[Luận bàn] Amway - trực tiếp hay đa cấp?

thế tôi hỏi cậu cho hết tiền cậu thì cậu lấy có khác gì cậu là đứa đi ăn xin ko, còn ngoài đời có ai dám nói với bạn 1 câu "tui sẽ chỉ cho bạn cách kiếm tiền mà ko thèm lấy của bạn 1 xu ko", nếu cậu tìm đc ít nhất trên 10 ngón tay với nghề truyền thống thì tui xin đc mod banned nguyên cái IP này lun cũng chả sợ. Hiểu cho rõ học làm người là sao đi rồi hãy hỏi nhé cậu

... đúng là chả ai dỗi hơi đi chỉ cho người khác cách kiếm tiền mà không thèm lấy của người đó một xu cả :m083: ... nhưng với cái hình kinh doanh đa cấp có tuyển ref và hưởng theo phần trăm như ở #1 thì mình thấy bạn kiếm được tiền người chỉ cách bạn kiếm cũng được hưởng thôi :m186: ... chẳng qua là họ không hưởng ngay lúc đầu mà hưởng lúc bạn bán được sản phẩm và thành công :m155:... như vậy chẳng phải họ cũng có lợi khi chỉ cho bạn cách kiếm tiền sao ... vậy sao có thể là chỉ cách kiếm tiền mà không mất một xu được :m122: ... tóm lại họ không lấy của bạn một xu lúc đầu ... nhưng khi bạn bán được hàng thì họ có được từ bạn hơn một xu rồi đấy :m151:... mình cũng từng đi Oriflame và Amway ... xem cái bảng giá thấy shock quá :m014: ... không đủ tài chính nên chưa có ý định tham gia ...

Last edited by a moderator:
Theo mình nghĩ, bản thân bán hàng đa cấp không xấu. Chính con người đã lợi dụng nó để trục lợi cho riêng mình nên đã làm méo mó hình thức kinh doanh này, gây tai tiếng ở Việt Nam. Nên người Việt mới gán cho nó 2 chữ mỹ miều là " lừa đảo". Tình cờ mình lên mạng có đọc được 1 tài liệu nói về cách nhận biết 1 công ty bán hàng đa cấp chân chính như sau:
1. Vì tự tin vào sản phẩm nên các công ty kinh doanh đa cấp chân chính không ép buộc bạn phải mua hàng khi bạn tham gia mạng lưới, cũng không bắt buộc bạn phải ký quý, hoặc đóng bất kỳ khoản lệ phí nào. ( Tham gia hoàn toàn miễn phí )
2.
Dựa vào bản chất của hình thức bán hàng trực tiếp là người tiêu dùng trực tiếp tham gia quảng bá, bán sản phẩm do đó sản phẩm phải có chất lượng tốt thì người tiêu dùng sau khi sử dụng mới tham gia vào mạng lưới đa cấp. Vì vậy vấn đề cốt lõi là chất lượng sản phẩm của công ty kinh doanh đa cấp phải tốt. Trước khi bạn dự định tham gia vào một công ty nào đó thì hãy tự hỏi chính mình câu hỏi " nếu không tham gia vào mạng lưới đa cấp mà chỉ là người tiêu dùng bình thường thì bạn có mua, sử dụng sản phẩm này vì chất lượng và giá cả của nó hay không?" Nếu câu trả lời là có thì bạn có thể gia nhập vào mạng lưới của công ty.
3.
Vì bán hàng trực tiếp là người tiêu dùng sau khi sử dụng lại giới thiệu người tiêu dùng nên giá cả phải hợp lý, do đó hoa hồng chia cho mạng lưới giới thiệu cũng phải hợp lý. Nếu một công ty nào đưa ra mức hoa hồng rất cao cho bạn thì nó sẽ không bình thương, vì tất cả chi phí đều được tính vào giá sản phẩm và người tiêu dùng sẽ là người mua giá sau cùng. Nếu hoa hồng chia cho bạn cao thì giá sản phẩm sẽ không hợp lý, nên bạn đừng kỳ vọng vào mức hoa hồng rất cao.
4. Từ lúc mới tham gia đến lúc đạt cấp cao thì bạn cũng chỉ bán 1 lượng hàng cố định. Chứ không phải cấp càng cao thì bán càng nhiều hoặc bán ít đi.
5.
Tính dân chủ trong doanh nghiệp
Trong chính sách hoa hồng phải nói lên được việc bạn vào sau vẫn có thể có thu nhập cao hơn người vào trước nếu bạn cố gắng và nỗ lực nhiều hơn.

MÌnh có vài lời góp ý. Mong anh em đừng chém.

