[Tâm sự] Em chán học đại học quá các bác ơi :(

Nếu còn gia đình thì Còn đi học là còn dc nuôi k ít cũng nhiều.vẫn còn hi vọng tương lai...chứ ra ngoài làm, làm k dc ăn bám mí mệt nữa...sv dh năm nhất chia sẽ

cảm ơn mọi người đã cho em ý kiến nhé :):):):)

Còn học triết học mác lê nin không bác, nếu còn đốt mịa máy đi
Triết trường em năm 4 mới học bác ơi, sao lại đốt máy thế :3

Nếu thấy chán thì chuyển ngành khác đi bác. Học không có hứng thú thì tốn tiền lắm. EM từng học đại học được 1 năm rồi bỏ thi lại ngành khác, giờ có bằng rồi vẫn thất nghiệp ở nhà làm MMO. :D:D
em còn chưa vào cái môn trong tâm của ngành em chọn nữa bác ơi :(

CHán học thì làm gì?
ĐÚng là ngốc
Chán ĐH thôi bác ơi, chứ học những thứ thấy hay thì em không chán đâu. Em thấy mấy trung tâm giới thiệu khoá học toàn những cái hay ấy,

cảm ơn mọi người đã cho em ý kiến nhé :):):):)

Triết trường em năm 4 mới học bác ơi, sao lại đốt máy thế :3

em còn chưa vào cái môn trong tâm của ngành em chọn nữa bác ơi :(

Chán ĐH thôi bác ơi, chứ học những thứ thấy hay thì em không chán đâu. Em thấy mấy trung tâm giới thiệu khoá học toàn những cái hay ấy,

Nếu ko học đại học nên học trung tâm , nhưng bằng đại học vẫn quan trọng nhất , tuy có trình độ mà đi xin việc ko có bằng đại học thử hỏi b làm thế nào , và khi bạn bè bố mẹ tới chơi hỏi b học gì ko lẻ nói học trung tâm , hỏi bạn có bằng đại học ko thì tính sao , ở VN mình vẫn quan trọng bằng đại học lắm , tuy là phí thời gian nhưng sau này thôi , sau này con bạn học đai học có bằng này bằng kia hỏi bố nó có học đại học ko thì tính sao , ít ra bạn phải có cái bằng rồi tính sau

Thường những người có tiền rùi lại đi học thêm tại chức để có tấm bằng. Các bạn hãy làm gì để tuổi 50 không phải ân hận là được.

Đi học cho có thời gian ăn chơi :D

Đừng nghĩ học cao sẽ kiếm được nhiều tiền. Giờ thừa thầy thiếu thợ rồi các bác ơi. Toàn khoá học của tôi có 138 tín chỉ, tôi học 137 tín chỉ, còn 1 học hoài kg qua chán quá bỏ luôn. Quá phí nhưng không hối tiếc! Giờ làm mmo sống qua ngày vậy.

Viết hơn nửa trang rồi lại xoá đi, vì mông lung quá.:(

Anh/chị, hoặc bạn, em, mọi người vào cho mình xin một ít lời khuyên với. Học ĐH cũng năm rưỡi rồi, cũng qua >10 môn rồi mà vẫn cứ thấy như là chưa học được gì, mỗi môn chưa kịp ngấm đã thi, qua, không qua lại học lại những cái chưa kịp ngấm đó :(. Có nhiều môn học rồi cũng chả biết để làm gì, không biết sau này có ra được trường thì có đủ kiến thức mà làm không nữa:(

Em chỉ thấy kĩ năng mềm ở ĐH là hay thôi, nhưng nếu chỉ vì KNM mà gắn bó thì cảm thấy lãng phí thời gian và tiền bạc quá, có ai cũng cảnh ngộ với mình không :confused:
suy nghĩ và tầm nhìn của sinh viên
cậu cứ học xong lấy cái bằng đi đã, đồng thời tích lũy kinh nghiệm sau này sẽ có lúc dùng đến đó
nhiều người muốn đi học mà k được học đấy, mình học xong rồi lại muốn đi học tiếp đây này

Mình tốt nghiệp đại học 2 năm rùi đây, từng là học sinh tiêu biểu của lớp và giờ tấm bằng đang để lót chuột :D, vẫn đang thất nghiệp và ăn bám gia đình ;)

suy nghĩ và tầm nhìn của sinh viên
cậu cứ học xong lấy cái bằng đi đã, đồng thời tích lũy kinh nghiệm sau này sẽ có lúc dùng đến đó
nhiều người muốn đi học mà k được học đấy, mình học xong rồi lại muốn đi học tiếp đây này

giống mình , nếu học đúng môn mình thích

Nếu sau này về quê làm thì có thể bỏ ĐH luôn, kiếm nghề nào đấy mà học.
Nếu ở lại Sài Gòn, Hà Nội thì phải học cho có bằng.

