Đăng kí đi phát đồ ăn cho người vô gia cư tại Hà Nội - lần 01 tháng 09/2015

Status
Not open for further replies.
Cảm ơn bạn đã bỏ thời gian cm cho mình hiểu, những việc từ thiện khác mình cũng đã từng theo dõi qua và thấy nó cần thiết ko có gì để nói, mình thắc mắc ở đây là các bạn duy trì phát cơm hàng tuần hàng tháng cho người vô gia cư ko hiểu họ có thật sự đói đến nỗi ko có cơm ăn ko?

Cảm ơn bạn đã bỏ thời gian cm cho mình hiểu, những việc từ thiện khác mình cũng đã từng theo dõi qua và thấy nó cần thiết ko có gì để nói, mình thắc mắc ở đây là các bạn duy trì phát cơm hàng tuần hàng tháng cho người vô gia cư ko hiểu họ có thật sự đói đến nỗi ko có cơm ăn ko?
tùy theo mùa mà tụi mình phát đồ cho phù hợp ,ở hà nội hiện tại không chỉ phát cơm mà còn có nước và bánh tuy nhiên để rõ hơn về tình hình ở hà nội như thế nào thì @huynga1988 trả lời sẽ chính xác hơn ,vì đó là người lãnh đạo mmo4me charity ở hà nội cũng như là người đi trực tiếp thì sẽ có câu trả lời hay hơn
còn ở sài gòn thì ngoài đồ ăn thức uống ,bánh kẹo thì còn có thuốc men ,bạn xem bài report mới nhất đi phát quà vào tháng này cách đây 2 hôm ở sài gòn ,tuy nhiên cho dù ở sài gòn hay hà nội thì cũng thường sẽ phát đồ theo mùa và nhu cầu của người vô gia cư ,ví dụ như mùa lạnh thì sẽ phát mền và áo ấm
https://mmo4me.com/threads/report-hinh-mmo4me-charity-phat-qua-dem-11-09-tai-tp-hcm.266632/

@huynga1988 vào trả lời cho soonlove ở khu vực hà nội nhé

Bạn ơi,ngay từ đầu tớ cũng bảo bạn để ý tới báo cáo thu-chi từ phía MMO4ME CHARITY hàng tháng thì bạn sẽ thấy mọi người ngoài phát đồ ăn,nước uống thì còn phát thuốc men và đồ đạc cá nhân nữa mà.Hơn thế nữa,việc đi phát đồ ăn diễn ra với tần suất ít dựa vào sự ủng hộ của mọi người.Còn việc tại sao phải duy trì,thì do bạn có một số thứ chưa hiểu về người vô gia cư nên bạn nghĩ người vô gia cư là những người có sức khỏe,ko lao động mà nhờ vào sự trợ giúp của mọi người.thật ra Không phải tất cả là như vậy đâu bạn,đó là một số rất ít,nhưng bọn tớ khi đi phát cũng biết những đối tượng nào như vậy và tránh không phát đó bạn.Hii,người vô gia cư không phải là những người ngày đêm ngồi 1 chỗ ngửa tay đâu bạn.Cuộc sống quá cơ cực làm người ta ko có chỗ đễ nương náu thui bạn.Giúp đỡ 1 việc nhỏ với họ kèm theo 1 động lực tinh thần lớn lao về tình người.Như việc bạn mua đồ giùm những ng già,em nhỏ ấy.
Đi phát đồ ăn sẽ gặp rất nhiều hoàn cảnh đáng thương và thấy việc mình làm ý nghĩa bạn ạ.Những ông cụ,bà cụ co ro nằm ở mái hiên.Tụi tớ phát bánh mì,mọi người ăn ngay lập tức và bảo từ sáng giờ chưa ăn gì.Thậm chí có những người còn gửi lại 1 chiếc bánh mì bảo để phát cho người vô gia cư ngay sát bên đó.Những tình nghĩa trong cơn khó khăn quí hóa biết bao.Ở địa vị của họ,họ còn sẵn sàng nhường cơm sẻ áo cho người "hàng xóm".
Hi,đêm về với chúng ta là giấc ngủ trong căn nhà thân thương.Còn họ phải đối mặt với màn trời,chiếu đất và chiếc bụng ro re kêu đói.

Last edited by a moderator:
Nói 1 chút về người vô gia cư, ở Châu Âu đa số họ đến từ các nước đang có nội chiến, nơi mà họ ko sống được nữa. Còn VN mình như bạn nói họ đến từ các làng quê, vậy ko phải họ đã chọn con đường đó sao? họ bỏ làng bỏ nhà cửa để đến các tp tìm kiếm việc làm hoặc lòng thương hại? Nếu để làm việc thì 1 ngày đi nhặt rác ko đủ mua 1 đĩa cơm hay ổ bánh mì cần gì đến sự bố thí của chúng ta? Còn những người suốt ngày vạ vật ngoài đường ngửa tay cầu xin trong khi thân thể lành lăn thì tốt nhất nên tránh xa, hiện nay các thành phố lớn đã cấm các đối tượng này bén mảng. Về những người già ko còn sức lao động thì mỗi tỉnh thành đều có các trung tâm cho người già và người tàn tật, ko lẽ nơi đó ko đủ nhân đạo và ko đủ chỗ cho họ? Ngoài lề 1 chút mình thấy những tấm ảnh các bạn đưa lên khi nhận phần quà từ tay các bạn ko mấy người trong đó thể hiện sự vui mừng mà là vẻ mặt dửng dưng ko cảm xúc, vậy họ đã bế tắc đến mát hết cảm xúc hay họ đang cảm thấy bị làm phiền?
Mình ko nói về các điều xa xôi như xây trường học chữa những căn bệnh hiểm nghèo cho bất kì người nào. Mình có lướt qua 1 số topic của các bạn và thấy mua BHYT cho người nghèo, cái này cũng là 1 lựa chọn. Còn như ý mình nói ở trên là chăm sóc cho các e nhỏ, những mầm non tương lai. Nếu ko có nhiều kinh phí thì chọn vài em cũng dc, hoặc đưa ra những chương trình như mỗi người hỗ trợ 1 e... mình sẵn sàng nuôi 1 e nhỏ đến khi trưởng thành nếu xác nhận được đối tượng cần giúp đỡ, dĩ nhiên trong khả năng cho phép của mình.
Trên đây chỉ là ý kiến cá nhân của mình, từ thiện đúng đối tượng và xác định có tương lai chứ ko phải bố thí cho những người lười lao động. Mỗi người 1 suy nghĩ khác nhau và chắc là lòng từ bi bát ái của các bạn cao hơn mình nên từ thiện là ko cần suy nghĩ, vì nó làm bẩn đi ý nghĩa chữ thiện các bạn đang ghánh trên vai?
Bạn biết gì về người vô gia cư ở VN mà bạn nó thế :eek: Đã bao giờ đi phát cơm làm từ thiện tình nguyện chưa bạn o_O

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,493
173,667
Latest member
KAILASH6795

Most viewed of week

Most discussed of week