Waiting for Answer Done

Status
Not open for further replies.

Permiser

Hero
Reactions
531
MR
0.008
Update thêm là ban đầu seller và trung gian bảo rằng nếu mình chứng minh được seller config sai thì phải cancel.
Mình chỉ ra rằng config $host='localhost'; là sai vì bên dreamhost sử dụng link database riêng và mình đã đưa từ đầu dbapp.xxxxx.com
Seller và trung gian phủ nhận, bảo không thực tế dù tất cả mọi người trên đây đều bảo seller config sai.
Giờ Seller config lại và sử dụng link ios3.xxxxx.com để config server tức là seller đã thừa nhận config sai từ thỏa thuận 1 nhưng seller và trung gian vẫn tiếp tục phủ nhận !
________________________________________________________________________________________

Chào mọi người, vừa qua bạn mình có đặt mua code offer của seller @emyeusss7 , lúc giao dịch bên seller kêu cung cấp thông tin host + sql, bên mình đã cung cấp đủ, nhưng trong quá trình cài đặt phát sinh 1 số vấn đề nên mình muốn cancel nhưng trung gian @cuipap1984 k cho mình cancel.

Tóm tắt như sau :
- Ngày 29/7 bạn mình có pm và hỏi mua code của seller trên.
- Sau khi trao đổi 1 số thông tin về chức năng của code, 2 bên sử dụng dv trung gian của cuipap1984, bên seller yêu cầu 1 số thông tin về host

- Sau khi giao thông tin xong, seller bắt đầu setup và phát sinh 1 số vấn đề

Bên mình sử dụng ftp, bạn ấy bảo ftp không full quyền, trong khi cp của mình đã set shell allow toàn bộ ( sau này bạn ấy up sửa file quá trời đc mà k biết sao lúc đầu bảo k đc ) ( * )
- Mình nghe bạn mình bảo là bên seller yêu cầu cài gì đó trên host, mình bảo dùng bitvise login vào nó sẽ ra cái console ở home/admin/ muốn install gì cũng đc ( acc login == acc ftp, tất nhiên ftp vẫn up, down, edit, delete, ... bình thường ) nhưng bạn ấy khẳng định acc mình đưa k phải root ( ** )

Trong khi đó mình login = acc mình đưa bạn đó, có cả console lẫn ftp full quyền :

- Qua 2 cái ( * ) ( ** ) mình cảm thấy không tin tưởng seller này nữa, nên mình đề nghị cancel order, nhưng bạn ấy không chịu, và bên trung gian một mực bênh bạn ấy, bắt mình phải mua cái host khác cho seller cài. Rồi lỡ cái host đó ngủm thế là bên mình phải chịu sao ?
Và bên mình yêu cầu cancel vì thấy seller làm việc không chuẩn chứ k phải nói code lỗi, mà bên trung gian vẫn một mực yêu cầu mình sử dụng host mới.

- Sau một thời gian cự cãi, bên seller nhất quyết tin rằng do host mình lởm, nên bạn ấy không cài đc. Vì vậy bên mình ra yêu cầu nếu bên mình chứng minh được lỗi do config, thì bên seller phải cancel cho mình. Và rõ ràng seller và trung gian đều chấp thuận cam kết.

- Sau đó mình mới hỏi seller config db như nào ?

và seller post config lên, vấn đề nằm ở chổ $host, lúc giao info mình có kèm sẵn url của db, nhưng seller config như trên và một mực bảo rằng host mình lởm, SQL không đc phân quyền, v.v.. ( *** )

- Sau khi chứng minh, bên Seller và bên Trung gian vẫn tiếp tục giọng cũ : mua host khác. Bên cạnh đó còn phớt lờ cam kết phía trên như chưa có gì xảy ra.
Đây là khẳng định của Trung gian

Qua 3 cái ( * ) ( ** ) ( *** ) mình tin rằng, mình có đủ cơ sở để ngưng việc buôn bán này vì seller rõ ràng mắc quá nhiều lỗi, với chế độ bảo hành 1 năm nhưng lúc cài đặt đã như này thì mình không tin tưởng chút nào
Bên cạnh đó seller có quảng cáo : "Giá: 5 triệu vnd. Dùng Vĩnh Viễn trên hosting và domain của bạn !"
Nhưng sau cùng Seller và Trung gian bắt bên mình mua host mới, cái host 10$/năm bên namecheap, rồi lỡ sau này sập thế là bên mình phải chịu hết sao ?

