Góc tư vấn hướng đi cho đời.

amandax

Newbie
Reactions
12
MR
0.194
. Chuyện là em sinh năm 2007 , là năm nay 17 tuổi sang lớp 12. Thì trong suốt 3 tháng hè thì em suy nghĩ về hướng đi cho đời rất rất là nhiều, tất cả mọi ngành trên thị trường đều rất khả quan cho em mà em sợ em đi nhầm hướng thì lại tốn thời gian + tiền bạc của cha mẹ. Nên em lập topic này em xin lời khuyên cho những anh chị đi trước để em có thể tham khảo từ nhiều góc độ khác nhau. Em xin cảm ơn ạ , à em thì là người nói chung cũng rất thích máy tính , em tính đi ngành IT mà em thấy review trên mạng họ nói ngành này rất khó xơi nên em cũng hơi mông lung ạ.:pepe_the_Frog_073:

Thời của bác lúc đó MMO chưa mạnh, giờ thì giới trẻ MMO hà rằm hết rồi.

Idol này khuyên chuẩn này chủ top :ami_fat_cat_027:

Cứ lao ra ngoài kiếm 1 cục tiền. Tuổi trẻ có nhiều thứ muốn làm lắm, nhưng muốn làm cái gì cũng phải có xiền :ami_fat_cat_042:
thì đó , cứ kiếm ít vốn đã , rồi từ từ bình tâm mà suy nghĩ , ít ra ngồi lỳ trong nhà cũng có cái mà ăn để suy ngẫm và học mmo , ko có tiền đầu óc nó túng quẩn, ko làm đc việc j đâu , tui từng trải qua cái giai đoạn đó nên tui biết , hồi học sinh gõ captcha, ra đồng nào xào đồng đó , lúc nào cũng trắng tay k có tiền , chả nghĩ đc cái j xa hoặc nghiên cứu cái j mới

Upvote 0
. Chuyện là em sinh năm 2007 , là năm nay 17 tuổi sang lớp 12. Thì trong suốt 3 tháng hè thì em suy nghĩ về hướng đi cho đời rất rất là nhiều, tất cả mọi ngành trên thị trường đều rất khả quan cho em mà em sợ em đi nhầm hướng thì lại tốn thời gian + tiền bạc của cha mẹ. Nên em lập topic này em xin lời khuyên cho những anh chị đi trước để em có thể tham khảo từ nhiều góc độ khác nhau. Em xin cảm ơn ạ , à em thì là người nói chung cũng rất thích máy tính , em tính đi ngành IT mà em thấy review trên mạng họ nói ngành này rất khó xơi nên em cũng hơi mông lung ạ.:pepe_the_Frog_073:
Trong lúc phụ thân phụ mẫu còn khỏe mạnh thì lo tập trung học hành (học tất cả kĩ năng mình muốn mình thích) và dành chút thời gian suy nghĩ cách tạo ra bát cơm cho tương lai (chân chính không tà đạo nha) và cách bảo vệ nó khỏi bọn cờ hó (ăn tạp :p)

Upvote 0
Anh đọc các reply của mem khác thì thật buồn cười. Anh giới thiệu luôn là anh mới chỉ học cao đẳng về IT. 2015 ra trường đi làm 3tr/tháng, sau nhiều năm lăn lộn nhảy từ công ty này sang công ty, hiện tại lương 40tr/tháng tại 1 bank lớn. Không phải là cao nhưng so với mặt bằng chung thì nhiều người ước cũng ko được. Ngoài ra anh còn làm CTV freelance thêm cho cty ngoài lương 10tr/tháng nữa. Rút từ kinh nghiệm gần 10 năm đi làm của anh, anh kết luận thế này cho nhanh:

1. Không có ngành nào kiếm tiền nhiều mà lại dễ xơi cả nhé
2. Khi em xác định 1 ngành mà cảm thấy hợp thì tập trung học, trau đồi kiến thức, kinh nghiệm để lên thành chuyên gia trong lĩnh vực đó thì khắc sẽ kiếm đc nhiều tiền
3. Riêng về ngành IT nó lại là đặc thù vừa dễ học, kiếm việc lại dễ (vì luôn thiếu người), chịu khó + nhanh nhẹn + kiến thức chuyên môn cao + tiếng anh tốt thì lương 30tr-60tr trong tầm tay nhé

