Ask Hỏi về nộp thuế 7% khi nhận thanh toán từ Google

leenguyen69

Senior
Solutions
2
Reactions
464
MR
0.457
Bác cho em hỏi, là em có mở shop trên ********* và nhận tiền về bank. Như vậy thì sau có khả năng bị truy thu không bác nhỉ.
********* nhận tiền về từ tk cá nhân chuyển phải ko. vậy chắc ko bị bớ đâu. nào nó sờ đến cái web đó thì mới có khả năng đến bác.

hdnminh000

Junior
Reactions
12
MR
1.280
thì lên yêu cầu đóng hộ kinh doanh, đóng mã số thuế đó đi thôi bạn (khi dk hộ kinh doanh nó cấp cho cái mst-001). nhớ phải làm cái này nếu không làm nữa nha!
bác ơi, cho e xin hỏi, ví dụ như các khoản tiền bên crypto và forex, thì nếu mình muốn đóng thuế thì kê khai và thủ tục thế nào ạ @@ e gà mờ nên k rõ khoản này tí nào
với thường có ng quen thì nhờ ng bên cục thuế check qua cccd là ra hẳn có bị chậm phạt đóng thuế hay k hả bác?
e cảm ơn bác nhiều!

bác ơi, cho e xin hỏi, ví dụ như các khoản tiền bên crypto và forex, thì nếu mình muốn đóng thuế thì kê khai và thủ tục thế nào ạ @@ e gà mờ nên k rõ khoản này tí nào
với thường có ng quen thì nhờ ng bên cục thuế check qua cccd là ra hẳn có bị chậm phạt đóng thuế hay k hả bác?
e cảm ơn bác nhiều!
Tự check dc mà bác. Download etax rồi đăng nhập = vneid vào xem nghĩa vụ thuế nếu có. Crypto + Forex chưa thấy đánh thuế mà nhĩ. Còn muốn đóng thì ra phòng 1 cửa đăng ký cá nhân kinh doanh, xong lên thuế nó kích hoặt tài khoản rồi vào tự khai tự đóng.
MST cá nhân có dạng XXXYYYZZZ thì mã số thuế cá nhân kinh doanh có dạng XXXYYYZZZ-001 v.v Khai nhóm ngành trong hình là thuế 7%
Screenshot 2024-04-27 at 14.32.50.png

Tự check dc mà bác. Download etax rồi đăng nhập = vneid vào xem nghĩa vụ thuế nếu có. Crypto + Forex chưa thấy đánh thuế mà nhĩ. Còn muốn đóng thì ra phòng 1 cửa đăng ký cá nhân kinh doanh, xong lên thuế nó kích hoặt tài khoản rồi vào tự khai tự đóng.
MST cá nhân có dạng XXXYYYZZZ thì mã số thuế cá nhân kinh doanh có dạng XXXYYYZZZ-001 v.v Khai nhóm ngành trong hình là thuế 7%
View attachment 257105
e cũng thấy chưa có khung luật cho bên crypto và forex, nên cũng khá phân vân chả biết như nào @@ như trong ảnh là khả năng rơi vào STT 4 đúng k bác?
E cảm ơn bác nhiều! nhiều khi vấn đề nhạy cảm hỏi nhiều bác, e k thấy bác nào rep cả :ami_fat_cat_041:

e cũng thấy chưa có khung luật cho bên crypto và forex, nên cũng khá phân vân chả biết như nào @@ như trong ảnh là khả năng rơi vào STT 4 đúng k bác?
E cảm ơn bác nhiều! nhiều khi vấn đề nhạy cảm hỏi nhiều bác, e k thấy bác nào rep cả :ami_fat_cat_041:
Crypto Forex nếu đánh thuế thì đâu có cơ sở nào để biết đó là rút tiền lời hay tiền lỗ về, chưa kể nạp vốn bao nhiêu và chắc chắn họ cũng không chấp nhận kiểu chụp log giao dịch sàn hay link scan, nên chắc cũng chưa đánh dc khó quản lí.
Nếu xui rủi bị túm thì chắc trong trường hợp rút tiền từ sàn về mà sàn ck qua bank công ty, chuyển khoản usd chẳng hạn thì chắc sẽ bị đóng theo mục số 2 7%.