Mình tốt nghiệp đại học 2 năm rùi đây, từng là học sinh tiêu biểu của lớp và giờ tấm bằng đang để lót chuột :D, vẫn đang thất nghiệp và ăn bám gia đình ;)
Bác toàn ảnh giày với ảnh chân nhỉ..hihi...em với bác giống nhau...đã có lúc muốn bỏ theo sở thích mà cái nghề dancer nó bạc quá...:D

Năm 2k10 , mình với 1 thằng bạn cùng kế hoạch ko thi đh xuống HN để kiếm việc rồi kinh doanh buôn bán ( do hồi đó mình có lậm mấy cuốn làm giàu rồi truyền lại cho nó ), sau đó nó thất hứa, rồi nó đi học trung cấp rồi liên thông lên cao đẳng, h chắc sắp liên thông lên đại học rồi , ko hiểu với cái bằng đại học tại chức nó có thể làm được gì ? khi bây h đại học chính quy cao cấp còn thất nghiệp.
Mình thì chật vật mấy năm xin vào big C quét rác ko xong, vào TGDD bán đt cũng ko dc, đi sale thì ngày 100km, đường bụi mịt mù rồi éo bán được hàng cũng nản.
rồi 1 ngày may mắn cũng đến vào tháng 8 năm 2k14, mình biết đến MMO và kiếm dc những đồng tiền đầu tiên.
và h tháng bèo nhèo cũng 50 củ 1 tháng , gấp hơn chục lần thằng bạn ở quê nhà .
Đang cố gắng phấn đấu để cao hơn nữa vì còn kém rất rất nhiều người,vài năm nữa về gặp thằng bạn năm xưa để cho nó thấy mình vãi đái như thế nào .

Tốt nghiệp dc 5 năm. bằng đóng khung ảnh cất trong tủ. ở nhà ăn bám vk. :D

Bác toàn ảnh giày với ảnh chân nhỉ..hihi...em với bác giống nhau...đã có lúc muốn bỏ theo sở thích mà cái nghề dancer nó bạc quá...:D
Hihi, mỗi người có 1 đam mê riêng. Có người thích kiếm $, có người thích học, có người thích nhảy nhót, ... Cứ theo đuổi nó thì $ sẽ tự đến với mình. Nếu $ không tới thì mình cũng sống đúng nghĩa của từ "Sống", không phải hối hận :D

Năm 2k10 , mình với 1 thằng bạn cùng kế hoạch ko thi đh xuống HN để kiếm việc rồi kinh doanh buôn bán ( do hồi đó mình có lậm mấy cuốn làm giàu rồi truyền lại cho nó ), sau đó nó thất hứa, rồi nó đi học trung cấp rồi liên thông lên cao đẳng, h chắc sắp liên thông lên đại học rồi , ko hiểu với cái bằng đại học tại chức nó có thể làm được gì ? khi bây h đại học chính quy cao cấp còn thất nghiệp.
Mình thì chật vật mấy năm xin vào big C quét rác ko xong, vào TGDD bán đt cũng ko dc, đi sale thì ngày 100km, đường bụi mịt mù rồi éo bán được hàng cũng nản.
rồi 1 ngày may mắn cũng đến vào tháng 8 năm 2k14, mình biết đến MMO và kiếm dc những đồng tiền đầu tiên.
và h tháng bèo nhèo cũng 50 củ 1 tháng , gấp hơn chục lần thằng bạn ở quê nhà .
Đang cố gắng phấn đấu để cao hơn nữa vì còn kém rất rất nhiều người,vài năm nữa về gặp thằng bạn năm xưa để cho nó thấy mình vãi đái như thế nào .
Đù. Thánh này chém vaĩ. nick 2013 mà 2014 với biết đến mmo :mad::eek:

Thôi ko đùa nữa, thấy e hoang mang quá a cho góp ý của 1 người từng bỏ đại học và chưa bao giờ hối tiếc nè, bỏ tận 2 đh chứ ko phải 1 nhé.

Về việc chán học: về việc học, nếu e đang chán, ok ko thành vấn đề, đây là chuyện quá bình thường luôn, hãy về giải thích với gia đình cho cha mẹ hiểu. Sau đó hãy bảo lưu chứ đừng bỏ học. Tại sao bảo lưu? Vì phải đề phòng đến lúc bỏ học xong lại...chán, muốn học lại thì vẫn còn cơ hội. Tuổi trẻ liều mạng thì vẫn phải liều trong tính toán chứ ko phải liều kiểu bọn đường cùng. Sau khi được sự đồng ý của cha mẹ và có việc để làm trong lúc "tạm nghỉ đại học" ví dụ như mmo chẳng hạn, hãy cứ thoải mái làm những việc mình nghĩ là đúng cho vui vẻ, phải vui với lựa chọn của chính mình thì mới sống và làm việc tốt được, đời có mấy đâu mà lăn tăn.

Về việc học lại: nếu xong phần trên, sau 1 thời gian e lại chán làm và muốn học lại, dễ thôi, cứ đi học lại vì đã bảo lưu. Hoặc nếu không thích thì có thể thi ngành khác học lại. Còn trẻ, được phép nghịch dại, được phép sai.

Nói thì ngắn thế thôi nhưng cũng khá phức tạp, nói chung đại học cũng được mà không cũng chẳng sao, e cứ coi thành công như là 1 ngọn đồi, nhiều người sẽ chọn cách leo lên nó theo đường thẳng từ dốc tới ngọn (học đại học), người khác lại chọn cách đi đường vòng, tuy lâu nhưng được cái vừa đi vừa ngắm cảnh, hái hoa bắt bướm, biết đâu giữa đường lại khám phá ra 1 cái hang chưa ai từng biết mà sau này nó trở thành 1 điểm du lịch nổi tiếng thế giới... Làm việc gì cũng được miễn phải vui với việc mình làm và phải làm bằng 200% sức lực và quan trọng tuyệt đối khộng làm ảnh hưởng tới gia đình nhất là cha mẹ. Là đàn ông, nếu có hối tiếc, hãy hối tiếc về những việc mình chưa làm, chứ đừng hối tiếc về việc mình đã làm.

Chúc vui !

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,150
173,241
Latest member
tieubao00

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week