Hỏi nghiêm túc: Tư vấn về ổ cứng SSD.

Cảm ơn mọi người về việc khẳng định ưu điểm của SSD.

Vậy coi như em đã có câu trả lời. Sẽ tìm hiểu kỹ để mua loại thích hợp nhất.

Không biết mấy loại máy này có kén chọn không nữa.

Giá vậy cũng tốt phải ko cậu? Ko biết hiện tại có thể đến đâu tư vấn và thay tốt nhất nhỉ?
mình thấy tạm oke. mình mua ở hcm của thằng memorry. nếu bạn chưa rành nên qa trực típ cho nó cài máy

1. Với SSD bạn chỉ cảm thấy tốc độ khởi động win, app nhanh hơn hẳn, hoặc tốc độ ghi dữ liệu nhanh. (ko phải dài cổ ra chờ lâu)
2. Về vấn đề muốn cho nó giảm lag giật khi chạy các ứng dụng nặng thì ko khắc phục đc đâu, nên cân nhắc nhu cầu sử dụng trước khi mua SSD.
Đây là điều mà em nghi ngờ nên cần mọi người tư vấn này.

Phân vân rồi. Hic...

Đây là điều mà em nghi ngờ nên cần mọi người tư vấn này.

Phân vân rồi. Hic...
Chuẩn như mình nói rồi đó, nên ko cần phân vân làm gì đâu, giờ là xem mục đích sử dụng của bạn thiên về cái gì thì hãy tính.

cứ sámsung 850 evo mà táng , ham rẻ mua cái rẻ về giờ chỉ muốn đập :oops: ssd giá rẻ dùng chán lắm , tải cái file gì tầm vài trăm mb thôi là lúc tải xong máy cũng phải treo vài giây đến vài chục giây tùy dung lượng file tải nhẹ hay nặng

Tốc độ nhanh hơn tại sao lại ko giảm lag giật ứng dụng nặng ??? Đâu phải chỉ phụ thuộc vào RAM, trước xài HDD chạy PTS là ko bao giờ dám bật Pr. Ko tin bạn thử xài 1 laptop và thay đổi giữa SSD và HDD chắc chắn sẽ khác biệt. HDD rất hay đơ và giật. Nếu chỉ vì tải win nhanh hơn, copy paste nhanh hơn sẽ chẳng ai làm ra ổ SSD đâu bạn à

Tốc độ nhanh hơn tại sao lại ko giảm lag giật ứng dụng nặng ??? Đâu phải chỉ phụ thuộc vào RAM, trước xài HDD chạy PTS là ko bao giờ dám bật Pr. Ko tin bạn thử xài 1 laptop và thay đổi giữa SSD và HDD chắc chắn sẽ khác biệt. HDD rất hay đơ và giật. Nếu chỉ vì tải win nhanh hơn, copy paste nhanh hơn sẽ chẳng ai làm ra ổ SSD đâu bạn à
Điên. Để một ứng dụng chạy được ngon nó phải phụ thuộc vào nhiều yếu tố sau:
  1. Tốc độ load data (HDD or SSD)
  2. Tốc độ xử lý của CPU.
  3. Bộ nhớ đệm RAM.
  4. Khả năng xử lý của GPU (nếu có card rời).
  5. Tương thích với win (ko tính vì đang nói về phần cứng)

Vậy hỏi thay mỗi cái SSD để cải thiện tốc độ load data, vậy có ăn thua ko? Muốn lên SSD cho ngon hẳn thì các thứ còn lại nó phải ngon sẵn rồi, xem cấu hình máy của thớt đi rồi hãy nói. Hỏi thật bạn biết cơ chế vận hành của máy tính ko :( ...

Tất nhiên nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhưng thay SSD cho HDD sẽ cải thiện được đáng kể, chỉ có 2 thứ dễ dàng thay đổi hơn cả là tăng RAM và thay SSD, bạn thay SSD mà ko ăn thua thì mình phục bạn luôn. HDD nó quay 7200 với 5400 tuổi gì so với SSD, mình thấy bây giờ mấy thím làm IT hầu hết đều nâng lên SSD, chỉ có những người ít biết về IT mới để xài HDD, đến khi nó Bad rồi đi sửa cũng chả ăn thua nữa.