Crypto Forex nếu đánh thuế thì đâu có cơ sở nào để biết đó là rút tiền lời hay tiền lỗ về, chưa kể nạp vốn bao nhiêu và chắc chắn họ cũng không chấp nhận kiểu chụp log giao dịch sàn hay link scan, nên chắc cũng chưa đánh dc khó quản lí.
Nếu xui rủi bị túm thì chắc trong trường hợp rút tiền từ sàn về mà sàn ck qua bank công ty, chuyển khoản usd chẳng hạn thì chắc sẽ bị đóng theo mục số 2 7%.
dạ e cảm ơn bác rất nhiều :v bác giải đáp mấy cái thắc mắc của e từ lâu :ami_fat_cat_112:

Monmoon

Hero
Verified
Solutions
2
Reactions
515
MR
4.443
$1,000.00
Follow me on Facebook
Anh em cho mình hỏi nếu tự nguyện đến chi cục thuế để kê khai, thì ngoài nộp 7% ra thì có phải nộp các loại phí phạt và tiền chập nộp ko nhỉ?
Từ đó về sau sẽ nộp khoán theo tháng hay là sau vài tháng gom lại rồi nộp 7% ?
Khi nào nó gọi thì lên, tư nguyện làm gi bạn

Có nộp phạt nha bạn, bạn muốn phạt ít thì kê khoản thời gian nhận tiền gần đây thôi. Sau khi tự khai rồi thì sau bạn có thể tự khai online, như mình mỗi quý mình vào khai 1 lần trên https://thuedientu.gdt.gov.vn/ . Nào trên 100 củ thì nộp thôi.
Đầu tiên ra phòng 1 cửa đăng ký cái giấy hộ kinh doanh cá nhân rồi đem lên thuế nó kích hoặt tài khoản thuế cho, sau tự khai online đóng tiền qua app
Cái thuế này áp dụng chung TMDT . Và nộp theo khoản phát sinh. Bác mà nộp cái nào trên 100 củ thì là tính theo công ăn lương rồi. Coi chừng nhầm lẫn vẫn dính truy thu

Anh em cho mình hỏi nếu tự nguyện đến chi cục thuế để kê khai, thì ngoài nộp 7% ra thì có phải nộp các loại phí phạt và tiền chập nộp ko nhỉ?
Khai sớm đi bác. Làm cái gpkd hộ cá thể. tiền về khai theo lần phát sinh . Cần chi tiết thì inb tele rảnh mình chỉ cho. Tới lúc truy thu thì nó cứ tính tiền thuế nộp *0.03 * số ngày chậm

Reactions
607
MR
4.834
Call me! Call me! Chat with me via Yahoo Messenger Follow me on Facebook Chat with me via Skype X.com
nếu chưa cập nhật căn cước công dân thì sẽ k bị gì cả nhé , họ cũng chả buồn kiếm đâu , khi nào có cccd cập nhật lên , có số cc thì lúc đó họ sẽ quản lý
Bác nói cái gì cơ nhớ là làm nghĩa vụ công dân nha! Gồ nó trừ trước giúp Bác rồi kkk!

Last edited:
Nếu đã có MST thì tiền rút về thì tính theo thuế thu nhập cá nhân nhé, các khoản khác thì nơi trả tiền cho Bạn nó trừ trước rồi!

pipidn

Hero
Reactions
3,631
MR
14.419
Chat with me via Skype
Bá nói cái gì cơ nhớ là làm nghĩa vụ công dân nha! Gồ nó trừ trước giúp Bác rồi kkk!
đúng là u mê , thôi cứ ngu tiếp đi , mình ko can thiệt làm gì , ở xứ thiên đường mà cứ vậy thì khó sống lắm

Announcements

Forum statistics

Threads
423,746
176,202
Latest member
Trunghn1103

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back