Upvote 0
Anh đọc các reply của mem khác thì thật buồn cười. Anh giới thiệu luôn là anh mới chỉ học cao đẳng về IT. 2015 ra trường đi làm 3tr/tháng, sau nhiều năm lăn lộn nhảy từ công ty này sang công ty, hiện tại lương 40tr/tháng tại 1 bank lớn. Không phải là cao nhưng so với mặt bằng chung thì nhiều người ước cũng ko được. Ngoài ra anh còn làm CTV freelance thêm cho cty ngoài lương 10tr/tháng nữa. Rút từ kinh nghiệm gần 10 năm đi làm của anh, anh kết luận thế này cho nhanh:

1. Không có ngành nào kiếm tiền nhiều mà lại dễ xơi cả nhé
2. Khi em xác định 1 ngành mà cảm thấy hợp thì tập trung học, trau đồi kiến thức, kinh nghiệm để lên thành chuyên gia trong lĩnh vực đó thì khắc sẽ kiếm đc nhiều tiền
3. Riêng về ngành IT nó lại là đặc thù vừa dễ học, kiếm việc lại dễ (vì luôn thiếu người), chịu khó + nhanh nhẹn + kiến thức chuyên môn cao + tiếng anh tốt thì lương 30tr-60tr trong tầm tay nhé
lần đầu em nghe ngành IT dễ học :3

Upvote 0
em lướt mxh thấy nhiều th bảo nghề IT đg thiếu nhân lực , đặc biệt khoa pug , cảm ơn a zai nhé
đang rất thừa nha, sinh viên ra trường tìm việc không có, và tìm chỗ thực tập cũng còn khó nữa
nếu muốn tìm việc it bây giờ là phải thật giỏi hoặc có nhiều kinh nghiệm mới được
nhà tuyển dụng họ yêu cầu cao hơn lúc trước

Upvote 0
Thời của bác lúc đó MMO chưa mạnh, giờ thì giới trẻ MMO hà rằm hết rồi.

Idol này khuyên chuẩn này chủ top :ami_fat_cat_027:

Cứ lao ra ngoài kiếm 1 cục tiền. Tuổi trẻ có nhiều thứ muốn làm lắm, nhưng muốn làm cái gì cũng phải có xiền :ami_fat_cat_042:
Nhưng kiếm cục tiền ở đâu thì ko ai chỉ 😂

Upvote 0
Em lên CHATGPT nó tư vấn còn hay hơn đẽo cày giữa đường thế này á.

Trên này biết em là nam hay nữ, nhà giàu hay nghèo, có quan hệ với ai, học giỏi hay dốt, giỏi xã hội hay giỏi tự nhiên, lười hay nỗ lực, có tài lẻ gì không, điểm mạnh yếu là gì, đẹp hay xấu, nhóm tính cách DISC gì, có thần tượng ai không, ai là mẫu hình mà mình muốn có cuộc sống như họ, ...

Trả lời hết các câu hỏi trên, rồi chatGPT nó phân tích và tư vấn còn chính xác hơn á.

Upvote 0
Em nên đứng yên co khi còn tốt hơn đi, nhiều ng còn lùi về sau cả vạch xuất phát🤣

Upvote 0
Cứ bắt đầu hoc, rồi thử nhỏ thôi em, biết đâu em lại là thiên tài máy tính.

Không muốn đi nhầm thì phải thử nhiều, mỗi người có tài năng khác nhau, đôi khi việc khó với người này, nhưng với người khác lại dễ dàng.

Upvote 0
Học ngành nào cũng được, miễn thật sự quyết tâm, chăm chỉ, chịu học chịu làm là được.
Chứ học ngành hot lương cao mà làm biếng, ù lì, không chịu học cái mới, không chịu hòa nhập thì ra trường cũng thành phế vật, vẫn thất nghiệp như thường.

Upvote 0
17t thì nhà có điều kiện 1 chút thì tìm ngành bản thân thấy phụ hợp là học được, trong lúc học dư nhiều time thì có thể đi làm thêm tích lũy kiến thức chứ giờ mà vào đời luôn thì lúc tầm 3x có việc yêu cầu bằng CĐ, ĐH mà không có thì lại hối hận.

Upvote 0
Nhưng kiếm cục tiền ở đâu thì ko ai chỉ 😂
Làm bất cứ thứ gì ra tiền rùi tích góp dần thì sẽ có 1 cục. Chạy grab, chạy bàn, ... Còn muốn có ngay 1 cục tiền thì em ko biết :ami_fat_cat_009:

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
422,797
175,112
Latest member
justatea
Back
Top Bottom