Có nên nghĩ học ở tuổi 17 không

hồi đầu bước chân vào mmo mình cũng kiếm đc chút ít hoanh hoang khoe với ba mẹ, hồi đó là cuối năm lớp 12, dù ba mẹ có khuyên mình tới đâu mình cũng chỉ cvâng dạ cho qua, và kết quả năm đó trượt tốt nghiệp... thời gian đầu mình chưa cảm thấy có gì là bất ổn, cho tới 1 hôm tụi bạn về nghỉ hè họp lớp, mình đi dự chúng nó kể đi học thế này thế kia, quen bạn này bạn kia, ngồi gốc quán ăn cảm thấy tủi thân không có chuyện gì để kể với tụi nó. tối đó mình về trong lòng nặng trịu, ruơm rướm nước mắt.. chạy tót lên phòng rồi lại lao đầu vào máy tính ngồi ngâm cứu mmo, rồi ba mình lên hỏi hôm nay đi họp lớp vui không con? mình không biết trả lời ra sao.. rồi ba mình nói chắc buồn lắm phải không? bây giờ vẫn chưa muộn đâu cụ cậu... mình cảm thấy đc an ủi phần nào.. tối đó tắt máy tính đi ngủ sớm.. nằm suy nghĩ 1 đêm trắng.. khi quay sang nhìn đồng hồ thì lúc đó đã là 7h sáng.. cũng như mọi hôm thôi nhưng cảm thấy muốn đến trường và làm lại từ đầu. mình đã vạch ra kế hoạch mmo chiếm 30% thời gian trong 8 tiếng và học chiếm 50% trong 8 tiếng đó, 20% còn lại phụ giúp ba bán nước. cứ thế mỗi ngày trôi qua hết mua hè. bắt đầu 1 năm học mới, mình lại vắc mặt lên trường gặp thầy giáo chủ nhiệm cũ xin đi học ôn thi lại..( lúc đó cảm thấy xấu hổ lắm) nhưng dần dần cũng quen tới khi thi tốt nghiệp và mình đã dỗ, liền ngay trong năm đó thừa thắng sông lên vắc balo đi thi trường học viện báo chí..( chỉ thi mỗi trường đó :D) kết thúc hôm thứ 2 bước ra cổng trường mình không xác định là sẽ đỗ đại học bao giờ cả chỉ là muốn đi thi cho biết. nhưng điều kỳ diệu đã đến, không ngờ tài chém gió của mình cũng được tính điểm tổng 3 môn đc 22,5đ. và có giấy gọi nhập học. khi cầm giấy báo trên tay mình cảm thấy run run và phấn khởi lắm.. ba, mẹ bước tới và nói 1 câu, đây mới chỉ là bắt đầu thôi cu ạ. còn trặng đường 4 năm nữa không biết cu có vượt qua đc không? lúc đó mình đang vui sướng không nghĩ ngợi nhiều, lièn bảo ba me chuẩn bị cho 2 năm cơm mời bạn bè tới oánh chén 1 bữa :), và rồi cũng tới ngày lên đường xuống thủ đô kiếm chữ.. trong 4 năm học mình ngại gọi về xin tiền ba mẹ lắm vì ba mẹ mình cũng không có, định mở mồm xin cái láp tốp nhưng nghĩ cho ba mẹ lại không giám xin, hôm sau ngày đầu nhập trường mình điện về cho ba gửi câp máy tính cũ nát gắn bó với mình suốt 3 năm THPT xuống cho mình và bắt đầu nối lại nghiệp mmo, nói thực sinh viên mà nhiều time rảnh lắm, trong thời gian 4 năm sinh viên mình không gọi xin tiền ba mẹ 1 lần nào trừ 2 tháng đầu tiên nhập trường.. khoảng thời gian đó mình có trọ cùng khu 1 cô bé người hà giang, nhìn e ý cũng khá xinh mà lại ngoan ngoãn, mỗi lần mình không nấu cơm gì là cô bé lại mang cơm sang cho, rồi nói 1 câu ăn đi con tó, không ăn là chết đói đấy.. rồi nảy sinh tình cảm yêu nhau suốt 3 năm rưới.. tới khi tốt nghiệp về nhà khi đó mình chẳng nghĩ là sẽ cưới cô ấy vì cô ấy ở qua xa.. nhưng số phận thế nào chú cô ấy lại ở gần xóm nhà mình mà trong thời gian yêu nhau cô ấy không hề nói với mình... rồi 1 ngày đẹp trời cô ấy bỗng suất hiện gần nhà mình.. lúc đầu nhìn thấy đằng sau lưng thôi nhưng lại nhìn xuống thấy cái mông quen quen :)) liền lôi điện thoại ra gọi hoa ra chính là y.. khi cô ấy quay lại lúc đó chỉ muốn chạy ra ôm thật chặt, nhưng lại ngại mới sáng sớm đã ôm gái hàng xóm dị nghị :)) và rồi cái gì đến cũng đến tới mùa thi công chức mình với cô ấy đi nộp hồ sơ vào cơ quan nọ.. và số phận lại mỉm cười với mình lần nữa.. thế là từ hôm có kết quả cả 2 đứa mình đã có công ăn việc làm với đồng lương của mình là 2tr700k/1 tháng (cộng thêm mmo nữa cũng đủ sống) :D nhận tháng lương đầu tiên sao cảm thấy nó ý nghĩ thế giống như khi nhận đc pay từ mmo vậy :D.. thế là 2 đứa chúng mình kết hôn và bây giờ có 1 thằng cu cũng ham máy tính như bố nó.. :D :p:p
>>>>>kể câu truyện không liên quan cho lắm nhưng mình khuyên bạn nên tiếp tục cố gắng học bạn mới có 17 còn kém mình 1 tưởi ở cái độ tuổi minh chán đó.. tất cả đều chưa muộn cố gắng nhé e zai... :rolleyes::rolleyes: <<

