Em có 1 số thắc mắc về chọn ngành và chuyên ngành trước ngày nộp hồ sơ thi đại học, các anh chị đã t

xkiraqn

Hero
Reactions
731
MR
1.910
em đang học thi đại học khối A, e nhắm sức mình thi được khoảng 16-18đ, và e đang lúng túng ko biết chọn ngành nghề nào phù hợp với mình. e có ước mơ là được trở thành 1 nhà khoa học nghiên cứu vũ trụ (ước mơ xa vời :binhsua149:) và e rất thích thú với smartphone và e đang tìm 1 ngành đại học mà sau này ra làm việc liên quan đến điện thoại, máy tính, như sản xuất, sửa chửa, lắp ráp,... nếu được làm trong các công ty thì càng thích hơn ạ. Anh chị biết ngành nào như vậy ko tư vấn giúp e với ạ. e cảm ơn a chị nhiều.:binhsua141:

học công nghệ ô tô đó bạn mai sau lâp xưởng bán phụ tùng nhàn hạ lại kiếm được

mai sau ra không lo thất nghiệp

liên quan điện thoại thì học ngành điện điện tử chuyên ngành điện tử viễn thông
liên quan máy tính sửa chữa thì ngành công nghệ thông tin chuyên ngành về máy tính

trước mắt cứ điện thoại thì tìm ngành CNTT nào đó mà cắm vào còn nghiên cứu vũ trụ chịu :D sau này học dc vài năm rồi sẽ nhận ra dc mình cần gì :D

nếu thích về máy tính thì theo mình nghĩ nên học cntt. Nhưng nghe đồn cntt h khó kiếm việc làm dù đang học cntt

nếu thích lắp ráp,sữa chữa điện thoại,vật dụng điện tử thì học ngành điện điện tử đi,chuyên ngành điện tử viễn thông,mai sau ra nếu có thất nghiệp thì ở nhà chế ra cái mạch gì đó đem bán.
Mình cũng đang học ngành này nhưng học càng ngày càng khó

Chẳng biết khuyên e gì, chỉ nói với e 2 điều :
1. Nếu e thực sự giỏi thì ngành gì cũng được hết.
2. E làng nhàng thì e xem gia đình e có ai làm quan to ngành gì thì thi vào lĩnh vực đó, sau ra xin việc, thăng quan cho dễ.

nếu thích về máy tính thì theo mình nghĩ nên học cntt. Nhưng nghe đồn cntt h khó kiếm việc làm dù đang học cntt

theo mình nghĩ top nên theo cntt vì cái mơ ước vũ trụ của bạn rất khó khăn và nan giải, CNTT có nhiều thứ mà. hiện tại theo mình vị smarphone ra khá nhiều. bạn nên học theo bên mảng game khá ngoan...bên này rất ít ng theo .
mà dân Cntt khó kiếm việc thật với khá mệt mỏi nhưng nói chung đói thì ko bao giờ đói đc

nghành gì thì cũng chết ở việt nam
tốt nhát là học trung cấp an ninh,sau này ăn hói lộ cũng no cái bụng rồi bạn ah
sở thích là sở thích chứ theo sở thích cơ mà cạp đất mà ăn ah

Xác định trước học để Kiếm việc làm kiếm việc làm tốt hay học để vui rồi hãy hỏi :) , Nếu học để vui thì ngành gì củng dc

mình nghĩ bạn phù hợp với điện tử viễn thông. yêu vũ trụ và thiên văn thì hãy xem đó là sở thích sau khi đã có tiền có nghề :D

vào ngành mĩ thuật vẽ truyện tranh thỏa mãn tất cả nguyện vọng của bạn
like điên đảo cho ý kiến này =)) theo mình thì nên tìm nghành nào phù hợp với kinh tế ngày nay! xem xét kỹ rồi tính! t năm nay cũng thi lại! 1994 nè mà chưa ôn chữ nao :(

nếu học CNTT nên học ngành công nghệ phần mềm,hay chọn học mỹ thuật công nghiệp về phần thiết kế đồ họa
2 cái này anh thấy nhu cầu tuyển dụng cao,không thì làm freelancer cũng được
Còn học kỹ thuật thì cứ học về cơ khí - điện
Nếu nhà có "cơ" thì xin vào học trung cấp an ninh,rồi làm cảnh sát cơ động cũng được,nhiều người bằng cấp đại học không xin được việc toàn chui vào làm công an thôi

thanks all, đúng là e đang suy nghĩ giữa sở thích và việc kiếm tiền, nếu theo sở thích hiện tại thì cơ hội làm việc sau này có ổn ko :(

1 PHIẾU CHO CNTT NHÉ...NĂM NAY MÌNH CŨNG THI LẠI ĐH NGÀNH NÀY...CÓ THỂ NÓI NẾU HỌC TỐT,CÓ KIẾN THỨC THẬT THÌ LƯƠNG KHÁ CAO VÀ CHẮC CHẮN RẰNG ĐẾN 50 NĂM NỮA NGÀNH NÀY VẪN PHÁT TRIỂN...:binhsua06:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,471
173,648
Latest member
anhsh12tht

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week