Nói lại với Trung gian luôn : Tôi không hề nói code lỗi, tôi muốn cancel vì bên seller chất lượng quá kém, nên đừng có bắt tôi mua cái host khác !
Còn với Seller : Tôi chỉ ra chổ bạn config sai, bạn bảo sửa xong rồi vẫn lỗi, ơ thế Người mua phải sửa code cho người bán à ?

Tóm lại là : Chất lượng kém nên tôi không muốn tiếp tục mua !

Last edited:
Config còn sai thì xin lỗi bạn seller chứ có khi cái bạn đang cài cho người ta là bạn leak ở đâu đó về :D Không có trình độ thì bảo hành cái gì? Đến cái đơn giản nhất là set up mà còn ko làm nổi :D Bác thớt hủy ko làm ăn là đúng :rolleyes:

Config còn sai thì xin lỗi bạn seller chứ có khi cái bạn đang cài cho người ta là bạn leak ở đâu đó về :D Không có trình độ thì bảo hành cái gì? Đến cái đơn giản nhất là set up mà còn ko làm nổi :D Bác thớt hủy ko làm ăn là đúng :rolleyes:

vấn đề là ở người mua ! sau khi @emyeusss7 up code lên được 1 lúc thì đòi cancel ! nói lả seller ko đủ khả năng nên cancel ?? nếu bạn cancel là bạn có dc bộ code free ???

vấn đề là ở người mua ! sau khi @emyeusss7 up code lên được 1 lúc thì đòi cancel ! nói lả seller ko đủ khả năng nên cancel ?? nếu bạn cancel là bạn có dc bộ code free ???

lúc đó mới phát sinh ra vấn đề thì mình mới yêu cầu, chứ trước đó chưa phát sinh gì thì sao mình phải cancel đây ?

lúc đó mới phát sinh ra vấn đề thì mình mới yêu cầu, chứ trước đó chưa phát sinh gì thì sao mình phải cancel đây ?

phát sinh ! seller đang cố gắng cho code chạy bạn đỏi cancel là lý do gì ???

:D Bộ code free mà ko sài được hả bạn? Đến thằng seller nó còn ko cài được thì lấy code về để làm gì hả bạn? :D Còn cả việc yêu cầu người ta đổi host nữa :D Nghe ngớ ngẩn o_O

:D Bộ code free mà ko sài được hả bạn? Đến thằng seller nó còn ko cài được thì lấy code về để làm gì hả bạn? :D

cái code đó mình trung gian nhiều lần rồi ! @Permiser muốn cài lên host do bạn đó setup ! có thể khác host nó config khác ! nên mình mới nói là mua host mới để cài lên chứng tỏ code chạy được vì @Permiser không tạo điều kiện để seller fix !

nếu seller yêu cầu host thế nào thì bác cứ mua nếu host yêu cầu mà seller vẫn ko làm đc thì cancel và cái tiền mua host đó seller chịu luôn. Chứ code người ta lộ rồi sao cancel đc.

:D Hơn nữa ở đây ai cũng thừa biết việc config nó đơn giản như nào,config sai đổ tại host --> Nói là biết seller ko có kinh nghiệm gì rồi :D
:D Mình nói luôn dù chưa biết bộ code đó là gì nhưng đảm bảo 1 dòng cũng ko phải do bạn seller đó code,có khi còn đếch biết code,lấy gì ra mà bảo là bảo hành cho người ta?
Cách đơn giản nhất là giờ ông Seller tự đi mua host,rồi cài full cho người ta.Người ta thấy OK thì ông buyer kia bonus cho seller vài $ tiền host.

