Newbie muốn tìm hiểu thêm về VPS

ClickThue

Newbie
Reactions
1
MR
0.000
Dân Newbie xin hỏi các dân Pro

Mình lướt MMO4vn đc nửa tháng nay rồi.
Mình cũng học đc 1 số kinh nghiệm để chơi MMO
Mình có đọc 1 số bài nói về VPS, cái này mọi người bảo là Máy ảo. Mình đọc xong chưa hiểu về cái này lắm. Mong các vị chỉ rõ thêm

• VPS này nó hoạt đông như thế nào, dùng để làm việc j và có cần phải cài HĐH ko?
  • Khi sử dụng VPS ta đc những gì và đc lợi nhuận gì?
  • Máy ảo VPS này có khác gì với Vitual PC và VMwave khômg?
  • Tôi nghĩ VPS, Vitual PC và VMwave đều là máy ảo sao lại ko dùng 2 phần mềm máy ảo Vitual PC và VMwave mà phải mua cái VS kia

Dân newbie muốn biết thêm về cái này, Xin mọi người đừng ném em

các bác vẫn k hiểu vấn đề
EM k nói câu hỏi của chủ pic em chỉ mún biết nếu như các câu hỏi của các bác nhận được những phản hồi chả mấy tích cực thỳ các bác nghĩ sao
chắc các bác cũng từng 1 thời như chúng em các bác phải hiểu chứ :|
Nếu câu hỏi đó khó thật và ko có trên google thì bạn nói đúng.
Nhưng bạn thử nghĩ xem, có những câu hỏi mà bạn search google là ra cả tá vậy mà bạn lại lên đây hỏi (chả khác gì các bạn kêu các pro search google giùm mình), trong khi các pro còn biết bao nhiêu chuyện để làm. Bạn cũng phải hiểu cho các pro chứ.
Bạn lục lại mấy cái topic hồi xưa coi có nhiều topic hỏi han như bây giờ ko?

Upvote 0
EM k nói câu hỏi của chủ pic em chỉ mún biết nếu như các câu hỏi của các bác nhận được những phản hồi chả mấy tích cực thỳ các bác nghĩ sao
Thì các pro cũng từng một thời như vậy nhưng người ta chịu học hỏi tìm tòi.

Last edited by a moderator:
Upvote 0
Cám ơn nk0x_stupid đã giúp mình giải tỏa khi làm người newbie
Bây h mình phản hồi như sau
Bác hạn chế sử dụng google thì đi ngủ cho nó khỏe, đừng sử dụng máy tính làm gì nữa, hài nhất cái câu:
Mình làm ví dụ nhé: Bây h bạn giữ 1 tài liệu rất quan trong hay là người cầm tài chính trong công ty đều đc lưu vào máy tính, nếu tài liệu hay tiền bị đánh cắp ==> hải đền ==> nếu ko đủ tiền đền ==> chỉ ngồi bóc lịch. Chính vì vậy nên hạn chế lướt web lạ. Ko phải người nào dùng IT để khám phá những thứ ở trên IT cả. Họ sử dụng IT chỉ để check mail, liên lạc với khác hàng thôi

Các bác pro trong đây lúc xưa người ta là newbie nhưng chẳng có ai để họ hỏi đâu bác, tự tìm hiểu hết. Các bạn hình như không phân biệt được "học hỏi" và "thích hỏi" hay sao? =))

Tôi thấy chả có newbie nào muốn biết thêm kiến thức mà ko đi hỏi cả. Mình biết hiện nay google là 1 kho kiến thức khổng lồ nhưng kho kiến thức đó chưa đủ chứa hết các kiến thức của con người cả
Bây h tôi hỏi bạn 1 câu: Giả sử bạn là 1 học sinh thắc mắc câu hỏi về bài học mà bạn muốn biết nhanh mà ko muốn mất nhiều thời gian, lúc này bạn đứng giữa thầy giáo và 1 thư viện sách, thì bạn sẽ chọn ai để biết thêm kiến thức? Chả lẽ bạn nhảy vào thư viện ngồi mò từng quyển sách để đọc. Người xưa có câu là "Không thày đố mày làm nên" mà