Thì thời học sinh ai mà chẳg có những lúc chán nản muốn bỏ học như vậy. Muốn tg trôi thật nhanh để làm cái gì mình thích đó. B cũng khá may mắn và giỏi khi còn nhỏ tuổi mà đã kiếm đc nhiều tiền hơn cả bm. Nhưg cũng chính vì thế nên h lại muốn bỏ vì chắc b nghĩ sẽ theo mmo r nọ kia. Nhưg thôi cứ cố học nốt cố lấy 1 cái bằng c3 r muốn làm gì cũng đc. H thì chưa hối hận đâu nhưg sau này ngồi nghĩ lại hối hận lắm. Mình cũng vậy h tự nhiên lại chán ngành mình đag học và thấy k hợp nữa. Nhưg đi đc 1 nửa chẳg đg r thôi sẽ đi tiếp. Làm lại từ đầu chắc die vs nhà mình cũng k có đk, bm mình cũng già cả r.
Đừng bỏ học làm gì. Cố thêm 1 năm nữa mấy tháng thôi vì cuối năm gv tạo đk học cho hs lắm,cũg k mất gì đâu.

vâng em đang suy ra chiến lược đang tính chắn nuôi trang trại côn trùng tệ hại giờ chưa có vốn đã gặp được cong ty thu mua khảng 4 năm nưa em tiến xa hơn
Nghe tếu vãi....đúng cách ăn nói của người chả biết gì....tiền 1 đống,,,kiến thức kinh nghiệm 1 đống....làm ăn còn chết lên chết xuống....trong khi....
P/S: khuyên nhủ hoài làm gì các bạn....còn học bổ túc được mà. vài năm nữa rồi sẽ biết...chỉ hy vọng dùm em 1 cái. đó là ba mẹ của em có...tiền....vâng...rất nhiều tiền...

:D bố mẹ mong em học làm sĩ quan thì chắc gia đình nhà em cũng k phải dạng vừa đâu :) nếu nhà đã có chân như vậy thì cứ học nốt cấp 3 đi. ! làm sĩ quan ra đời nhiều người nể cũng oai lắm !

Học ko ra tiền nhưng là để có kiến thức và tư duy. Sau này có muốn làm ăn lớn hay gặp khó khăn thì 2 cái đó có thể giúp bản thân. Đừng vì cái lợi trước mắt mà đánh mất cái lâu dài.

Giờ chán học rồi thì chịu, học nữa thì cũng chỉ được cái bằng cấp.
Nghĩ học rồi thì ráng mà làm việc, đừng thấy còn trẻ mà lo chơi. Ba mẹ thấy lo làm ăn cũng vui

Giờ chán học rồi thì chịu, học nữa thì cũng chỉ được cái bằng cấp.
Nghĩ học rồi thì ráng mà làm việc, đừng thấy còn trẻ mà lo chơi. Ba mẹ thấy lo làm ăn cũng vui
mình cũng đồng ý với bác này, mình thấy những người trẻ như mình bây giờ chơi nhiều lắm, thậm chí là mình mình còn bị cám dỗ mà

Theo mình nghĩ có 2 trường hợp thế này

1. Nghĩ học: nếu không ham học, thì không biết bạn thi cuối cấp có đủ điểm để lấy được cái bằng hay không nên nghĩ học bây giờ có thể tiết kiệm thời gian và dành thời gian ấy để kiếm tiền trên mmo nhưng bạn nên nhớ một điều là nếu nghĩ bây giờ, không có bằng cấp 3 sau này sẽ làm gì nếu như mmo không thể kiếm được tiền nữa ?

