Event Event: Làm gì khi xã hội không còn niềm tin

Status
Not open for further replies.

rongbay

Hero
Reactions
493
MR
0.000
Chiều nay mới bị 2 thằng nhóc hỷ mũi chưa sạch cho ăn cam nên vào đây làm cái event nho nhỏ: một là để góp vui với anh em, hai là để anh em biết mà cảnh giác, ba nữa là để anh em có câu chuyện cảnh giác nào thì chia sẻ lên đây để mọi người biêt mà phòng tránh.
* Chuyện thứ nhất (mới xảy ra chiều nay):
Cách đây 2-3 năm về trước mỗi lần có ai vẫy tay xin đi nhờ xe, nếu tiện đường thì mình đều OK cả vì nghĩ đằng nào cũng tốn chừng đó xăng, cho họ đi ké 1 tí cũng chả hại gì. Thế nhưng sau đó rộ lên những vụ giết người cướp xe ôm thì mình đều cảnh giác, ít cho ai đi nhờ xe, thế mà chiều nay vẫn bị con nít nó lừa mới đau chứ. Số là gần 6 giờ chiều thì có 2 thằng nhóc (1 thằng có mũ bảo hiểm 1 thằng ko) vẫy tay xin đi nhờ xe. 2 thằng này mới tầm cỡ lớp 3 hay lớp 4 thôi, tướng tá nhỏ xíu nên mình ỷ y,mình nghĩ có cho tụi nó đi ké thì nó cũng ko thể làm gì được mình, với lại nghe tụi nó năn nỷ quá cũng tội, sợ về trễ bị mẹ nó đánhì đó...nên mình đã đồng ý. Vì chỉ cùng đường với tụi nó chỉ 1/2 quảng đường tới nhà nó nên khi gần tới nhà mình yêu cầu tụi nó xuống đi xe khác.Khi xuống 2 thằng nó xin 1 ít $ để có gì đi xe ôm về mình cũng OK Về tới nhà dựng xe xong mình nhìn thấy 2 dây kéo ở 2 túi áo khoác 2 bên đều bị kéo xuống hết. Trong khi mình có thói quen không để tiền bạc, giấy tờ trong túi áo khoác nên túi áo mình lúc nào cũng kéo kín lại,thế mà giờ bị kéo xuông thì chỉ có 2 nhóc này. Bình thường thì mấy đứa nhỏ đi xe máy ngồi sau đứa nào chả ôm 2 bên hông, khi chở 2 đứa thì chuyện đó lại càng quá bình thường nên chả ai để ý.
--> Bài học rút ra: trong xã hội Thạch Sanh ngày càng ít, Lý Thông ngày càng nhiều thì khi ra đường gặp bất kỳ nam phụ lão ấu, già trẻ lớn bé gái trai, mập ốm đẹp xấu, nếu ko quen biết thì một là cho họ ít tiền để họ đi xe ôm, xe buýt..., hai là tập nói "ko" giống như "nói không với ma túy" vậy. Họ có đi bộ 1 tí thì họ cũng chẳng chết mà ta cũng chẳng chết. Đừng vì chút lòng tốt mà có ngày tiền mất tật mang, của đi người ở lại, hồn đi xác ở lại. Đó là chưa kể người đó bị gì chết bất đắc kỳ tử trên xe bạn thì ốm đòn...Thà mang tiếng ở ác 1 chút cũng không sao, sống sao không thẹn với lòng là được.
* Chuyện thứ 2 (xảy ra hôm mùng 2 tết)
Hôm đó trên đường đi hội chợ thì mình gặp 1 thằng Đài Loan hay Tàu gì đó (giống Đài Loan hơn). Nó đưa cho mình tấm bản đồ hỏi , chỉ vào và nó hỏi làm sao để đến chỗ cap treo. Vì từ chỗ mình đến chỗ đó có qua 2 cái bùng binh, sợ nó lạc nên mình dẫn nó đi. Tới bùng binh thứ 2 mình nói nó đi thẳng gần 2km nữa thì tới. Nó "thank you" luôn mồm 2-3 lần nhưng sau khi mình quay xe đi 1 đoạn nhìn lại thì cũng thấy nó quay xe rẽ đi hướng khác, đến giờ vẫn ko nghĩ ra mục đích nó là gì.
Bài học rút ra: có thằng tây tàu gì đó hỏi đường thì cứ chỉ miệng hoặc chỉ trên bản đồ là được, đừng dẫn nó đi vừa mất công,vừa tốn thời gian . VN ta trong mắt bạn bè thế giới có thế nào thì đã có mấy ông bên văn hóa, du lịch lo, ta có làm gì thì ta cũng ko mập lên tí nào, cũng chẳng giảm đi cân nào.
Tốt hơn hết là " Đưa người ta không đưa sang sông
Đưa tới giữa dòng... đạp rớt xuống sông"
Và bây giờ event bắt đầu. Thể lệ rất đơn giản, các bạn chỉ cần comment 1 cái gì đó hoặc comment tài khoản LR ko cũng được. Tối thứ 6,trước khi đi ngủ mình sẽ random theo thứ tự comment của các bạn để chọn ra 1 bạn đoạt giải 0.5LR
-----------------
Đã có kết quả, chúc mừng bạn với số báo danh 05 :)
03/16/2012 14:36 88531943 U4459380 (Vu Van Hoang) - $0.50 $0.00
Cảm ơn tất cả các bạn đã tham gia, close topic :)