Tất nhiên nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhưng thay SSD cho HDD sẽ cải thiện được đáng kể, chỉ có 2 thứ dễ dàng thay đổi hơn cả là tăng RAM và thay SSD, bạn thay SSD mà ko ăn thua thì mình phục bạn luôn. HDD nó quay 7200 với 5400 tuổi gì so với SSD, mình thấy bây giờ mấy thím làm IT hầu hết đều nâng lên SSD, chỉ có những người ít biết về IT mới để xài HDD, đến khi nó Bad rồi đi sửa cũng chả ăn thua nữa.
1 đống yếu tố thế kia, mà thay mổi SSD đỏi giảm giật lag rõ ràng, cứ cho là cải thiện độ giật lag đc 20% đi thì ăn thua gì với trải nghiệm sử dụng, khi các yêu tố còn lại nó bị overload thì cũng vẫn lag giật như thường thôi, chỉ đc cái máy cùi mà cho con ssd vào thấy tốc độ khởi động win với khởi động ứng dụng nó nhanh ko bị lì nên thích tít mắt ra thôi. Nên mới bảo bạn thớt suy nghĩ trước khi bỏ tiền ra nâng cấp.Suy nghĩ kỹ số tiền bỏ ra có xứng đáng để bỏ ko?

Còn để mà nâng cấp thì phải thế này này.

Đây là cấu hình con laptop mình mới mua hộ thằng bạn:
Procesor: Intel Core Sharkbay i7- 4720HQ
Chipse:t Intel Shark Bay HM87 Chipset
Memory 16Gb (8GB*2) DDR3
Storage 1TB (SATA) 7200rpm/BD Writer (9.5mm) Ổ ghi đĩa Blu-ray
Graphic nVidia Geforce GTX 970M, 4GB GDDR5
Monitor 17.3" FHD, Anti-Glare (1920*1080)
Network: Killer N1525 - Combo (2*2 a/c)+BT4.0 M.2 type
Keyboard: w/ backlight multi color - Thiết kế bởi SteelSeries
Interfaces USB 3.0, USB 2.0, Microphone jack, Headphone/speaker out, HDMI™ connector,Mini-displayport (2), Bluetooth V4.1
W/ H/ Bat 3.78Kg/ Batterry 9 cell .

Thấy con này ko có SSD chưa, nó ko xứng đáng với trải nghiệm của các thiết bị còn lại nên phải mua con MSATA http://maihoang.com.vn/ssd-lite-on-zeta-lmh-512v2m-m-sata-6gbs gắn vào để cài win. Còn HDD kia để lưu phim con heo .... Thế mới thấy mọi thứ nó đc cải thiện trải nghiệm rõ rệt.

BTW ko ai có quyền dạy nhà giàu cách tiêu tiền, mình chỉ góp ý thôi, bạn thớt có tiền thì cứ chơi ko phải nghĩ :oops:

Nên thay SSD để load ứng dụng, win mượt hơn. Nhưng là lap thì khá hạn chế vì một số phải bỏ HDD để gắn SSD, muốn dung lượng cao để lưu trữ thì phải chi thêm tiền, không như PC, gắn mấy ổ cũng không thành vấn đề.
Còn chuyện giảm lag khi nâng cấp SSD thì tùy vào cấu hình máy khi load ứng dụng nặng, SSD chả thấm là mấy.

Sony nhiều dòng ko có ổ đĩa quang lắm. Thớt xem máy của mình có không nếu có bỏ nó đi thay bằng cái caddy bay gắn ổ SSD vào. Vừa tận dụng HDD cũ lưu data vừa có SSD boot

:D khi chạy ứng dụng nặng, lag giật bạn xem performance cái nào gần 100%, nếu ko phải do hdd thì ko cần thay đâu.
Sony nhiều dòng ko có ổ đĩa quang lắm. Thớt xem máy của mình có không nếu có bỏ nó đi thay bằng cái caddy bay gắn ổ SSD vào. Vừa tận dụng HDD cũ lưu data vừa có SSD boot
Cảm ơn ý kiến các anh. Em ghi nhận và sẽ lưu tâm. Hic

Nếu không có tiền để nâng cấp nhiều và định làm offer thì bắt buộc lên SSD là đúng rồi. Chú ý lựa chọn SSD ngon tý, chứ không phải SSD nào cũng như nhau, nghèo nhất thì cũng cố làm con evo hoặc pro của Samsung, giàu thì làm con Intel S3510. Khi bị đầy data nó sẽ không bị chậm chạp.
Tốc độ của ổ cứng cũng ảnh hưởng lên CPU, chậm quá thì tiến trình sẽ bị nghẽn trong CPU, vì CPU phải chờ đợi ổ cứng làm việc khi bị nghẽn.
Còn nâng cấp lên SSD thì chắc chỉ chiến trực tiếp BS thôi, chứ ko chia dc máy ảo.
Ổ HDD dùng trong môi trường bây giờ rất chậm, đặc biệt của Laptop thường chỉ có 5400 rpm nên càng chậm sẽ lag và giật

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,144
173,233
Latest member
8daybingo

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week