My Brother...

hoangtoc22

Junior
Reactions
169
MR
0.000
mình không biết có ai có người em trai như thế này không, đối với 1 số người thì có thể coi đây là chuyện bình thường nhưng mình lại không nghĩ vậy.
Chả là, mình có một thằng em trai, năm nay nó 8 tuổi, học lớp 2. Học hành thì đứng thứ 2 lớp( từ dưới lên): cực kỳ lười, mới lớp 2 mà đã toàn điểm 4,5, có khi bỏ ghi bài cả tuần. Ở nhà thì láo đừng hỏi, nhà mình thuê bác giúp việc, hơn 10 bác ra đi vì thằng này toàn nói trống không, có khi gọi bác giúp việc xưng MÀY TAO...
Ai bảo cũng không nghe, nói thật từ khi nó như thế nhà mình chưa bao giờ có một bữa cơm nào ngon cả, toàn đánh cãi chửi nhau.
Tuy nhiên, ở nhà là thế, nhưng ra ngoài, kể cả hàng xóm hỏi chuyện nó cũng ngại, ở lớp suốt ngày để bắt nạt, bạn bè cắt tóc cũng không dám làm gì.
Mình post bài lên đây để hỏi ý kiếm mọi người về cu em này của mình xem liệu nó có bị vấn đề gì về tâm sinh lý không, chữa trị như thế nào. Tại nhà mình cũng hay quát nạt nó, có khi cũng hơi quá. Mong được mọi người giúp đỡ.
Tks all! :)

Đây là chứng bệnh rất nặng: " Khôn nhà dại chợ "

nhà mình thuê bác giúp việc, hơn 10 bác
Tại sao ko thuê em giúp việc ??????? why ?
Mà thằng này tính như thế lớn lên còn khó dại hơn . Đề nghị nó xưng hô bậy 1 phát tán vở mồm nó ko sau này nó làm anh ông lại . Nói thật đấy làm anh mà để thằng em nó nc ko ra gì thì khi nó ~ 18 19 tuổi thì nó đánh ông luôn . Phải đập nó ngay từ đầu

Hình như đây là hiện tưởng bắt đầu yếu sinh lý đó bác :binhsua58:

Hình như đây là hiện tưởng bắt đầu yếu sinh lý đó bác :binhsua58:
Cái đấy nó bắt chước người ta chứ bệnh gì . Ông làm anh nó thì đập nó vài trận là OK :)) Nó sợ ông là 1 . Tập chịu đòn tốt vào đập lại tụ kia :binhsua51:

hình như cái này cũng là 1 chứng bệnh gì đó quên rồi nhưng nói chung là để lâu rất nguy hiểm. nên đến bác sĩ tâm lý để được tư vấn chính xác nhé bác

Cái đấy nó bắt chước người ta chứ bệnh gì . Ông làm anh nó thì đập nó vài trận là OK :)) Nó sợ ông là 1 . Tập chịu đòn tốt vào đập lại tụ kia :binhsua51:
bác có biết em đánh nó bao nhiêu trận rồi. Mà vẫn chứng nào tật đấy

do nó ko đc uốn nắn từ nhỏ nên, đôi khi ăn nói cộc lốc, nó thì nó ko có nghĩ j đâu do là thói quen từ nhỏ, nhưng ít nhất mình nghĩ nên dạy nó, nếu không sau này sẽ phiền lắm.

Có thể cần xem lại cách mọi người trong nhà bạn cư xử với đứa em này?
Vì nhiều khi cách đối xử cũng khiến trẻ con cảm thấy bất mãn với người thân rồi có xu hướng thích tỏ ra bất trị - trong khi với người ngoài thì vẫn ngoan ngoãn bình thường.

à cái bệnh này lúc trước trên tivi có nè
gọi là bệnh tự kỷ
ko đi chữa sớm là mệt lắm

nên đến cách bác sỹ tâm lý ấy :D

Cái này tớ nghĩ thằng em ấy bạn chất là thằng nhát gan rồi nên ây không phải lo nó làm thế chẳng qua học mấy thằng ở lớp. Cứ láo là up luôn sợ ngay ý mà. Cái chính ấy phải xem nó quan hệ có bạn bè gì không nếu em ây không có ai chơi thì tự kỉ rồi.

mình không biết có ai có người em trai như thế này không, đối với 1 số người thì có thể coi đây là chuyện bình thường nhưng mình lại không nghĩ vậy.
Chả là, mình có một thằng em trai, năm nay nó 8 tuổi, học lớp 2. Học hành thì đứng thứ 2 lớp( từ dưới lên): cực kỳ lười, mới lớp 2 mà đã toàn điểm 4,5, có khi bỏ ghi bài cả tuần. Ở nhà thì láo đừng hỏi, nhà mình thuê bác giúp việc, hơn 10 bác ra đi vì thằng này toàn nói trống không, có khi gọi bác giúp việc xưng MÀY TAO...
Ai bảo cũng không nghe, nói thật từ khi nó như thế nhà mình chưa bao giờ có một bữa cơm nào ngon cả, toàn đánh cãi chửi nhau.
Tuy nhiên, ở nhà là thế, nhưng ra ngoài, kể cả hàng xóm hỏi chuyện nó cũng ngại, ở lớp suốt ngày để bắt nạt, bạn bè cắt tóc cũng không dám làm gì.
Mình post bài lên đây để hỏi ý kiếm mọi người về cu em này của mình xem liệu nó có bị vấn đề gì về tâm sinh lý không, chữa trị như thế nào. Tại nhà mình cũng hay quát nạt nó, có khi cũng hơi quá. Mong được mọi người giúp đỡ.
Tks all! :)

Đem thằng cu này qua nhà ta 3 tháng đi! bảo đảm ra đường thì hổ báo àm về nhà thì bớt láo liền :m020:

bác có biết em đánh nó bao nhiêu trận rồi. Mà vẫn chứng nào tật đấy
Đánh nó không phải là cách tốt nhất, bằng chứng là có lẽ bây giờ nó chai lỳ luôn rồi:binhsua172:
Dạy trẻ con phải khiến nó cảm thấy nể và cảm giác vẫn được tôn trọng chứ ko phải là sợ sệt rồi khinh nhờn.
Cái này mình hay gặp ở trẻ con tầm cấp 2, cấp 3,chủ yếu do môi trường sống tác động tiêu cực; rồi khi lớn thêm 1 chút tiếp xúc nhiều, ý thức về bản thân, lòng tự trọng rõ rệt hơn chúng nó tự điều chỉnh.

Cái này tớ nghĩ thằng em ấy bạn chất là thằng nhát gan rồi nên ây không phải lo nó làm thế chẳng qua học mấy thằng ở lớp. Cứ láo là up luôn sợ ngay ý mà. Cái chính ấy phải xem nó quan hệ có bạn bè gì không nếu em ây không có ai chơi thì tự kỉ rồi.
bạn bè vẫn có mà bạn, còn tự sướng các kiểu >.<

- - - Updated - - -

Đem thằng cu này qua nhà ta 3 tháng đi! bảo đảm ra đường thì hổ báo àm về nhà thì bớt láo liền :m020:
bác định làm gì :binhsua163:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,680
Latest member
vietgermanpath

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week