Last edited by a moderator:
Trước hết là chia buồn vs bạn. Đời là vậy mà. Cuộc đời như hấp diêm ý - "nếu không chống cự được thì hãy tận hưởng nó".
Còn về vấn đề lòng tin thì theo mình trên đời vẫn còn nhiều ng đáng để tin tưởng, có lẽ bạn chưa gặp họ... :p

Cũng rất thương người nhưng mình là mình đồng ý với tinh thần cảnh giác của chủ thớt đóa :m088:
Tranh thủ pr blog dưới chữ ký tí đc ko bạn :m048:

thạch sanh thì ít mà lý thông thì nhiều
ccmnr :D

Ngày xưa nhìn mặt mà bắt hình dong, còn bây giờ thì khó lắm, con người bây giờ, không hiểu sao ích kỷ thế không biết được :m020:

Chia bùn chủ thớt xã hội ngày càng tha hóa bọn trẻ h ko biết phép tắc lễ độ thiệt chán quá đi

Thạch Sanh tuyệt chủng rồi, do ko thích nghi được với xã hội

chuyện đi nhờ xe là từ mấy năm trước rồi, mình đek cho ai đi nhờ cả (mình ở TpHCM, chắc chủ thớt ở vùng nào đó, ít gặp scammer ngoài đời hơn)

Tây, Tàu gì giờ qua VN mình cũng có scammer đầy ra, cảnh giác vẫn hơn,

Ra đường luôn cảnh giác, giúp gì thì giúp, ko đưa tiền, ko đi chung đường với nó hay phải rẽ qua ngả đường khác so với dự định của mình, giúp nó xong nó thịt mình luôn ko chừng.

Up cho mọi người thấy, đi xe buýt cũng gặp lắm thằng xin đểu :|

mình cũng hay cho $ cái bọn đi ăn xin,toàn bị bạn bè chửi :)) chúng nó còn giàu gấp mấy lần mày =))

đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở bạn à :D.
cói như đó là 1 bài học thôi. đâu phải đêò trẻ con đứa nào cũng trộm cắp vậy đâu :(.

:) Cám ơn bài học của bác :x

Thằng bạn mình có hôm về muộn qua bus stop ĐH GTVT, dở hơi ghé lại bên đường hỏi xem có ai cần đi nhờ xe ko
Mình đang thắc mắc nó có phải truyền nhân của Thạch Sanh ko nhỉ :m048:

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,681
Latest member
Oluomo123

Most viewed of week