2. Đi học tiếp : cố gắng mà học để lấy cái băng cấp 3 rồi đi học cao đẳng hay gì đó kiếm một cái nghề nuôi bản thân sau này còn mmo thì là việc làm tay trái để kiếm thêm thu nhập.

Tương lai là của bạn, không ai quyết định cho bạn được ngoại trừ bản thân bạn. Mình chỉ có đôi lời thế thôi :)

Nghe tếu vãi....đúng cách ăn nói của người chả biết gì....tiền 1 đống,,,kiến thức kinh nghiệm 1 đống....làm ăn còn chết lên chết xuống....trong khi....
P/S: khuyên nhủ hoài làm gì các bạn....còn học bổ túc được mà. vài năm nữa rồi sẽ biết...chỉ hy vọng dùm em 1 cái. đó là ba mẹ của em có...tiền....vâng...rất nhiều tiền...
sao lại anh có kiếm tra đầu óc khi viết chưa

hồi đầu bước chân vào mmo mình cũng kiếm đc chút ít hoanh hoang khoe với ba mẹ, hồi đó là cuối năm lớp 12, dù ba mẹ có khuyên mình tới đâu mình cũng chỉ cvâng dạ cho qua, và kết quả năm đó trượt tốt nghiệp... thời gian đầu mình chưa cảm thấy có gì là bất ổn, cho tới 1 hôm tụi bạn về nghỉ hè họp lớp, mình đi dự chúng nó kể đi học thế này thế kia, quen bạn này bạn kia, ngồi gốc quán ăn cảm thấy tủi thân không có chuyện gì để kể với tụi nó. tối đó mình về trong lòng nặng trịu, ruơm rướm nước mắt.. chạy tót lên phòng rồi lại lao đầu vào máy tính ngồi ngâm cứu mmo, rồi ba mình lên hỏi hôm nay đi họp lớp vui không con? mình không biết trả lời ra sao.. rồi ba mình nói chắc buồn lắm phải không? bây giờ vẫn chưa muộn đâu cụ cậu... mình cảm thấy đc an ủi phần nào.. tối đó tắt máy tính đi ngủ sớm.. nằm suy nghĩ 1 đêm trắng.. khi quay sang nhìn đồng hồ thì lúc đó đã là 7h sáng.. cũng như mọi hôm thôi nhưng cảm thấy muốn đến trường và làm lại từ đầu. mình đã vạch ra kế hoạch mmo chiếm 30% thời gian trong 8 tiếng và học chiếm 50% trong 8 tiếng đó, 20% còn lại phụ giúp ba bán nước. cứ thế mỗi ngày trôi qua hết mua hè. bắt đầu 1 năm học mới, mình lại vắc mặt lên trường gặp thầy giáo chủ nhiệm cũ xin đi học ôn thi lại..( lúc đó cảm thấy xấu hổ lắm) nhưng dần dần cũng quen tới khi thi tốt nghiệp và mình đã dỗ, liền ngay trong năm đó thừa thắng sông lên vắc balo đi thi trường học viện báo chí..( chỉ thi mỗi trường đó :D) kết thúc hôm thứ 2 bước ra cổng trường mình không xác định là sẽ đỗ đại học bao giờ cả chỉ là muốn đi thi cho biết. nhưng điều kỳ diệu đã đến, không ngờ tài chém gió của mình cũng được tính điểm tổng 3 môn đc 22,5đ. và có giấy gọi nhập học. khi cầm giấy báo trên tay mình cảm thấy run run và phấn khởi lắm.. ba, mẹ bước tới và nói 1 câu, đây mới chỉ là bắt đầu thôi cu ạ. còn trặng đường 4 năm nữa không biết cu có vượt qua đc không? lúc đó mình đang vui sướng không nghĩ ngợi nhiều, lièn bảo ba me chuẩn bị cho 2 năm cơm mời bạn bè tới oánh chén 1 bữa :), và rồi cũng tới ngày lên đường xuống thủ đô kiếm chữ.. trong 4 năm học mình ngại gọi về xin tiền ba mẹ lắm vì ba mẹ mình cũng không có, định mở mồm xin cái láp tốp nhưng nghĩ cho ba mẹ lại không giám xin, hôm sau ngày đầu nhập trường mình điện về cho ba gửi câp máy tính cũ nát gắn bó với mình suốt 3 năm THPT xuống cho mình và bắt đầu nối lại nghiệp mmo, nói thực sinh viên mà nhiều time rảnh lắm, trong thời gian 4 năm sinh viên mình không gọi xin tiền ba mẹ 1 lần nào trừ 2 tháng đầu tiên nhập trường.. khoảng thời gian đó mình có trọ cùng khu 1 cô bé người hà giang, nhìn e ý cũng khá xinh mà lại ngoan ngoãn, mỗi lần mình không nấu cơm gì là cô bé lại mang cơm sang cho, rồi nói 1 câu ăn đi con tó, không ăn là chết đói đấy.. rồi nảy sinh tình cảm yêu nhau suốt 3 năm rưới.. tới khi tốt nghiệp về nhà khi đó mình chẳng nghĩ là sẽ cưới cô ấy vì cô ấy ở qua xa.. nhưng số phận thế nào chú cô ấy lại ở gần xóm nhà mình mà trong thời gian yêu nhau cô ấy không hề nói với mình... rồi 1 ngày đẹp trời cô ấy bỗng suất hiện gần nhà mình.. lúc đầu nhìn thấy đằng sau lưng thôi nhưng lại nhìn xuống thấy cái mông quen quen :)) liền lôi điện thoại ra gọi hoa ra chính là y.. khi cô ấy quay lại lúc đó chỉ muốn chạy ra ôm thật chặt, nhưng lại ngại mới sáng sớm đã ôm gái hàng xóm dị nghị :)) và rồi cái gì đến cũng đến tới mùa thi công chức mình với cô ấy đi nộp hồ sơ vào cơ quan nọ.. và số phận lại mỉm cười với mình lần nữa.. thế là từ hôm có kết quả cả 2 đứa mình đã có công ăn việc làm với đồng lương của mình là 2tr700k/1 tháng (cộng thêm mmo nữa cũng đủ sống) :D nhận tháng lương đầu tiên sao cảm thấy nó ý nghĩ thế giống như khi nhận đc pay từ mmo vậy :D.. thế là 2 đứa chúng mình kết hôn và bây giờ có 1 thằng cu cũng ham máy tính như bố nó.. :D :p:p
>>>>>kể câu truyện không liên quan cho lắm nhưng mình khuyên bạn nên tiếp tục cố gắng học bạn mới có 17 còn kém mình 1 tưởi ở cái độ tuổi minh chán đó.. tất cả đều chưa muộn cố gắng nhé e zai... :rolleyes::rolleyes: <<
Như chuyện cổ tích, cảm ơn bạn nhé nhờ bạn mình lại có thêm động lực để học tập. Chúc 2 bạn hạnh phúc nhé