Upvote 0
Mình làm ví dụ nhé: Bây h bạn giữ 1 tài liệu rất quan trong hay là người cầm tài chính trong công ty đều đc lưu vào máy tính, nếu tài liệu hay tiền bị đánh cắp ==> hải đền ==> nếu ko đủ tiền đền ==> chỉ ngồi bóc lịch. Chính vì vậy nên hạn chế lướt web lạ. Ko phải người nào dùng IT để khám phá những thứ ở trên IT cả. Họ sử dụng IT chỉ để check mail, liên lạc với khác hàng thôi

Thế các phần mềm diệt virus sinh ra để làm gì, bạn thấy một domain nào đó lạ, thì có nhiều cách để kiểm tra nó là an toàn hay không? Chuyện cùng thì bạn cài thêm cái tường lửa cho nó an toàn.

Tôi thấy chả có newbie nào muốn biết thêm kiến thức mà ko đi hỏi cả. Mình biết hiện nay google là 1 kho kiến thức khổng lồ nhưng kho kiến thức đó chưa đủ chứa hết các kiến thức của con người cả
Bây h tôi hỏi bạn 1 câu: Giả sử bạn là 1 học sinh thắc mắc câu hỏi về bài học mà bạn muốn biết nhanh mà ko muốn mất nhiều thời gian, lúc này bạn đứng giữa thầy giáo và 1 thư viện sách, thì bạn sẽ chọn ai để biết thêm kiến thức? Chả lẽ bạn nhảy vào thư viện ngồi mò từng quyển sách để đọc. Người xưa có câu là "Không thày đố mày làm nên" mà
Thì newbie muốn có kiến thức là chạy đi hỏi nên có hơn chục cái topic đầy gạch đó, mình cũng đi hỏi tùm lum chứ cũng chẳng hay ho gì, nhưng mình hỏi những cái chưa có, hoặc là nó đáng để trả lời.

Upvote 0
IThế các phần mềm diệt virus sinh ra để làm gì, bạn thấy một domain nào đó lạ, thì có nhiều cách để kiểm tra nó là an toàn hay không? Chuyện cùng thì bạn cài thêm cái tường lửa cho nó an toàn.
Bạn nghĩ là AV có sức để bảo vệ máy tính à. Virus ngày càng nhiều loại biến thể hơn và nhiều loại virus mới hơn. Nếu AV ko kip update nhanh mà con vr đã chui vào rồi thì AV cũng như ko. Thừa hơi để kiểm tra cái domain đấy à. Ngươi sd máy tính có biết gì về tường lửa đâu mà nần

Thì newbie muốn có kiến thức là chạy đi hỏi nên có hơn chục cái topic đầy gạch đó, mình cũng đi hỏi tùm lum chứ cùng chẳng hay ho gì, nhưng mình hỏi những cái chưa có, hoặc là nó đáng để trả lời.

Chỉ có những kẻ chưa nhiều về câu hỏi mà người ta muốn hỏi và lại tỏ vẻ ra nguy nhiểm rồi đi ném gạch, ném ko trúng nó mà để cho nó ném lại chỉ có vỡ đầu. Lúc đó hỏi trách ai

Bạn nghĩ câu hỏi của mình là quá vớ vẩn, nhưng chưa chắc người khác nghĩ như bạn đâu, Người ta cũng coi trọng câu hỏi đó chứ, chỉ có bạn nghĩ như vậy thôi

Là người newbile mới bước vào để học hỏi mà còn hơi mơ màng về kiến thức. Trong câu hỏi người newbie đó quá đơn giản chỉ bằng 1/100 so với Pro, Lúc này Pro quá khinh rẻ các câu hỏi của newbie cho rằng là câu hỏi đó quá vớ vẩn nên chẳng thèm trả lời, mà trong người newbie đó lại rất quan trọng với câu hỏi đó. Rồi NewBie lại coi thường lại thằng Pro này chỉ là gà thôi

