Kinh nghiệm làm conten youtube việt nam..

kiemtienqd

Hero
Reactions
1,135
MR
0.004
Facebook
Follow me on Facebook
Chào các bạn, tiện đã làm xong video mình rảnh ngồi chém gió và nói chuyện một chút về làm conten youtube.
Nhiều anh em có hỏi mình là làm conten như thế nào. Nói đơn gian là làm conten là video các bạn úp lên youtube là chưa ai có và không giống của ai cả nó là sự sáng tạo của các bạn.
Vậy làm conten bạn có thể cầm máy quay ra quay một con vật nào đó, dùng camera hành trình cắt các đoạn hót úp lên , các vụ đánh ghen hay những thứ trong cuộc sống. Có thể tạo conten từ những bài báo , những tin tức. Hoặc xây dựng những bộ phim nho nhỏ, hoặc hát hó, đánh nhạc... Nói chung là rất nhiều.
Nhưng để định hướng cho riêng mình thì các bạn phải nhìn vào khả năng của các bạn.
Ví dụ : Neus bạn có khả năng đọc tốt thì các bạn có thể làm video tin tức hoặc chuyện lạ, du lịch bốn phương , đi phượt... Nói chung rất nhiều thể loại có thể làm được
- Nếu các bạn mạnh về âm nhạc có thể hát hò đánh nhạc thì sao chúng ta không làm một kênh để quay những video hát hò, nhẩy mua .. Nói chung cũng rất nhiều
- Còn chị em nào nấu ăn ngon thì có thể quay công thức mình làm dựa vào các công thức có ở trên mạng nói chung cứ dình các tạp trí có món nào ngon thì làm theo vì chỉ cần làm không cần biết ngon -> Có ai thưởng thức được đâu miễn sao nhìn nó đẹp chút là ok
- Làm phim thì cái này cần có kịch bản, máy quay, diễn viên đầu tư khá lớn.
- Neu các bạn có cảm tình với các em nhỏ chúng ta có thể mua đất nặn, đồ siêu nhân, tô mầu, hướng dẫn vẽ tranh, đọc chữ, hát kiểu thiếu nhi, mặc áo siêu nhân chạy linh tinh -> Đầu tư cũng không lớn nhưng sẽ có những video hiệu quả.
Chốt lại : Chúng ta phải nghĩ ra hướng làm video lâu dài , và các video phải theo hướng người tìm kiếm trong thời gian lâu một chút, neu làm video thời vụ thì cũng vất vả nhưng được cái view lên nhanh.
Như kinh nghiệm mình làm thì lúc đầu cứ úp nhiều video một chút rùi dần dần ăn đề xuất kênh sẽ lên dần, nhưng chúng ta phải chú ý là video ta làm phải có tâm một chút. Video tiều đề hấp dẫn và có tý liên quan đến tìm kiếm, hình thu nhỏ thiết kế có logo kênh và không được spam tag ở mô tả không dễ bay kênh. Các bạn vào phần kênh -> Nội dung nổi bật -> Video tải lên gần đây nhất của bạn. Vì sao cần tối ưu như vậy vì nó sẽ giúp video mới có nhiều view vì các video cũ sẽ làm vệ tinh cho video mới.
Neu anh em có lực rùi thì có thể mua kênh tầm 4k sub rùi phát triển conten thì sẽ dễ ăn đề xuất, vì những người đăng ký sẽ giúp video mới của các bạn có một độ tin tưởng nhất định nào đó để video được top.
Hãy vì một tương lai không vất vả die kênh và hằng ngày các bạn chỉ nghĩ đến làm ra video , lúc đó cái bạn đạt đuợc sẽ là một công việc ổn định. Nằm ngủ không bị giật mình.
Cuối cùng nữa là chúng ta conten nên vào nét là tốt nhất vì tránh bị click tặc dẫn đến die kênh. Net mình ưa thích và đang vào là yeah1. Chúc anh em có trí hướng và sẽ gặp nhau ở buổi gặp mặt của yeah1 để chém gió túi bụi

Bài từ hôm qua mà k ai bóc tem nhỉ. =))
E thì newbie nên là cưỡi ngựa xem hoa vậy thôi. Đi tìm chủ đề mà k biết làm sao. Pro giúp e với

Đã làm youtube content thì nên làm cho thị trường nước ngoài xem. Hướng tới các nước như mỹ, châu âu. Đừng có lao vào làm cho người việt xem. Vì số tiền kiếm được trên quảng cáo rất thấp.
Thà rằng bỏ công sức làm để có tiền cao còn hơn lao vào những cái dễ.

Đã làm youtube content thì nên làm cho thị trường nước ngoài xem. Hướng tới các nước như mỹ, châu âu. Đừng có lao vào làm cho người việt xem. Vì số tiền kiếm được trên quảng cáo rất thấp.
Bác có thể hướng dẫn e đôi chút để phân tích chọn keyword k?

hay phết đấy có khi mình đi học làm cái này

Bác có thể hướng dẫn e đôi chút để phân tích chọn keyword k?
Để lựa chọn được từ khóa tốt thì bạn phải sử dụng google planner tool. Để phân tích xem từ khóa đó lượt tìm trên 1 tháng khoảng bao nhiêu. Nên chọn từ hơn 1000 lượt tìm trở lên
Sau đó mình lấy từ khóa đó mang sang google trends. Mình sẽ phân tích xu hướng từ khóa. Nó sẽ thấy từ đó có xu hướng đang tìm cao hay thấp. Phía dưới sẽ thấy được là từ khóa đó đang được tìm nhiều ở quốc gia nào.
Mình làm có mấy bước vậy thôi.

Dẫu vậy nhưng cạnh tranh vs đối thủ đến từ nước ngoài hơi gian nan. Ai Seo yếu dễ chết iểu lắm :)

Để lựa chọn được từ khóa tốt thì bạn phải sử dụng google planner tool. Để phân tích xem từ khóa đó lượt tìm trên 1 tháng khoảng bao nhiêu. Nên chọn từ hơn 1000 lượt tìm trở lên
Sau đó mình lấy từ khóa đó mang sang google trends. Mình sẽ phân tích xu hướng từ khóa. Nó sẽ thấy từ đó có xu hướng đang tìm cao hay thấp. Phía dưới sẽ thấy được là từ khóa đó đang được tìm nhiều ở quốc gia nào.
Cảm ơn bạn nhé. Cho mình hỏi luôn là gg trend thì tầm bao nhiêu là cao bạn? Max là 100 thì từ khóa tầm thứ bao nhiêu là ok?

Bác cho em hỏi google trend trả về kết quả bao nhiêu là cao bác ơi ??? thấy trong đó max là 100 :D

Announcements

Forum statistics

Threads
421,537
173,717
Latest member
voi1lokuto

Most discussed of week

Most discussed of week

Back
Top Bottom