Em cảm thấy lưioi biến khi đi học và không muốn học tiếp nữa chỉ coi nó như là 1 nghĩa vụ đạo làm con của mình ,em cảm thấy chán nản khi ngồi trong lớp học và để học những tiết học coi như là không có ích gì hết.Khi ngồi thực lại như em cảm nhận được thời gian nó đang trôi rất nhanh mà em bây giờ đang ngồi trong lớp lúc này em cảm thấy mình như đang phí phạm thời gian quá .Vâng các bác có thể coi như em là 1 kẻ lười biến

nhưng khi làm mmo thì em cảm thấy rất hăng say và em coi nó như ý tưởng để em làm giàu không có cách nào nhanh bằng mmo và cũng sắp hè đến rồi băn khoăn có nên nói cho ba mẹ mình biết hay không giờ ba mẹ em chưa biết được mức thu nhập củ em mỗi tháng nữa.Ba mẹ hy vọng em trở thành sĩ quan để nở mài nở mặt với dòng họ nhưng điểm số trong lớp của em coi như het sức tệ hại:(:( em cảm thấy mệt mỏi khi sáng và trưa đi học đến 5h mới về rồi phải làm mmo nưa em cảm thấy hết sức mệt mỏi kết hợp 2 ngành
Em đam mê mmo [offer+ptc].Em thích được làm việc kiếm tiền ngay bây giờ để không uổng phí thời gian trôi ba me em năm nay cũng có tuổi mình buổi sáng [tập thể dục ăn sáng vui chơi] buổi trưa về nhà làm việc đến chiều tối uống cafe đá bóng :rolleyes::rolleyes::oops:
Anh em ho khảo sát em có nên nghĩ học luôn vào mua hè này không:oops::oops:
em nên đi học để biết nói chuyện khiêm tốn với người lớn tuổi và để hiểu hơn về xã hội. nói thật với em ko có trình độ mà tham gia mmo sớm thì kiểu gì cũng đến lúc công việc đổ bể thôi. đừng nghĩ offer và ptc em có thể cheat đc cả đời. nghĩ dài ra 1 chút đi

Ngồi máy tính nhiều thành tự kỷ mất ấy?nên đi học gặp bạn bè, bổ sung kiến thức. chúc bạn có suy nghĩ chín chắn

:) bạn nên lập kế hoạch cho con đường của bạn và chứng minh cho cha mẹ tin, làm sao cho họ ủng hộ, đó là một bài toán khó đấy nhưng không phải ko làm được. nếu ko làm được thì bạn ko nên bỏ học mà phải cố gắng cho cả 2. Chi tiết nhỏ thành công mới lớn!

Announcements

Forum statistics

Threads
421,059
173,141
Latest member
galammmo

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back