Có nên hợp tác làm ăn với bạn?

Ý kiến củâ bạn?

• Nên hợp tác

Votes: 1 8.3%
  • Đợi có vốn rồi tự làm tự ăn

Votes: 11 91.7%

• Total voters
    12
em cũng rơi vào tình thế giống bác, và cũng làm giống bác, tự làm tự ăn :D. chúc bác thành công

Có một vấn đề nữa là mình ko biết lấy lý do gì cho thỏa đáng để khỏi mất lòng nhau.

Vấn đề nằm ở 2 chỗ:
1. Có một người bằng tuổi mình, tính nóng nảy, mà nóng quá mất khôn, có gì là tuôn ra luôn và bảo thủ....luôn kiên định vs ý kiến của mình dù đó là sai. Nếu sau có làm thì cũng có chuyện thôi/
2. Dự án này lấy tiền team ra để làm, nên chắc chắn thuộc về team, coi như là mình đi làm thuê mịa rồi.

Nếu từ chối thì lựa lý do nào đây? vì nếu lý do ko thỏa, ko khéo mất bạn như chơi....

Nếu làm team hùng vốn làm ăn thì giống dạng công ty cổ phần, cũng có phần của mình trong đó, nên có thể coi là làm thuê 1 nửa.

Có nhiều cách từ chối mà, tại bác quan trọng tình bạn quá thôi. Đối với mình, ko hợp lòng nhau thì nói thẳng, để kiếm người khác phù hợp với mình hơn.

cứ làm dự án đầy đủ , hợp đồng hợp tác đàng hoàng, ai lo phần nào, ai chịu trách nhiệm phần nào, và quyền lợi với mỗi thành viên dự án như thế nào , nêu rõ trước khi chính thức hợp tác thì mới mong bền vững đc , và quan trọng là những người bác định hợp tác thì bác phải tin dc họ cơ, nếu k lỡ k còn hợp tác đc với nhau thì ý tưởng của bác sẽ dc người ta tận dụng và người thua thiệt là bác, vì bác ít vốn hơn so với họ :)

sao chuyện gì cậu cũng mang lên đây vậy. Có gì thì cứ ae thảo luận vs nhau. Tuấn Anh ? :))

Người ta đi hỏi cách giải quyết vấn đề chứ không hề mang chuyện nhà ra cho thiên hạ phán xét hay vạch áo cho người xem lưng. Đơn giản là đây là diễn đàn làm ăn và có nhiều người góp ý đứng đắn.
Mình ko biết bạn có phải ở nhóm kia ko hay chỉ là người quen, nhưng nếu là trong nhóm kia thì việc chủ thớt tách ra là quá chuẩn rồi.

Đã nói toẹt ra vs anh lớn tuổi hơn mình.....2 vấn đề mình mắc phải..

p.s: cơ bản là mất phương hướng, nên đăng lên đây để ae cho mình cái hướng đi tốt và đúng đắn nhất thôi....

sao chuyện gì cậu cũng mang lên đây vậy. Có gì thì cứ ae thảo luận vs nhau. Tuấn Anh ? :))
** hôm trước đang làm việc có thằng gọi ....bảo ở cục C50.....đang làm việc nên éo tập trung nó nói cái gì chỉ nghe mỗi từ hacker...rồi gửi email công văn gì đó.

Khổ nỗi email mình có chục cái....lục lại é* thấy cái công văn nào...một phút hú hồn.

Chú là hacker à, pm yahoo có việc nhé :)

chưa gì mà nó dằn mặt bạn rùi, thì ko nên hợp tác làm gì, để sau có vốn rùi tự làm ngon hơn bạn à :D

Có một vấn đề nữa là mình ko biết lấy lý do gì cho thỏa đáng để khỏi mất lòng nhau.

Vấn đề nằm ở 2 chỗ:
1. Có một người bằng tuổi mình, tính nóng nảy, mà nóng quá mất khôn, có gì là tuôn ra luôn và bảo thủ....luôn kiên định vs ý kiến của mình dù đó là sai. Nếu sau có làm thì cũng có chuyện thôi/
2. Dự án này lấy tiền team ra để làm, nên chắc chắn thuộc về team, coi như là mình đi làm thuê mịa rồi.

Nếu từ chối thì lựa lý do nào đây? vì nếu lý do ko thỏa, ko khéo mất bạn như chơi....
cái này cứ nói thẳng ko gì phải sợ mất bạn, nếu chỉ vì điều này mà tụi nó quay lưng thì nên mừng đi :)

Con mình thì mình nuôi thôi bác. Chưa nuôi đc thì đừng đẻ. Muốn đẻ phải bằng mọi cách để nuôi :D

** hôm trước đang làm việc có thằng gọi ....bảo ở cục C50.....đang làm việc nên éo tập trung nó nói cái gì chỉ nghe mỗi từ hacker...rồi gửi email công văn gì đó.

