Năm mới trải lòng chút về nghề MMO

HoaBap23

Junior
Reactions
71
MR
0.049
Sáng nay vô tình thấy một thread đại loại là có ai làm MMO lâu năm mà vẫn lẹt đẹt không. Nếu có ai hỏi mình như vậy, mình sẽ trả lời "có tui đây".

Nick mình reg cũng lâu rồi, cũng làm nhiều mảng MMO rồi, cũng có chút ít tiền rồi, và mình cũng xác định bỏ MMO rồi :).

Nếu làm tàn tàn thì MMO một tháng vài triệu cũng có thể đủ sống nhưng muốn nhiều hơn thế thì bạn phải giỏi thật sự. Mình thì không được như vậy.

Trải qua nhiều chuyện từ người nhà mất, bệnh tật, người yêu bỏ thậm chí có lúc một xu dinh túi cũng không còn, có tháng kiếm được cả k$, chạy vạy khắp nơi, nợ thì bị đòi... mình thấm thía cuộc sống nhiều hơn. Có nhiều tiền thích thật và tiền giải quyết được rất nhiều thứ nhưng giờ mình không còn chăm chăm làm sao kiếm được tiền mà tập trung phát triển kĩ năng.

Mình bây giờ vẫn làm CPM, youtube, aff nhưng dành một khoảng thời gian nhất định thôi còn lại tập trung học lịch sử, văn hóa, tuyến điểm vì mình còn là hướng dẫn viên du lịch. Hiện mình có thể dẫn tour khách Việt, khách nói tiếng Anh, có thể làm web, graphic design, viết bài, dịch tài liệu và tương lai bổ sung thêm khả năng ca hát, dẫn chương trình, học ngoại ngữ 2 và dẫn khách đi quốc tế. Một tour vài ngày được vài triệu là chuyện thường tình, hôm kia mình dẫn khách đi Mỹ Tho, tổng cộng là 10 tiếng đút túi 1tr2 ngon lành.

Những dòng trên không phải khoe mẽ gì nhưng mình muốn cho các bạn thấy có rất nhiều việc lí thú để làm. Ra ngoài mình làm quen được rất nhiều người, đến rất nhiều nơi tâm trạng vô cùng thoải mái, một tháng qua mình giảm được 3kg. Mình quen một người bạn làm MMO lâu rồi, tài sản chắc cũng mấy chục tỉ, hôm bữa y mới khoe mình 1 tuần được hơn 10k$. Thích nhỉ, nhưng chỉ chúc mừng thôi vì không phải cái gì tốt cũng thích hợp với mình.

Làm gì cũng được, miễn sao mình vui vẻ, lo được cho người thân :)

Xã hội hiện đại, một là bạn có nhiều tiền hai là bạn phải có nhiều kỉ năng mới có thể tồn tại được.

Nói tóm lại: làm cái gì cũng khó cả, và chọn được con đường đúng để đi mất cả một quá trình. Dễ dàng từ bỏ thì không có con đường nào dành cho bạn đâu. Nếu không thể kiếm được nhiều tiền từ MMO thì hãy học thêm nhiều kĩ năng khác và hãy thử trò chuyện với những người lớn tuổi hơn. Kinh nghiệm là thứ không mua được bằng tiền.

P/S: nói thì nói vậy chứ hiện tại mình đang scan SSH để mai chạy CPM + vẻ AI cái logo với giá 100k (được 2 ngày ăn đó chứ :D )

(Tất cả chỉ là suy nghĩ cá nhân)

Last edited:
Mình bây giờ vẫn làm CPM, youtube, aff nhưng dành một khoảng thời gian nhất định thôi còn lại tập trung học lịch sử, văn hóa, tuyến điểm vì mình còn là hướng dẫn viên du lịch. Hiện mình có thể dẫn tour khách Việt, khách nói tiếng Anh, có thể làm web, graphic design, viết bài, dịch tài liệu và tương lai bổ sung thêm khả năng ca hát, dẫn chương trình, học ngoại ngữ 2 và dẫn khách đi quốc tế. Một tour vài ngày được vài triệu là chuyện thường tình, hôm kia mình dẫn khách đi Mỹ Tho, tổng cộng là 10 tiếng đút túi 1tr2 ngon lành.
Bái phục bác, mình dev web vs làm ở công ty mà cũng ko có nhiều thời gian như bác.
Chúc bác năm mới làm ăn phát đạt nhưng khuyên bác tập trung 1 nghề thôi.
CÔng ty có bà kế toán (bán thời gian)chẳng biết cái mẹ j về máy tính, công nghệ mà bà làm tháng 30 củ. ^^

Nói đi nói lại ý chính nhất là dòng PS !! À mà bạn học lịch sử bạn có học thông tin đa chiều không hay chỉ học 1 chiều ?? :D

phát triển cái gì cũng vậy. Bạn phải thực sự coi nó là mục tiêu chinh phục chứ ko phải chỉ cưỡi ngựa xem hoa.

