Suggest Góp ý 1 vài vấn đề về bảo hiểm

tunvit

Vip
Verified
Solutions
1
Reactions
11,911
MR
46.428
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Sau 1 thời gian hoạt động trên 4rum cũng như làm dịch vụ mình có thấy 1 vài vấn đề bất cập nên muốn góp 1 vài ngu kiến về vấn đề bảo hiểm với BQT để 4rum chúng ta hoạt động 1 cách có bài bản hơn, bảo vệ members hơn. Ở đây là mình lấy cách nhìn khách quan của 1 member chứ không phải từ 1 chủ dịch vụ để phát biểu mong các bạn đọc-hiểu kĩ càng. Nếu có điều gì sơ sót thì bỏ qua, ai ghét mình thì ignore, ai thương mình thì alo cho số phòng :D

- Bất cập: số tiền đóng BH còn quá ít, chả thấm vào đâu, đóng bảo hiểm tràn lan, cách duyệt đóng BH còn quá dễ

- Gợi ý: chỉ cho phép đóng bảo hiểm khi biết rõ người đóng BH ở đâu, làm gì, nếu là sinh viên thì học lớp nào trường nào, về việc này thì cần xác minh thực tế chứ không nên duyệt bằng ảnh CMND với hộ khẩu như hiện tại vì nó quá lỏng lẻo. Nếu không xác minh được thì không cho đóng, ai ở vùng sâu vùng xa ráng chịu :D Sau khi duyệt xong phải lập topic rõ ràng nhờ members góp ý, nếu người đó trong quá trình giao dịch trước khi đóng bảo hiểm đã có uy tín thì chắc chắn members sẽ biết và sẽ không ngại vote cho người đó. Từ đó chúng ta sẽ có 1 người đóng bảo hiểm có đủ 3 yếu tố minh bạch - uy tín - có tiền thế chân. Chứ ko phải như bây giờ, mình thấy rất nhiều members mới được phép đóng bảo hiểm giao dịch, ko cần quan tâm họ ở diễn đàn khác như thế nào, họ là bạn của ai, chỉ cần biết khi họ vào đây, họ phải nhập gia tùy tục và được members chào đón. Nếu làm như vầy, sẽ giảm được rất nhiều tỉ lệ scam thông qua bảo hiểm, chỉ còn 1 phần là do members tự bảo vệ mình vì BQT đã làm hết sức, như thế thì nếu có bị scam members mới phục 100% và không thể oán trách BQT. Về số tiền bảo hiểm, nên nâng gấp 2 giá trị bảo hiểm đối với những members làm dịch vụ mua bán vps, sock vip72, hma, thu mua tiền tệ vì thực chất, lượng giao dịch trong tháng của dịch vụ gấp vài lần hoặc vài chục lần bảo hiểm là chuyện không phải lạ, lỡ có biến, rất dễ nảy sinh vấn đề chó cùng dứt dậu.

- Bất cập: giao dịch quá số tiền bảo hiểm

- Gợi ý: bắt buộc các chủ dịch vụ không được phép giao dịch 1 lần quá 1/2 số tiền đã đóng bảo hiểm, nếu phát hiện thì trả tiền BH và ko cho làm nữa để bảo vệ members phòng trường hợp giao dịch với nhiều người cùng lúc rồi scam.

- Bất cập: quá nhiều dịch vụ không có bảo hiểm vẫn hoạt động bình thường

- Gợi ý: bất cứ cái gì liên quan đến mua-bán có giá trị lớn hoặc số lượng lớn đều phải đóng bảo hiểm. Ví dụ như trường hợp thu mua paypal, amz. Nếu bạn là 1 chủ dịch vụ có ý định làm ăn lâu dài thì mình nghĩ bạn chả tiếc vài triệu để mở 1 dịch vụ đàng hoàng cả. Đừng đem mấy câu "tôi không thích", "tôi giao dịch vài k ko sao", "tôi uy tín lâu năm"...bla bla bla để ngụy biện cho việc ko chịu mở dịch vụ. Đúng rồi, vài K scam làm gì, lâu lâu bị scandal cũng đem vài K ra hù, trong vài K đó có mấy đồng là tiền thật, xài dc, có mấy đồng là tiền vốn, to như bánh xe bò. Khi lòng tham nổi dậy thì ko nói trước dc điều gì, cứ đóng BH cho chắc, lỡ có gì còn có tiền đền cho mem, ít cũng được, ít ra cũng đỡ tức phần nào. Ai không tuân thủ thì qua mmo4you chơi, vậy cho nhanh :)