Upvote 0
Nóm tóm lại một câu là ngại dùng google thì nên đừng sử dụng máy tính, thời buổi công nghệ, người ta tự hỏi: Nếu google mà không còn thi học tập như thế nào, giải trí ra làm sao? Và cũng không có gì ngạc nhiên khi mà google xếp hạng 1 trên thế giới nên bác . Thế mình không thể hình dung nếu lên mạng mà không search google thì lên làm cái gì? Ví dụ bạn download một bộ phim bạn phải vào từng forum rồi search từng bài viết trong đó để tìm ra bộ phim.

Chẳng có pro nào chê newbie cả nhưng họ chê cái thái độ, cách ăn nói. Ngay cả các bác hay ném gạch ở topic khác mình cũng học hỏi được rất nhiều từ họ, mình hỏi họ vẫn hướng dẫn đó thôi, cái chính là hỏi cái gì hỏi như thế nào? Khi hỏi phải tạo cảm giác cho người được hỏi là chúng ta đã tìm hiểu nhưng còn vướng mắc để cho người ta thấy là họ nên giúp. Chứ đừng tạo cảm giác ta muốn biết cái này, cái kia, các người biết thì nên trả lời cho ta. Nếu bạn coi như vậy là phức tạp thì bạn cứ hỏi theo cách của bạn, nhưng mình nghĩ là sẽ không có câu trả lời như ý đối với bạn và các bác cũng sẽ vào ném gạch.

Thôi trả lời cho bác luôn, đây là những gì mình tìm hiểu được ở các forum và thực tế mình đã sử dụng:

1. VPS nó là một cái máy ảo để bạn điều khiển nó từ máy tính của bạn, nhưng nó có cấu hình mạnh và đường truyền tốc độ cao ( khi sử dụng nó giống như Teamview vậy). Dùng làm nhiều việc như treo auto, download, upload... Vì nó là cái máy tính ảo nên bản thân nó đã có hệ điều hành.
2. Khi bạn sử dụng cho mục đích gì thì đó là lợi ích của bạn.
3.Nó khác ở chỗ cấu hình và tốc độ, server VPS thường đặt ở nước ngoài còn Vmware với Virtualbox thì máy ảo là một file nằm trên máy tính của bạn.
4. Vmware và Virtualbox là công cụ để tạo ra các máy ảo phục vụ cho học tập, ví dụ bạn cần thử nghiệm một mạng Lan thì không lẻ bạn mua 2 cái máy tính để thử? Vì thế người ta sử dụng vmware hay virtual box để thử. Còn VPS thì nó là một máy tính ở xa nhưng bạn điều khiền được nó từ máy tính của bạn ( có thể bằng một file hay là connect qua IP), người ta dùng để nén, giải nén, download, upload,... Và quan trọng là sử dụng nó phải trả tiền.

Upvote 0
Chung qui lại hiểu nôm na là VPS là 1 cái máy cấu hình trâu bò và nó chạy 24/24 nên nếu để treo máy và cài lên vps 2 - 5 cái máy ảo shock từng ip 1 chơi gomez hay vagex và 1 số cashbar thì ..... thèm thuồng! Hi hi! Mà thường VPS rẻ toàn là linux chỉ dùng để upload và download chứ ko cài mí trình trên nền windows đc. Mà VPS windows thì đắt đỏ. Tìm mí cái để thử nghiệm mà đỏ lòm con mắt ko ra.