Những người kiếm vài trăm $, vài ngàn $ , vài chục ngàn $ 1 tháng họ cũng từng trải qua thời điểm đó. Họ thay vì tìm hướng đi khác ngoài cuộc sống, họ tiếp tục tập trung vào con đường họ chọn. Trong lúc bạn ngủ, họ làm việc. Trong lúc bạn đi chơi, họ nghiên cứu tut, trong lúc bạn mông lung ko biết làm gì thì họ đang tiếp tục bước đi trên con đường họ chọn.

Và họ thành công, bạn thất bại. Bạn tìm hướng đi khác.

Nói đi nói lại ý chính nhất là dòng PS !! À mà bạn học lịch sử bạn có học thông tin đa chiều không hay chỉ học 1 chiều ?? :D

Mình học đa chiều, chính sử, còn tùy theo loại khách và nơi đến mà kể cái gì nữa :D

phát triển cái gì cũng vậy. Bạn phải thực sự coi nó là mục tiêu chinh phục chứ ko phải chỉ cưỡi ngựa xem hoa.

Những người kiếm vài trăm $, vài ngàn $ , vài chục ngàn $ 1 tháng họ cũng từng trải qua thời điểm đó. Họ thay vì tìm hướng đi khác ngoài cuộc sống, họ tiếp tục tập trung vào con đường họ chọn. Trong lúc bạn ngủ, họ làm việc. Trong lúc bạn đi chơi, họ nghiên cứu tut, trong lúc bạn mông lung ko biết làm gì thì họ đang tiếp tục bước đi trên con đường họ chọn.

Và phải mất hết một năm mình mới tìm ra được con đường như họ. Đúng là làm cái gì cũng khó :)

Bái phục bác, mình dev web vs làm ở công ty mà cũng ko có nhiều thời gian như bác.
Chúc bác năm mới làm ăn phát đạt nhưng khuyên bác tập trung 1 nghề thôi.
CÔng ty có bà kế toán (bán thời gian)chẳng biết cái mẹ j về máy tính, công nghệ mà bà làm tháng 30 củ. ^^
Một ngày đâu có làm hết nhiêu đó đâu bác :D
Code thì mình biết sơ sơ đủ để chỉnh sửa này nọ thôi, chứ dev thì biết bao nhiêu time là đủ :D

Ra ngoài bán mặt cho đất bán lưng cho trời, bị đè đầu cởi cổ chứ sướng gì :3 Tháng vài chục triệu thì chịu khó làm vậy :D

cái nào cũng có cái giá của nó !!! như bác ở trên chỉ là làm qua đường thôi rồi đôi chút nãn buông xui

cái nào cũng có cái giá của nó !!! như bác ở trên chỉ là làm qua đường thôi rồi đôi chút nãn buông xui
Bác nói đúng một phần, em đâu có bỏ MMO, nó cũng là một phần thu nhập mà :). Nhưng em phát hiện cái khác hấp dẫn hơn và đang dành thêm thời gian cho nó :D

Hay nhỉ, mình cũng thế, cũng mong muốn có 1 cái nghề ổn định như bạn, chứ bám riết vào cái nghiệp MMO này thấy cũng ko ổn, chỉ có thể xác định MMO chỉ là 1 cái nghề tay trái, chứ nó ko thể nào thành cái nghề của cả đời dc :D

Năm mới vui vẻ :D

Xin chủ thớt chia sẻ một vài kinh nghiệm để mình tiến bộ trên con đường MMO, một con đường dài và gian khổ, cần học hỏi rất nhiều thứ mới có thể thành công. Chúc năm mới thành công mới.

Đọc xong top này m tắt laptop đi ngủ luôn.
Vì thức khuya nhiều suy nghĩ nhiều gầy quá.
Mới hôm nào còn mập mập sức khỏe tràn chề.giờ cứ như thất thần.chán nản.
Chúc mọi người ngủ ngon.off thôi m.n

1 ngày mình bỏ ra 4 tiếng để làm việc. Phần còn lại mình lo cho gia đình :) 1 tháng trung bình đâu có 40tr riêng chơi CPM thì khoản hơn 30, phần còn lại thì dịch vụ của khách đi kèm trả :D Nói chung đủ tiền xăng qua ngày. Mình may mắn khi bước vào CPM tháng đầu đã hơn 10tr, từ đó nó lên đến h. Có nhiều người rủ làm lớn để đc vài trăm 1 tháng. Nhưng cái gì cũng có giá của nó, đủ dùng là được. Dư chút ít để dành tiền cho con cái sau này đi học!

P/S: Đừng nghĩ là mình phải có chuyên môn, chủ yếu là ham học hỏi & chịu khó học hỏi. Thì sẽ khá lên từ từ.

Nếu bạn không đủ tự tin để thực hiện ước mơ của chính bạn,

Người khác sẽ thuê bạn để thực hiện ước mơ của họ !

Đã từng có 1 thời gian như thớt . Có tháng kiếm dc vài ngàn , có tháng ko 1 xu dính túi . Và mình đã quyết định đi làm . Bây giờ mọi thứ ổn định , công việc offline thu nhập tốt và online có cơ hội phát triển nhiều hơn . Đi làm có nhiều bạn bè , có nhiều mối quan hệ rất vui vẽ , mặc khác Forex ko tốn qua nhiều thời gian . Nói chung là rất hài lòng với cs hiện tại :)

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,469
173,646
Latest member
varunsharma333

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week