:D Hơn nữa ở đây ai cũng thừa biết việc config nó đơn giản như nào,config sai đổ tại host --> Nói là biết seller ko có kinh nghiệm gì rồi :D
:D Mình nói luôn dù chưa biết bộ code đó là gì nhưng đảm bảo 1 dòng cũng ko phải do bạn seller đó code,có khi còn đếch biết code,lấy gì ra mà bảo là bảo hành cho người ta?

Host này là do buyer config ! có thể có gì đó khác biệt so với các host mua bthuong là điều dễ hiểu thôi !

Host này là do buyer config ! có thể có gì đó khác biệt so với các host mua bthuong là điều dễ hiểu thôi !
:D Mình nói rồi đó,dễ nhất cho cả hai bên là giờ ông Seller tự đi mua host,tự làm từ A-->Z hết cho người ta chỉ việc sài thôi.Được thì ông kia bonus thêm ít $ tiền host,thứ nhất ông buyer mua được host phù hợp,thứ 2 là ông seller đỡ lo mua host xong lại gặp vấn đề lại đổi
:D Còn thiếu extension gì thì ông buyer phải nói để người ta cài thêm hoặc này kia/bản thân ông seller cũng có quyền root rồi đấy thôi

@cuipap1984 cho đơn giản thế này đi, ông seller tự mua host tự config, ok thì bên mua thanh toán tiền code + host, k config đc thì huỷ giao dịch.

Thứ 1: Mình xin trích lai đoạn này của bạn [Bên cạnh đó seller có quảng cáo : "Giá: 5 triệu vnd. Dùng Vĩnh Viễn trên hosting và domain của bạn !"]
Theo đúng như lời mình giới thiệu, thì code mình "bảo đảm cho bạn" là dùng trên hosting, loại mà mọi người thường dùng, được các nhà mạng bán đại trà, chứ nó ko phải là VPS Hosting như cái mà bạn đã cấp.
Mình đã bán loại code này gần 2 năm rồi, chứ ko phải giao dịch lần đầu tiên đâu bạn.

Thứ 2: "VPS Hosting"
Hiện tại thì có rất nhiều cách cài VPS để làm hosting, mình cũng từng dùng VPS làm hosting để share server SSH và Free New Site Offer của mình cho mọi người dùng thử trong 2 tháng trước.
Và theo mình biết thì có rất nhiều cách cài VPS khác nhau, có thể dùng panel cũng đc, mà ko dùng panel cũng đc.
Với loại ko dùng panel thì mình chưa từng thử qua, vì nó dùng nhiều lệnh linux quá, mình ko có học nên chưa muốn test thử.
Với loại dùng panel thì nó lại có rất nhiều Panel cho ng dùng lựa chọn, panel mất tiền cũng có, mà miễn phí cũng có.
Và đương nhiên là cấu trúc bên trong của mỗi panel cũng mỗi khác nhau, cách cài cũng khác nhau.
=>Mình học lập trình, ko có nghĩa là mình cũng phải học chuyên sâu về hosting hay linux.
Các bạn thử tìm hiểu các khóa học trong trường chuyên CNTT mà xem, làm gì có trường nào nhận đào tạo lập trình viên mà yêu cầu hiểu chuyên sâu về hosting và linux ko ?
Như lúc mình dùng VPS share cho mọi người, thì mình dùng code đó trên VPS, vẫn để config y như thế và vẫn hoạt động rất tốt, ko có 1 lỗi nào xẩy ra hết.
=>Còn VPS của bạn, cấu trúc nó khác với cấu trúc VPS mình dùng, khác với cách cofing thông dụng, bạn "bắt buộc mình phải biết" sao ?
=>Sao bạn biết nó khác mà bạn ko nói cho mình biết ?
=>Mình bảo teamview để mình sửa cho nó chạy đc site, chứ mình yêu cầu gì quá đáng mà bảo mờ ám này nọ ?