Upvote 0
Đọc từ đầu tới cuối, Qoute lại 1 đống đây gòy giải quyết từng cái 1 để mấy ông ko chém bào mình chỉ vào comment đá xoáy

chưa gì đã có mấy viên gạch r` :-ss
Vps là viết tắt của Virtual Private Server: là dịch vụ máy chủ chạy dưới dạng chia sẻ từ 1 tài nguyên server chính hoạt động như một Dedicated Server. Người quản trị (khách hàng) có quyền cao nhất để toàn quyền quản trị Server.
Khách hàng hoàn toàn chủ động trong việc quản lý, cài đặt và nâng cấp các ứng dụng trên máy chủ VPS đáp ứng nhu cầu sử dụng mọi lúc, mọi nơi.
VPS dễ dàng tái tạo lại hệ điều hành khi gặp sự cố hệ thống với thời gian thực hiện rất nhanh mà hoàn toàn không cần cài đặt lại từ đầu. VPS phù hợp cho các cá nhân hoặc doanh nghiệp nhỏ muốn có một hệ thống máy chủ riêng biệt, toàn quyền quản lý với chi phí thấp. Rất phù hợp cho các website có lượng truy cập đông hoặc cần cơ chế bảo mật riêng
bác từ từ đóc nhá :X
Chúc bác thành công
CÀi này mình cũng lấy trên google đấy.
P/s: hình như ở đây TOàn người pro thật nhưng mà cái cách nói của các bác mình thật k hiểu người ta là newbie k biết nên mới hỏi sao các bác cứ phải bắt lỗi và ném gạch như thế hình như tính của hầu hết ai tham Gia vào site này cũng thế hay sao ấy
các bác cứ đặt địa vị nếu mình là 1 newbie và nhận được những cm như thế xem các bác cảm thấy thế nào
đọc và ngẫm nha đừng vội cm nếu thấy em viết cái này sai

Ok, nếu đặt địa vị là 1 newbie nhận 1 đống comment như thế chắc là ko muốn bước tiếp
Nhưng hỏi câu nào đáng câu đó, đừng có hỏi lung ta lung tung

em muốn hỏi nếu như bác k có các tài liệu của đàn a đi tr'c đúng k
bác cứ thử nghĩ nếu các đàn a đi tr'c k để lại cái j cứ giữ lấy của mình mà k post thì liệu các bác pro có được như bây h`
theo em nghĩ tr'c khi làm pro các bác ấy chắc cũng phải post vài cái theard như thế này để tìm hiểu thêm
việc này em nghĩ k có gì sai
và em muốn hỏi mong bác trả lời thật lúc tr'c bác là newbie thì bác đã từng lập mấy theard như thế này
và ai đã chỉ giúp bác
nếu có bác cứ thử nghĩ nếu chẳng ai mún giúp bác và chỉ mún bắt lỗi của bác thỳ bác nghĩ sao
mong bác hiểu cho nhưng newbie như em

Một ngày 24h ko đủ để làm việc với mmo thì thời gian đâu mà ngồi viết tài liệu bạn. Trong đây đâu có ai là nhà viết sách hay mấy ông giáo sư truyền đạt kiến thức. Ngày xưa khi công cụ tìm kiếm còn sơ khai thậm chí còn nhiều người chả bik SE là gì nhưng từ mày mò tìm kiếm đến nay họ vững kiến thức, và qua quá trình tự vấp ngã họ có kinh nghiệm ==> kinh nghiệm tạo nên pro được xây dựng từ thất bại chứ ko phải thành công bạn à.
Trong mục này có 1 bài Tổng Quan về linkbucks, mình ko nói bạn chơi nhưng cứ vào mà đọc xem mình đã chia sẽ thế nào, những kiến thức trong đó mình đố bạn google ra đấy, thế tại sao mình có ==> tự ngẫm và tìm câu trả lời nhé!