Last edited:
rule thì khá chắt rồi nhưng chủ yếu vẫn là do member ko chấp hành nghiêm túc thôi :D
Bất cập: số tiền đóng BH còn quá ít, chả thấm vào đâu, đóng bảo hiểm tràn lan, cách duyệt đóng BH còn quá dễ
Trả lời : thực tế tiền đóng bảo hiểm chủ yếu là để giúp member thuận lợi hơn trong giao dịch chứ ko phải chủ yếu là phục vụ dịch vụ :)
Vấn đề xác minh danh tính của cá nhân thành viên khá là khó khăn. Ngoài 1 số người hoạt động công khai danh tính như chủ topic thì còn đến hơn 99% member trong forum hoạt động mà chẳng ai biết mặt :) Chưa kể dù biết mặt cũng chưa chắc làm đc gì họ khi họ scam (scam qua các cổng thanh toán ảo : PM, PZ,PP, WMZ) . Báo công an ? - Nào biết trình bày thế nào, chắc gì đã đc giải quyết . Xử lý ngoài xã hội ? - Có chắc là xử lý scammer hay bị scammer và đồng bọn xử lý ngược lại
Nói chung vấn đề này an toàn hay ko là do cá nhân member tự biết cách giao dịch và đặt niềm tin đúng chỗ hay không

- Bất cập: giao dịch quá số tiền bảo hiểm
Trả lời : Cái này thì đã có box Transaction Logs để hỗ trợ việc xác minh giao dịch tại thời điểm đó (tránh giao dịch nhiều người cùng 1 lúc)
Nếu bạn cẩn thận thì trước khi giao dịch thì comment topic liên quan (dịch vụ hoặc topic mua bán) để thông báo việc mình đang giao dịch (tránh người khác cùng giao dịch) sau đó lập topic trong box Transaction Logs , 2 bên xác nhận thì dù bị scam bạn cũng sẽ nhận lại 100% số tiền - ít hơn hoặc bằng số tiền bảo hiểm của scammer (nhiều người ko hiểu rõ mục đích của box này :) )

- Bất cập: quá nhiều dịch vụ không có bảo hiểm vẫn hoạt động bình thường
Trả lời: Cái này là do member vẫn có tính ham lợi nên mới có cam ăn thường xuyên như thế :) Nói chung là có dịch vụ trung gian để hỗ trợ với các member ko đóng bảo hiểm giao dịch với nhau. Hãy sử dụng nếu cảm thấy ko yên tâm. Còn tiền là của các bạn, các bạn thích ném ra cửa sổ thì BQT cũng ko thể lao theo để nhặt cho các bạn đc.
Hãy học cách tiêu tiền 1 cách an toàn trước khi học cách kiếm tiền :)

Last edited:
Upvote 0
Mình thấy nên viết thêm Mod và tạo 1 loại tiền tệ ảo chỉ dành cho riêng Forum mình. Ví dụ MMC (MMO4ME COINT) chẳng hạn. Công nghệ về việc giao dịch tiền tệ đã có sẵn, Chỉ cần Mod thêm vào diễn đàn. Như vậy, khi đưa vào hoạt động trở về sau. Ai muốn giao dịch gì cứ nạp tiền vào diễn đàn để đổi thành MMC, có log ghi rõ ràng trên tất cả các hoạt động. Member nạp vào bao giờ thì nạp, rút ra (nếu không hold khi mua bán) thì rút trực tiếp.

Trường hợp 2 bên mua bán thì làm cái sàn giao dịch nhỏ nhỏ. 2 nick vào đấy xác nhận, bên mua gửi cho bán MMC. Số tiền này sẽ được chuyển thẳng vào bên bán nhưng bị HOLD, bên bán gửi hàng xong thì bảo bên mua vào confirm đã nhận hàng và số tiền bị HOLD chuyển thành avaiable trong tài khoản bên bán.