... đúng là chả ai dỗi hơi đi chỉ cho người khác cách kiếm tiền mà không thèm lấy của người đó một xu cả :m083: ... nhưng với cái hình kinh doanh đa cấp có tuyển ref và hưởng theo phần trăm như ở #1 thì mình thấy bạn kiếm được tiền người chỉ cách bạn kiếm cũng được hưởng thôi :m186: ... chẳng qua là họ không hưởng ngay lúc đầu mà hưởng lúc bạn bán được sản phẩm và thành công :m155:... như vậy chẳng phải họ cũng có lợi khi chỉ cho bạn cách kiếm tiền sao ... vậy sao có thể là chỉ cách kiếm tiền mà không mất một xu được :m122: ... tóm lại họ không lấy của bạn một xu lúc đầu ... nhưng khi bạn bán được hàng thì họ có được từ bạn hơn một xu rồi đấy :m151:... mình cũng từng đi Oriflame và Amway ... xem cái bảng giá thấy shock quá :m014: ... không đủ tài chính nên chưa có ý định tham gia ...

Cái 9 là số tiền bạn đóng trước khi tham gia đấy . cty chủ yếu thu nhập = chính cái vụ này . Nếu như ko bán dc hàng họ vẩn có lời . Vậy lời tiền từ đâu . Còn cty này có vụ đó mình ko biết .
Nhưng mà ghét cái bọn đa cấp cái chổ tuyên truyền người dân như tà giáo . toàn nói lời ngon ngọt

Last edited by a moderator:
Nếu bạn nào có tư tưởng làm giàu từ kinh doanh Amway thì phải cân nhắc kỹ xem tính cách và khả năng của mình đã. Đừng chỉ nghe mấy câu tẩy não mà đâm đầu vào rồi mắc kẹt trong đó. Mình thấy nếu tham gia đa cấp thì chỉ nên theo đuổi các khóa học và tiếp xúc với mấy đại ca cấp cao để học hỏi về kỹ năng và rèn luyện bản thân thôi. Còn cứ xác định là đi làm để kiếm sống, đừng hy vọng nhiều vào cái thu nhập ảo tưởng đó. Khi nào đã thấy học đủ những cái cần thiết rồi, nếu có ý chí và gặp chút may mắn thì tự mở một doanh nghiệp (không phải là DN đa cấp lừa đảo) để làm chủ, lúc đó kỹ năng lãnh đạo và thuyết phục mà đã học được từ đa cấp sẽ giúp ích rất nhiều. Còn nếu ko có ý định làm chủ doanh nghiệp thì đừng nên dấn thân vào con đường đa cấp vì nó chả có ích gì đâu.

amway, tienshi, thiên ngọc minh uy, oriflame... :binhsua122::binhsua104:

Cái 9 là số tiền bạn đóng trước khi tham gia đấy . cty chủ yếu thu nhập = chính cái vụ này . Nếu như ko bán dc hàng họ vẩn có lời . Vậy lời tiền từ đâu . Còn cty này có vụ đó mình ko biết .
Nhưng mà ghét cái bọn đa cấp cái chổ tuyên truyền người dân như tà giáo . toàn nói lời ngon ngọt

ừm tiền đó mình nộp cho phía công ty để đăng ký làm npp mà ... nghe nói 200k thì phải ... cái này k phải đưa cho người giới thiệu mà ... ý mình mún nói là người chỉ mình cách kiếm tiền như vậy vẫn có được tiền từ mình chứ không phải là không lấy một xu như bạn ý muốn nói ...

Haiz! Có mỗi việc nên hay không với hình thức kinh doanh MLM tại VN mà các bác đã xoắn gần như chẳng còn gì để chui lọt vào phần giải nữa rối :m020:

Theo nhận định của riêng mình từng tham gia mỗi bên 1 ít :m014: thì loại hình MLM (Multi Level Marketing - Đa cấp) không xấu,nó là 1 bước tiến khá mạnh trong lĩnh vực kinh doanh theo một khía cạnh thay đổi cuộc sống... Ở các quốc gia tiên tiến thì MLM là loại hình rất được ưa chuộn và đã áp dụng MLM nó vào nhiều lĩnh vực khác để nhầm tăng hiệu quả trong kinh doanh. NHƯNG...lúc MLM mới khai sinh ở VN thì gặp rất nhiều sự sóng gió và phản bát của dư luận, chính quyền cũng như chính cả người nghe và tìm hiểu về MLM (alovera - Lô Hội một trong những nạn nhân, tiếp đến là Vision, Amway, Only Work,...). Rồi xuất hiện nhiều công ty MLM khác biến chất, mang đậm tính lừa đảo xuất hiện

