Nam Mô A Di Đà Phật

Status
Not open for further replies.

lalala

Hero
Reactions
262
MR
0.004
Các bạn đi quá xa rồi, mọi người nên tìm hiểu rõ tại sao lại có topic này nhé. PR với PR k0 quan tâm, cần thì mình close luôn acc mình lại cũng được nhé. Các bạn nói gì cũng được, sự thật vẫn mãi là sự thật.

Đây là topic chia sẻ 1 chút về phật mong mọi người sống hp hơn, k0 phải topic tranh cãi. mong mọi người kìm chế lời nói của mình.

Lẽ ra vào giờ này mình định viết 1 topic chơi lại người xúc phạm mình qua bài viết hôm qua cho hiểu cảm giác tự nhiên bị xúc phạm như nào.
http://mmo4me.com/threads/lalala-la-dan-captcha-mo-i-chuye-n-qua-poker-***.155017/
Nhưng mà khi mình định làm điều đó thì lại đọc được những câu này trên fb của mình làm mình k0 viết ra những lời lẽ cay độc ăn miếng trả miếng được nữa. Chỉ biết rằng cứ sống làm sao có ích giúp được mình và người nghèo khổ phần nào thôi. Còn lại mọi chuyện khác mình sẽ k0 quan tâm nữa, có luật nhân quả rồi mà. thiệt giả thiệt báo, ác giả ác báo. mong mọi người có thể hiểu mà tránh xa những việc xấu để luôn luôn được an vui.
Thầy thường dạy có 3 điều tâm niệm

Phải ghi tâm khắc cốt muôn đời

Xin đừng giây phút lỏng lơi

Trở thành lẽ sống của người chân tu

Điều thứ nhất phải tôn kính Phật

Điều thứ hai phải sống Từ Bi

Điều ba: khiêm hạ khắc ghi

Cả ba điều ấy chẳng gì chuyển lay

Tôn kính Phật phải thành tuyệt đối

Từ Bi gieo trùm phủ muôn lòai

Khiêm hạ mãi mãi không thôi

Tâm thành vô ngã đến nơi tột cùng

Học – Hành – Hoằng – Hộ siêng năng

Tạo nhiều công đức phước lành ráng gieo

Nhưng cũng nhớ chuyên sâu thiền định

Giúp tâm ngày càng sáng tỏ hơn

Tham sân mỏng nhạt dần dần

Xa lìa ích kỷ hướng về vi tha

Đem đạo lý đi vào cuộc sống

Giúp nhiều người nhân quả tin sâu

Khởi tâm yêu mến Đạo Mầu

Con đường Chánh Đạo, nguyện cầu cùng theo.

Cùng yêu cả quê hương đất nước

Yêu thiên nhiên yêu cả hành tinh

Xây dựng thế giới thanh bình

Con người hạnh phúc, văn minh, an lành.

Lời Thầy dạy như la bàn chỉ hướng

Cho chúng con, đi đúng con đường

Không lạc lối, chỉ một đường thẳng tiến

Đến cuối con đường giải thóat dẫu chông gai!

thượng toạ THÍCH CHÂN QUANG

Last edited:
đôi khi cuộc sống,con người luôn nói đạt đến chân hoa mỹ theo phật,nhưng con người có cái vui lắm,cứ chứng tỏ cái này cái kia để thích thể hiện mình là người tốt bằng cách nói một tràng ,nhiều người nghe thì chỉ để nghe,hành động nó 1 nẻo,cái chính là mỗi người tự kiểm soát hành động của nhau,đừng nên tự nói mình từ bi hay hỉ xả để giúp ai đó,hay khi làm một điều gì với ai đó lại lôi phật ra để thuýet giáo,nó giả tạo,sách phật ko sai nhưng con người dùng sai thôi :)

Phật pháp màu nhiệm, nhưng chỉ cần giữ trong tâm bạn à, như thế sẽ tốt hơn. Đừng nên lấy ra để giải quyết mâu thuẩn của nhau bạn nhé.

