lập nghiệp = nuôi gà

Em tư van cho bác gà ta :
Em cũng đang nuôi gà .. 500k , với 500k thì mua dc 25 con già giống hoặc rẻ hon thì 30 con/ trung bình ~20k /con .( gà ta giống) k phai gà ta đẻ ,ấp rồi nở )
Thuc ăn thu giá trung bình 260k/ bao
1 con gà khi nuoi, tới lúc trưởng thành( ~ 3 tháng khoảng 1,4-1,6 kg thịt, bắt đầu bán được) ăn hết 3,5>4kg cám ( tùy cho ăn nhìu hay it)
thuốc thì 5>7 lần tiêm và cho uống, cai này minh không nhớ, nhung mới mua ga về, phải chích vacxin phòng cúm, rồi phòng bệnh .
Chuồng : thì phài chuan bị, nền xi măng, hoặc gỗ, rải trấu dày khoảng 3cm , chong bóng đèn chuyên dụng (màu tím) sưởi ấm gà, tùy dien tich mà chong bóng đèn, nên bao bọc dien tích gà con vừa đủ xe dịch , con cách con 7>10 cm .Phải bao kín chuồng, tránh gió lạnh và mèo . gió lạnh la ga con chết ngay , sẽ bị tụ huyết .
Nuoi chuồng thi cho ăn cám gà con ( tư van thú y, hoặc noi bán cám) den khi đủ lớn , có lông cánh, cứng cáp, thả ra vườn(k để đi khỏi vườn nha, mất đấy) , va thay đổi cám .
Ra vườn thi làm máng, bình nước, để ra do, cho nó vừa chơi vừa ăn vừa uống cho mau chóng lớn :rolleyes:
Số vốn ban đầu minh nghĩ phải ( 1tr cám, 500k thuốc,500k chi phí chuồng trại va phát sinh) để trang trải cho 25 con gà này.
Giá thành : bán lẻ ~90>100k/kg >> tiền | bán sĩ thi chắc k bán dc vì ít quá :D
Chúc bạn thành công nhe ! :rolleyes:

PS: chi phí cơ bản là vậy, thu vào thì còn tùy thuộc vào gà có chết hay k nữa nha.
vi du tính 20 con ( 20x1,7kg= 34kg ) ( 34kg x 100k = 3tr4 ) > lãi không )
thánh =))
Mình nghĩ vốn 500k thì ít quá nuôi cái này 1 phần mất trộm 1 phần chuột nó thịt 1 phần bịnh mà té, mà vốn bác 500k nuôi đc bao con lãi ko nhìu đâu

500K thì quá ít để nuôi gà đẻ bác ạ. Theo mình thì bạn để 500K đấy mua vài con gà tre Tân Châu hoặc gà Serama 1-2 tháng, cố gắng chăm sóc tốt tốt chút, rồi ngày ngày thắp hương cầu ông bà phù hộ cho con gà nó lớn lên đẹp đẹp chút, nếu đẹp là bác đc vài củ r đấy :D

góp ý thread nếu muốn nuôi gà thế này lên gồ hỏi 4rum về VAC ý trong đó ng ta có KN hơn ở đây toàn MMO bác hỏi ko ra đâu

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,476
173,654
Latest member
sn121097

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week