Về cơ bản phương pháp này các site U-G đã hoạt động lâu rồi, những ai tham gia cũng có thể biết quy cách nó hoạt động. Xong thì cũng chẳng sợ bị scam nữa. Nhưng gánh nặng lại đè lên vai BQT. Như vậy thì mỗi giao dịch tính phí bao nhiêu đấy, để góp vào phần xây dựng diễn đàn cũng tốt chứ sao :D

Upvote 0
:p đóng bh vậy mà còn kêu dễ.muốn đóng sell hma mà lằng nhằng vãi ra.

Upvote 0
bàn vô đi quý vị , đừng bàn ra . 1 con ng trong sạch chả có j khó khăn khi phải thực hiện xác thực đầy đủ 3 yếu tố : minh bạch - uy tín - có tiền thế chân <= 3 yếu tố này là vô cùng cần thiết nhé ! Khi bạn đi làm tại công sở , cũng phải trải qua xác minh từ đầu đến đuôi trên con người , gia thế của bạn . Bạn có lý lịch tốt thì ngta mới thu nhận bạn chứ , có ai thu nhận nhân viên ko rõ nguồn gốc vào cty mình làm ko ? Để nó vô phá mình vô sản ah . 4r cũng như vậy , muốn diệt nạn scamer , có j khó ? có cần suy tính j sâu xa đâu , cứ áp dụng những điều lệ tunvit vừa nêu , ai kêu khó thì mình mới thấy thật lạ ah nha . 4r đón rước ng tốt làm ăn chân chính vào thì 4r càng phát triển hưng thịnh , 4r đón ng xấu - tức scamer vào á , chả khác nào nối giáo cho giặc , hại member của mình ..

Upvote 0
rule thì khá chắt rồi nhưng chủ yếu vẫn là do member ko chấp hành nghiêm túc thôi :D
1: Nếu thực sự muốn làm ăn đàng hoàng thì người ta sẵn sàng thậm chí mời xác nhận luôn, trừ khi có gì đó nên mới ko dám. Ngay cả chính bạn, là trial mod mà có dám đi off hay lộ mặt lần nào ko, chắc bạn cũng hiểu tại sao, quá khứ huy hoàng quá mà phải ko uytinlaclgt... a.k.a Phú mập :) Giận thì chịu chứ đừng nhảy dựng lên report nhé, ko vui đâu ;) Chủ yếu thì người đó thế nào thôi.
2: Trả lời dư, nếu toàn bộ member đều có trình độ và nhận thức như nhau thì scam ăn gì, đây là bàn về việc BQT CHỦ ĐỘNG BẢO VỆ members chứ ko phải là như cũ chỉ nhắc members tự bảo vệ mình
3: Về pp, amz là BQT KHÔNG LÀM chứ ko phải do members, nghiên cứu kỹ tình hình 4rum rồi hãy reply

Upvote 0
Xã hội luôn có 2 mặt đối lập : Tốt - Xấu . Thiện - Ác - Giàu - Nghèo ----- vvv v v Có cái này thì ắt phải có cái kia-----> có như thế mới có sự phát triển .
Trong MMO cũng thế . Có Scam mới giúp những mem mới ngày càng có kinh nghiệm hơn --> và sẽ phát triển hơn

===> Thay mặt toàn thể ace ---> cám ơn các Scamer rất nhiều ..:D:D:D:D

Upvote 0
Xã hội luôn có 2 mặt đối lập : Tốt - Xấu . Thiện - Ác - Giàu - Nghèo ----- vvv v v Có cái này thì ắt phải có cái kia-----> có như thế mới có sự phát triển .
Trong MMO cũng thế . Có Scam mới giúp những mem mới ngày càng có kinh nghiệm hơn --> và sẽ phát triển hơn

===> Thay mặt toàn thể ace ---> cám ơn các Scamer rất nhiều ..:D:D:D:D
nhân chi sơ tính bản thiện . 1 đứa trẻ vừa dc sinh ra , đôi mắt nó chỉ nhìn thấy những điều thiện , nó thấy mọi ng xung quanh nó ai cũng làm việc thiện , ai cũng đều tốt bụng => lớn lên nó sẽ sống tốt . Vì nó chưa từng thấy 1 điều ác nào cả mà , sao nó bắt chước làm điều ác dc . :cool:

Upvote 0
Bài viết có tâm huyết .
Bất cập: số tiền đóng BH còn quá ít, chả thấm vào đâu, đóng bảo hiểm tràn lan, cách duyệt đóng BH còn quá dễ .
Mình nghĩ cái này cần xác minh rõ hơn , BQT nên biết có hình thức xác minh người đó là ai sâu sát hơn , chứ BH , veri gì mà scam tràn lan rồi mem biết tin ai nữa., vụ nào cũng lớn
Mình mem mới nên không hiểu rõ nhiều vấn đề lắm chỉ có chút ngu kiến vậy thôi

Upvote 0
1: Nếu thực sự muốn làm ăn đàng hoàng thì người ta sẵn sàng thậm chí mời xác nhận luôn, trừ khi có gì đó nên mới ko dám. Ngay cả chính bạn, là trial mod mà có dám đi off hay lộ mặt lần nào ko, chắc bạn cũng hiểu tại sao, quá khứ huy hoàng quá mà phải ko uytinlaclgt... a.k.a Phú mập :) Giận thì chịu chứ đừng nhảy dựng lên report nhé, ko vui đâu ;) Chủ yếu thì người đó thế nào thôi.
2: Trả lời dư, nếu toàn bộ member đều có trình độ và nhận thức như nhau thì scam ăn gì, đây là bàn về việc BQT CHỦ ĐỘNG BẢO VỆ members chứ ko phải là như cũ chỉ nhắc members tự bảo vệ mình
3: Về pp, amz là BQT KHÔNG LÀM chứ ko phải do members, nghiên cứu kỹ tình hình 4rum rồi hãy reply
1. Vấn đề làm ăn thì mình ko nói đến vì mình ko tham gia làm ăn nên chỉ đứng trên phương diện member nói lên ý kiến thôi. Tự member biết dịch vụ nào uy tín và tốt và chọn lựa cho mình. Quy luật đào thải trong kinh doanh. Dịch vụ nào tốt thì phát triển và đc ủng hộ. Dịch vụ nào tồi và ko tốt có rủi ro thì tự nhiên sẽ bị đào thải.
Vấn đề mình làm tmod là hỗ trợ forum quản lý box . Còn việc đi offline hay đi từ thiện mình cũng có nói là sang năm sẽ tham gia đầy đủ. Chẳng phải mình sợ gì mà do mình ko có thời gian cũng như phương tiện đi lại. Mình cũng chẳng report làm gì , cậu có quyền nghi ngờ và nói những gì cậu muốn . Bản thân mình cũng ko có liên quan lợi ích gì trong forum (giao dịch, dịch vụ, tuyển ref) . Khi giao dịch mình sẽ send trước hoặc nhờ trung gian , sẽ luôn là như vậy :)

2. Thực tế có cách đảm bảo an toàn 100% cho mọi giao dịch tiền tệ (ngoại trừ các loại dịch vụ như VPS hoặc 1 số loại dịch vụ có bảo hành) và nếu cả forum làm theo các trình tự nhất định ấy thì chắc sẽ ko bao giờ bị scam, khi nào có thời gian mình sẽ lập topic hướng dẫn chi tiết và chia sẻ tất cả kinh nghiệm mình có để hoạt động trong mmo4me mà ko bao giờ ăn cam, như mình :)

3. ?? Mình ko nói gì về PP hay amz mà mình chỉ nói về việc giao dịch với các member mua bán mà ko đóng bảo hiểm.
Còn với PP hay AMZ thì chắc có lẽ ko mấy người dám liều mạng MUA PP của tài khoản ko uy tín nhỉ? Và hầu hết họ chỉ MUA PP chứ ko thấy ai BÁN PP cả (bán cũng chẳng ai dám mua)

P/s: quan trọng của vấn đề ko phải là ai đúng ai sai, bàn tiến hay bàn lùi mà là nhìn thẳng vào thực tế để giải quyết vấn đề. Và hơn hết ai vào topic này góp ý cũng là để tìm ra hướng giải quyết cho cả : mặt đc cũng như mặt chưa đc của vấn đề.
Và comment của mình tuy ko ủng hộ hoàn toàn quan điểm của cậu nhưng cũng ko mang tính thù địch hay khó chịu mà sao cậu có vẻ khó chịu với mình nhỉ :)

