt thế nào cho phù hợp :D

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,680
Latest member
vietgermanpath

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week