đôi khi cuộc sống,con người luôn nói đạt đến chân hoa mỹ theo phật,nhưng con người có cái vui lắm,cứ chứng tỏ cái này cái kia để thích thể hiện mình là người tốt bằng cách nói một tràng ,nhiều người nghe thì chỉ để nghe,hành động nó 1 nẻo,cái chính là mỗi người tự kiểm soát hành động của nhau,đừng nên tự nói mình từ bi hay hỉ xả để giúp ai đó,hay khi làm một điều gì với ai đó lại lôi phật ra để thuýet giáo,nó giả tạo,sách phật ko sai nhưng con người dùng sai thôi :)

Đồng ý với behu !
Cái tâm của mỗi người là rõ ràng nhất, còn những gì thể hiện ra thì cứ thể hiện , mỗi người 1 cách nghĩ.

Và xin lỗi nếu xúc phạm @lalala , sau topic này mình sẽ ignore nick forum bạn, sau này chúng ta sẽ ko nhìn thấy nhau !

Phật pháp màu nhiệm, nhưng chỉ cần giữ trong tâm bạn à, như thế sẽ tốt hơn. Đừng nên lấy ra để giải quyết mâu thuẩn của nhau bạn nhé.
Cảm ơn vì những lời thật lòng đáng quý của 2 bạn,nhưng ở đây chỉ là mình đọc được thấy có ý nghĩa nên chia sẻ mọi người sẽ làm theo để k0 bị oán thù qua lại mãi mà thôi. phật pháp chỉ mục đích giúp con người sống hp hơn và quan trọng nhất là được giải thoát bạn ak, còn những mục đích đi trái lại sẽ là 1 tội vô cùng lớn rồi sẽ bị luật nhân quả trừng phạt.
Còn bạn trung pete, bạn ak những gì bạn nói ra bạn làm nó xấu hay tốt thì cứ để thời gian nó trả lời mình k0 quan tâm nữa. Chỉ làm bận đầu và k0 đc thoải mái mà thôi, lời xin lỗi của bạn nó thật hay k0 thì chỉ mình bạn hiểu. Tôi chỉ có khuyên bạn rằng : phàm làm gì nói gì hãy đặt vị trí mình vào vị trí tương tự của họ thì sẽ cảm nhận được 1 phần nhé. Đây chỉ là 1 bài học nhỏ k0 gây thương tổn gì cả, nhưng ngoài XH thì khác bạn ak.

Nếu bạn có tấm lòng cao thượng như vị thần tiên (giống mình) sẽ không ai làm tổn thương bạn được, bạn luôn nhìn thấy điều tốt đẹp ở người khác và cuộc đời luôn tươi đẹp không còn là bể khổ

Nếu như bạn cảm thấy bị ai đó xúc phạm thì bạn vẫn là người trần mắt thịt, ăn tục nói phét mà thôi

Nếu bạn có tấm lòng cao thượng như vị thần tiên (giống mình) sẽ không ai làm tổn thương bạn được, bạn luôn nhìn thấy điều tốt đẹp ở người khác và cuộc đời luôn tươi đẹp không còn là bể khổ

Nếu như bạn cảm thấy bị ai đó xúc phạm thì bạn vẫn là người trần mắt thịt, ăn tục nói phét mà thôi
hihi những ai còn sống ở trần thì chưa dứt được hết nghiệp bạn ak, tốt nhất là k0 nên bàn luận về người khác nhiều vì mình k0 hiểu. và mình cũng k0 nói là mình có lòng cao thượng nhé. mình nhắc lại là mình k0 muốn hận thù vướng vào nên k0 đả kích lại bạn ấy, và mình chỉ chia sẻ cho mọi người tự hiểu ai làm theo thì làm. chứ k0 có ý gì khác cả, chúng ta ngồi đây nói gì cũng là nghiệp.

Đây là topic ít nhiều có Phật nên mong mọi người nói ra những lời lẽ nhẹ nhàng 1 chút, dù sao cũng k9 ảnh hưởng gì ai cả. ai k0 đồng ý thì thôi, phật cần người có duyên nhé. mỗi người 1 nghiệp mà

Những gì người ta nói tốt, chưa chắc đã là tốt

Những gì người ta làm, tưởng là xấu , nhưng lại chưa chắc đã là xấu .