Upvote 0
Bài viết có tâm nhưng không biết có thay đổi được gì không ... Ai tham gia forum lâu đều biết trước đây forum chỉ tuyển mod ở HCM, member có thể không hài lòng nhưng đó là thời điểm forum đi vào quy củ nhất, xì cam cũng ít. Giờ thì tuyển mod tràn lan, hậu quả thì chỉ có newbie với Shin gánh thôi. Nói nhiều mà lãnh đạo không tiếp thu nên người ta giờ cũng nhạt rồi, chả thiết tha gì nữa .

Upvote 0
đọc thấy mấy cậu ai cũng có 1 cái phân tích hay cả :D nhưng có điều này tớ thắc mắc BQT của 4rum này là ai , tớ tham gia 3 năm rồi mà chỉ biết mỗi cái user admin là @Shin và cũng có 1 mức độ uy tín nào đó , chứ chưa rõ nguồn gốc , giả sử bản thân người này scam thì sao, chắc là 1 vố lớn lắm đây vì tổng số tiền đóng BH gom lại thì là 1 con số khá là lớn có thể lên đến hàng tỷ chứ chả chơi :confused: giống như bác @tunvit nói đấy khi lòng tham trỗi dậy ko ai nói trước được điều gì ;) phải rõ ràng người này trước cái đã :)
ko lầm thì chắc cũng có nhiều người thắc mắc chung với tớ.

Upvote 0
tien thể cho mình hỏi luôn, mấy ông ex có bắt buộc phải cônt khai ví Z or Ví Pm, ko, thấy mấy ong làm ex, mà ko thèm để cái Ví z cho ng ta kiểm tra nứa!

Upvote 0
Ai không tuân thủ thì qua mmo4you chơi, vậy cho nhanh

Bạn ko có quyền đuổi mem, ngay cả Shin cũng ko dám đuổi. Giá trị của mmo4me nằm ở số lượng mem đông đảo, 1 khi mem ko còn thì giá trị bằng 0. Mình thấy bạn cũng có nhiều hoạt động tích cực cho 4r nhưng đôi khi tinh tướng quá.
Về vấn đề thông tin cá nhân và bảo hiểm mình thấy vậy cũng ổn rồi, nếu giao dịch lớn thì qua trung gian. Trong cuộc sống ko ai biết trc điều gì sẽ xảy ra, ko 1 ai muốn đem tất cả thông tin cá nhân của mình gởi cho người khác cả. Nghề mmo này ko phải tất cả đều trong sạch, ngay cả cậu có phải sell vps sạch sẽ ko? Bởi có những lí do khó nói nên việc đòi khỏi quá nhiều thông tin là ko cần thiết, mỗi khi có sự cố xảy ra là mình thấy các bạn đua nhau rút bảo hiểm, del topic...

Upvote 0
Bạn ko có quyền đuổi mem, ngay cả Shin cũng ko dám đuổi. Giá trị của mmo4me nằm ở số lượng mem đông đảo, 1 khi mem ko còn thì giá trị bằng 0. Mình thấy bạn cũng có nhiều hoạt động tích cực cho 4r nhưng đôi khi tinh tướng quá.
Về vấn đề thông tin cá nhân và bảo hiểm mình thấy vậy cũng ổn rồi, nếu giao dịch lớn thì qua trung gian. Trong cuộc sống ko ai biết trc điều gì sẽ xảy ra, ko 1 ai muốn đem tất cả thông tin cá nhân của mình gởi cho người khác cả. Nghề mmo này ko phải tất cả đều trong sạch, ngay cả cậu có phải sell vps sạch sẽ ko? Bởi có những lí do khó nói nên việc đòi khỏi quá nhiều thông tin là ko cần thiết, mỗi khi có sự cố xảy ra là mình thấy các bạn đua nhau rút bảo hiểm, del topic...
cho em hỏi sao bác đóng 1tr sell vpn dc thế.cần những gì bác

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,459
173,626
Latest member
33wintrading

Most viewed of week

Most discussed of week