=>=>=>Trong 4rum này, có rất nhiều coder, vậy cho hỏi, đc bao nhiêu người biết đc cái vụ thay đổi URL Mysql đó, mà bạn bảo mình ko biết config ?

Cách nói trên là cách dĩ hoà vi quý nhất nếu ông buyer chấp nhận @cuipap1984 còn thực ra ông buyer ko chấp nhận cũng ko sao vì từ cái ảnh này nói rất rõ rồi

@cuipap1984 cho đơn giản thế này đi, ông seller tự mua host tự config, ok thì bên mua thanh toán tiền code + host, k config đc thì huỷ giao dịch.
:D Mình nói rồi đó,dễ nhất cho cả hai bên là giờ ông Seller tự đi mua host,tự làm từ A-->Z hết cho người ta chỉ việc sài thôi.Được thì ông kia bonus thêm ít $ tiền host,thứ nhất ông buyer mua được host phù hợp,thứ 2 là ông seller đỡ lo mua host xong lại gặp vấn đề lại đổi
:D Còn thiếu extension gì thì ông buyer phải nói để người ta cài thêm hoặc này kia/bản thân ông seller cũng có quyền root rồi đấy thôi

Thì mình cũng nói vậy nhưng buyer không chịu phải bắt cài lên host do mình confir ! chứ ko cho mua host khác !

Thì mình cũng nói vậy nhưng buyer không chịu phải bắt cài lên host do mình confir ! chứ ko cho mua host khác !
thế thì chịu:D

:D Bạn đừng nói từ 'chuyên sâu' ở đây,nó là quá cơ bản,để mình làm một khoá fast training cho bạn nhé
Cái URL ấy,là địa chỉ của database để bạn connect vào
Bình thường khi bạn upload lên host nó sẽ là localhost/127.0.0.1 (home sweet home) vì database nó đặt cùng trên máy chủ đó (còn về cơ bản các cái HOST Bình Thường mà bạn bảo nó chỉ là cái Cpanel(hoặc loại khác) cho thân thiện với người dùng còn thực chất nó vẫn là VPS/Máy Server)
Ở đây CSDL đặt trên một nơi khác,thì bạn phải trỏ cái URL về đó :D
Cái này nó ko phải cái gì quá cao siêu linux hay CSDL gì gì,nó chỉ là bạn muốn tới nhà thằng nào thì bạn phải biết địa chỉ thôi

Vậy đoán luôn khả năng lỗi là do cái CSDL kia chưa được config nên nó ko cho bên ngoài kết nối vào :D
:D Cái này là mặc định vì lý do security

:D Bạn đừng nói từ 'chuyên sâu' ở đây,nó là quá cơ bản,để mình làm một khoá fast training cho bạn nhé
Cái URL ấy,là địa chỉ của database để bạn connect vào
Bình thường khi bạn upload lên host nó sẽ là localhost/127.0.0.1 (home sweet home) vì database nó đặt cùng trên máy chủ đó (còn về cơ bản các cái HOST Bình Thường mà bạn bảo nó chỉ là cái Cpanel(hoặc loại khác) cho thân thiện với người dùng còn thực chất nó vẫn là VPS/Máy Server)
Ở đây CSDL đặt trên một nơi khác,thì bạn phải trỏ cái URL về đó :D
Cái này nó ko phải cái gì quá cao siêu linux hay CSDL gì gì,nó chỉ là bạn muốn tới nhà thằng nào thì bạn phải biết địa chỉ thôi
oh, cơ bản nhỉ :D
thế bạn post 1 bài tham khảo xem, coi đc bao nhiêu coder biết đc điều này ?

Vậy đoán luôn khả năng lỗi là do cái CSDL kia chưa được config nên nó ko cho bên ngoài kết nối vào :D
:D Cái này là mặc định vì lý do security
thì rõ ràng quá rồi, bác ý "bảo mật cao quá" nhưng lại chẳng cho mình biết gì :D
mình cài cho nhiều người rồi, chưa bị lỗi này bao giờ :D

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,468
173,643
Latest member
quoctrung29

Most viewed of week