Rồi dần khi được chấp nhận thì bắt đầu xuất hiện những hiện tượng biên chất từ các thành viên chủ chốt khi tham gia, như ép người tham gia phải 100% mua số lượng sản phẩm ban đầu với số tiền lớn cùng với lời hứa hẹn thành công sau khi tham gia, hoặc hơn nữa là việc tuyển người vào tràn lan vô tội vạ từ các upline. Rồi từ đó tạo nên các hệ thống cực kỳ lủng củng và không có đầy đủ các kỷ năng cần thiết, cũng như ko nhận được sự chăm sóc đúng đắn và đầy đủ từ các upline nên khi các downline đi từ sai lầm này đến sai lầm khác rồi cuối cùng là bỏ cuộc :m020:

Và điều đặc biết khiến MLM bị dị ứng khi nhắc tới ở VN là sự copy không suy nghĩ từ các downline trong từng lời hội thảo hay tư vấn tuyển downline. Nếu các bạn đã tham gia vào MMO thì cũng hiểu sự copy bài viếc hoàn toàn từ người khác rồi đi tuyển ref thì sẽ bị đánh giá như thế nào rồi nhỉ :m122:

Kết luận:
- MLM ko xấu, nhưng do người tham gia không đúng nên biến nó thành xấu...
- Nếu theo MLM đúng đắn bạn sẽ học được nhửng kỹ năng quản lý đội nhóm, kỹ năng giao tiếp, chiến thuật kinh doanh, chiến thuật marketing đầy thực tiễn đặc biệt là 1 sự sáng tạo trong cách ứng xữ giửa người với người

Haiz! Có mỗi việc nên hay không với hình thức kinh doanh MLM tại VN mà các bác đã xoắn gần như chẳng còn gì để chui lọt vào phần giải nữa rối :m020:

Theo nhận định của riêng mình từng tham gia mỗi bên 1 ít :m014: thì loại hình MLM (Multi Level Marketing - Đa cấp) không xấu,nó là 1 bước tiến khá mạnh trong lĩnh vực kinh doanh theo một khía cạnh thay đổi cuộc sống... Ở các quốc gia tiên tiến thì MLM là loại hình rất được ưa chuộn và đã áp dụng MLM nó vào nhiều lĩnh vực khác để nhầm tăng hiệu quả trong kinh doanh. NHƯNG...lúc MLM mới khai sinh ở VN thì gặp rất nhiều sự sóng gió và phản bát của dư luận, chính quyền cũng như chính cả người nghe và tìm hiểu về MLM (alovera - Lô Hội một trong những nạn nhân, tiếp đến là Vision, Amway, Only Work,...). Rồi xuất hiện nhiều công ty MLM khác biến chất, mang đậm tính lừa đảo xuất hiện

Rồi dần khi được chấp nhận thì bắt đầu xuất hiện những hiện tượng biên chất từ các thành viên chủ chốt khi tham gia, như ép người tham gia phải 100% mua số lượng sản phẩm ban đầu với số tiền lớn cùng với lời hứa hẹn thành công sau khi tham gia, hoặc hơn nữa là việc tuyển người vào tràn lan vô tội vạ từ các upline. Rồi từ đó tạo nên các hệ thống cực kỳ lủng củng và không có đầy đủ các kỷ năng cần thiết, cũng như ko nhận được sự chăm sóc đúng đắn và đầy đủ từ các upline nên khi các downline đi từ sai lầm này đến sai lầm khác rồi cuối cùng là bỏ cuộc :m020:

Và điều đặc biết khiến MLM bị dị ứng khi nhắc tới ở VN là sự copy không suy nghĩ từ các downline trong từng lời hội thảo hay tư vấn tuyển downline. Nếu các bạn đã tham gia vào MMO thì cũng hiểu sự copy bài viếc hoàn toàn từ người khác rồi đi tuyển ref thì sẽ bị đánh giá như thế nào rồi nhỉ :m122:

Kết luận:
- MLM ko xấu, nhưng do người tham gia không đúng nên biến nó thành xấu...
- Nếu theo MLM đúng đắn bạn sẽ học được nhửng kỹ năng quản lý đội nhóm, kỹ năng giao tiếp, chiến thuật kinh doanh, chiến thuật marketing đầy thực tiễn đặc biệt là 1 sự sáng tạo trong cách ứng xữ giửa người với người

:m077: hại não quá a phong ơi
:m098: sắp cháy não e ui

ai biểu em đọc làm chi cho hại nào :m014: Anh viết theo những gì anh hiểu và biết sau mấy năm lăn lộn trong MLM chứ bộ :m122:

- - - Updated - - -

ai biểu em đọc làm chi cho hại nào :m014: Anh viết theo những gì anh hiểu và biết sau mấy năm lăn lộn trong MLM chứ bộ :m122:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,121
173,202
Latest member
ocbong5544

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week