Khổ nỗi email mình có chục cái....lục lại é* thấy cái công văn nào...một phút hú hồn.

Chú là hacker à, pm yahoo có việc nhé :)
sẵn sàng bác. bác cứ pm cho rổ giá thì em làm.

Tình hình là mình có 1 ý tưởng làm website ABC để kinh doanh XYZ, với mình, nếu một cá nhân làm thì chưa biết bao giờ mới triển khai...mà ko triển khai thì ko biết kết quả thành cong hay thất bại.

Nay mình có đưa ý tưởng đó lên TEAM mình đang làm việc và họ đồng ý hùn vốn và cho mình làm leader dự án (ý tưởng) đó. Hôm nay họp thằng trưởng team đó có nó vs mình câu này: Nhưng tớ phải nói với cậu câu này, dự án này là team bỏ vốn ra, nên cậu ko nên nghĩ đó là dự án của mỗi cá nhân cậu (ý là dự án đó là của team), và bảo mình viết một bản phân tích chi tiết.

Mình biết nếu làm ăn chung kiểu này sẽ phát sinh vấn đề, ko cùng quản điểm sau này, tỷ lệ ăn chia lời lỗ,...và cái chính là ko phải dự án của mình nữa...

Mình thì vẫn thích tự làm tự ăn, nhưng nếu tự làm thì chẳng biết bao giờ có vốn để mà hiện thực hóa, mà nếu hợp tác với team thì sau này sẽ có nhiều vấn đề phát sinh,...

Mong các bạn cho ý kiến: Nên hợp tác hay nên đợi có vốn rồi làm?
Cậu kia nói như vậy là chí phải, hùn vốn thì dự án đó ko còn là của cá nhân nào cả, Vì cậu ta sợ cậu nghĩ là mình làm leader thì mình có quyền quyết định tất nên rào trước. Do đó mới sinh ra khoản hợp đồng(quy định nhiệm vụ, công việc, trách nhiệm, quyền hạn và cả ăn chia....), càng rõ ràng, càng chi tiết thì về sau càng dễ làm việc.

Đã từng hùn hạp làm ăn và rút ra kinh nghiệm tránh các dạng người sau khi làm ăn chung
1. Người cọc tính, bảo thủ: hùn hạp với thể loại này tỷ lệ fail là 99%
2. Người thờ ơ, vô trách nhiệm: nên tránh xa
3. Người hay thể hiện, ranh mãnh, khôn vặt: thành công thì nó đá bạn, thất bại thì nó cho bạn lãnh đạn

Tình hình là mình có 1 ý tưởng làm website ABC để kinh doanh XYZ, với mình, nếu một cá nhân làm thì chưa biết bao giờ mới triển khai...mà ko triển khai thì ko biết kết quả thành cong hay thất bại.

Nay mình có đưa ý tưởng đó lên TEAM mình đang làm việc và họ đồng ý hùn vốn và cho mình làm leader dự án (ý tưởng) đó. Hôm nay họp thằng trưởng team đó có nó vs mình câu này: Nhưng tớ phải nói với cậu câu này, dự án này là team bỏ vốn ra, nên cậu ko nên nghĩ đó là dự án của mỗi cá nhân cậu (ý là dự án đó là của team), và bảo mình viết một bản phân tích chi tiết.

Mình biết nếu làm ăn chung kiểu này sẽ phát sinh vấn đề, ko cùng quản điểm sau này, tỷ lệ ăn chia lời lỗ,...và cái chính là ko phải dự án của mình nữa...

Mình thì vẫn thích tự làm tự ăn, nhưng nếu tự làm thì chẳng biết bao giờ có vốn để mà hiện thực hóa, mà nếu hợp tác với team thì sau này sẽ có nhiều vấn đề phát sinh,...

Mong các bạn cho ý kiến: Nên hợp tác hay nên đợi có vốn rồi làm?
bạn cần bao nhiêu vốn?

như mình thì >>> chờ tự xoay đủ vốn rồi tự làm, TỰ QUYẾT, TỰ HƯỞNG

thứ 1: quan trọng nhất tránh lộ "TUT"
thứ 2: tránh phát sinh mâu thuẫn, ko đồng tình quan điểm sau này làm mất quyết đoán, thiệt hại...

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,150
173,241
Latest member
tieubao00

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week