Ok, nếu câu hỏi đó là đúng, là hợp lý, có thể là gôgle vẫn có nhưng ko phải là mấy khái niệm, định nghĩa tràn lan mọi nơi thì ai cũng sẵn sàng giúp đỡ thôi

Cám ơn nk0x_stupid đã giúp mình giải tỏa khi làm người newbie
Bây h mình phản hồi như sau

Chả cần ví dụ phức tạp thế đâu bạn à? Ngay từ đầu thread bạn đã mang VPS ra so sánh với VMware thì chắc hẳn bạn cũng biết đến hặc thậm chí dùng qua chúng rồi. Thế sao bạn ko dùng 1 máy ảo để hoạt động trên mạng được thuận tiện hơn nhỉ.
Còn chuyện giữa 1 thư viện với 1 người thầy, chưa chắc đi hỏi thầy sẽ nhanh hơn cho bạn. Thầy đâu phải lúc nào cũng kè kè kế bên cho bạn hỏi, trong khi sách vở kiến thức trong tủ kia lúc nào cũng chào đón bạn, góp ý như thế để bạn thay đổi thái độ, 1 tí thôi nhưng sẽ thành công hơn nhiều đấy!

Upvote 0
Trăm nghe không bằng 1 thấy, chủ thớt có tìm google hay gì gì nhưng không được sờ tận tay day tận mắt thì không hiểu được đâu. Vậy nên chủ thớt hay bỏ ra mấy $ mua vps sài thử là biết liền

Upvote 0
@nhanui:
Không sử dụng google là ko sử dụng máy tính à. Bạn nhầm rồi tùy người sử dụng thôi, không phải người nào cũng sử dụng google đâu
Những người nào hay sử dụng google là họ để phiêu lưu IT. Còn những người ko sử dụng google mà máy tính rát quan trọng đối với họ. Họ dùng máy tính để làm việc cá nhân ( mua sắm onl, check mail, nghe nhạc, liên lạc với người thân, chát chít... ) chứ không phải dùng máy tính để giải trí hay sreach các thông tin cả mà họ vẫn rất cần đến với máy tính. Chẳng có ai nghĩ như bạn phải có google mới sài máy tính cả. Mình rất ức chế khi bạn nói câu này

Nói tóm lại tùy từng người sd thôi, chứ ko phải ai cũng giống như ai cả.

Tôi thấy bạn có thái độ trước nến mình chỉ đáp lại thế thôi

Dù sao cũng cám ơn bạn đã answer

------------------------------------------------------------------------------------
Hôm qua tôi viết thiếu 1 câu hỏi chính. Các câu hỏi ở bài topic chỉ là các câu hỏi liên quan thôi đến VPS thôi
Con đây chính là câu hỏi chinh thức của tôi

Mình chỉ biết mỗi là dùng VPS để upload file dành cho dân PTU thì phải <--- ko biết như thế có đúng ko?
Có người dùng VPS để bot mấy link rút gọn, tại sao họ phải vào VPS để bot?
Tai sao 1 số người cheat mấy site PTC mà vẫn cần đến VPS?. Họ cheat như thế nào ?
....

Câu hỏi trên thàng google ko trả lời đc

Ai có VPS nào trial không? để vọc cái

Upvote 0
Hôm qua tôi viết thiếu 1 câu hỏi chính. Các câu hỏi ở bài topic chỉ là các câu hỏi liên quan thôi đến VPS thôi
Con đây chính là câu hỏi chinh thức của tôi

Mình chỉ biết mỗi là dùng VPS để upload file dành cho dân PTU thì phải <--- ko biết như thế có đúng ko?
Tai sao 1 số người cheat mấy site PTC mà vẫn cần đến VPS?. Họ cheat như thế nào ?
....

Câu hỏi trên thàng google ko trả lời đc

Ai có VPS nào trial không? để vọc cái

Dùng máy nhà tốn điện, hơn nữa nếu để nó chạy 24/24 thì tiền sửa chữa có lẽ hơn cả tiền thuê vps :D
That's all :)

Upvote 0
=> Đúng
=> Vì VPS thường có băng thông cao hơn host
=> VPS có IP khác với máy mình, và an toàn hơn cheat bằng socks vì nếu là socks thì vẫn dễ bị dính còn VPS thì là một máy hoàn toàn khác nên ko thể nào bị phát hiện

That all :D

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,487
173,661
Latest member
baothanhnien

Most viewed of week

Most discussed of week