Nếu để cảm xúc chen lẫn vào khi nhìn nhận một sự việc , hiện tượng.

Chúng ta sẽ không còn có một cái nhìn khách quan !

bó tay, nếu tôn kính mà đem ra làm thế này thì thật bó tay

giống kiểu đem ra làm lá chắn để đi nguyền rủa ng khác
bạn k0 hiểu ý mình nói sao, mình chỉ bảo là chia sẻ còn mình có thể chửi trực tiếp bạn kia nhé k0 cần việc gì lấy phật ra nói để t thêm tội bạn ak. hãy để luật nhân quả giải quyết mình chỉ chia sẻ cho ai quan tâm về phât. mỗi người 1 suy nghĩ, nghiệp riêng. cảm ơn bạn

bó tay, nếu tôn kính mà đem ra làm thế này thì thật bó tay

giống kiểu đem ra làm lá chắn để đi nguyền rủa ng khác

bạn k0 hiểu ý mình nói sao, mình chỉ bảo là chia sẻ còn mình có thể chửi trực tiếp bạn kia nhé k0 cần việc gì lấy phật ra nói để t thêm tội bạn ak. hãy để luật nhân quả giải quyết mình chỉ chia sẻ cho ai quan tâm về phât. mỗi người 1 suy nghĩ, nghiệp riêng. cảm ơn bạn

bạn xúc phạm mình, mình hoàn toàn có thể lập topic chửi bạn đòi lại công bằng nhé. mình k0 làm gì ảnh hưởng bạn tự nhiên bạn lập topic xúc phạm mình mong bạn hiểu điều đó. còn lý do mình k0 lập topic là vì những lời mình nói ở #1 rồi mà, mình k0 trách gì bạn cả chắc là do mình nợ bạn nên bạn xúc phạm mình coi như là trả nợ bạn thôi. nếu mình chửi lại thì bạn lại thù rồi 2 người cứ chửi nhau hoài ak, mình k0 muốn như thế.

Chúng ta cố gắng làm được phần nào thôi, chứ còn nhiều điều nữa nếu bỏ hết thì quả là khó lắm. người bt đâu làm được chứ.

Mình cũng theo Phật giáo, ngày mới vào mmo, uy tín ko có, ko quen ai, hiểu biết cũng ko nên lang thang gặp gì cũng hỏi cũng bị nói mát hơi nhiều, scam cũng dính. Mà cũng gắng kiềm chế, gắng nhẫn nhịn, rồi sau đó cũng có những người tốt giúp đỡ, nếu sống tốt thì lúc nào cũng được đàng hoàng thôi, mình cũng tin vào luật nhân quả như bạn vậy, mình ko quen @lalala nhưng mình đã từng đọc post của bạn nhiều lần trong Mega và 1 vài thread khác, mình thấy bạn khá thân thiện và khiêm tốn nên thấy mấy hôm trước bị ban vì nói xúc phạm MOD NamTuoc mình cũng hơi bất ngờ, :)

Last edited:
Thích nghe phật hay dạy phật thì vào chùa . Đừng đem ra làm tài lệu nói xấu người khác
Mình ko tin phật .. nhưng củng chã ghét phật . Nhưng ghét mấy thằng tối ngày đem chuyện phật ra kễ nếu trong chùa thì ko nói .
Bạn có quyền dạy đời người khác nói xấu người khác .. nhưng làm sao đừng mà đem những thứ mình ko làm dc ra dạy người khác .Nhửng lời phật dạy có lẽ là lời đúu . Có lẽ những ông sư trong chùa họ đại diện cho phật mình vào chùa tức là mình đã sẳn sàng để nghe họ dạy và ổng đại diện cho phật truyền đại nhửng lời phật dạy là đúng. Nhưng nếu ngoài đời thì bạn đừng đem ra nói người khác . Vì bạn đã làm dc chưa ?

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,511
173,690
Latest member
helo88in

Most viewed of week