Tiễn đưa một vị Anh Hùng dân tộc

Status
Not open for further replies.
Thế bạn nghĩ bác hồ tên hồ à ? đấy là cách gọi theo mình nghĩ giống biệt danh hay v.v.. gì thôi chứ
Nam-Trung-Bắc có cách gọi khác nhau!
Người Việt Nam hay gọi chủ tịch Hồ Chí Mình là BÁC Hồ! và Bây giờ gọi Đại tướng là BÁC GIÁP!

Nam-Trung-Bắc có cách gọi khác nhau!
Người Việt Nam hay gọi chủ tịch Hồ Chí Mình là BÁC Hồ! và Bây giờ gọi Đại tướng là BÁC GIÁP!
Mình search bác hồ thì ra . chứ lên google seach bác giáp thì thua . Bác hồ ko phải tên hồ , còn bác giáp là tên giáp .Cải hoài
Ngày xưa người ta gọi bác hồ là BÁC vì tuổi của bác khi đó kêu bác là đúng . Nhưng sau này cha mẹ khi nói với con , hay người lớn xưng bác là đúng nên từ từ đời này sang đời khác xưng bác theo nên đã thành thói quen thôi chứ . chứ tuổi mình sao kêu bác dc

Last edited:
Thế bạn nghĩ bác hồ tên hồ à ? đấy là cách gọi bác hồ theo mình nghĩ giống biệt danh hay cách gọi gì đó mang tính tôn trọng hay v.v.. gì thôi chứ.
Còn cái bác mà bạn gọi là xưng hô rồi . Cụ giáp năm nay 103 tuổi , tức là hơn bạn ~ 70 -80 tuổi

thế gọi Trần Hưng Đạo là ông thì đúng hay sai vậy bạn?

Đừng cmt kểu này . Cụ giáp củng là người có tài dc thế giới công nhận thế thôi.
vgroupbosskiet@ tuổi của bạn ko đủ xưng hô là bác giáp đâu phải kêu = cụ giáp hoặc ông giáp
bác ở đây ko nói về tủi tác, về sự kính trọng thôi mà anh :D

bác ở đây ko nói về tủi tác, về sự kính trọng thôi mà anh :D
KO đâu bạn . Bác ở đây là khi xưa người lớn xưng bác là đúng vì tuổi của họ kêu bác là đúng rồi bác hồ khi chết vẩn có 79 80 tuổi khi đó số người xưng bác đông là đúng . sau này gọi mãi quen nên thế hệ sau xưng thế . Nhưng mà bác giáp khi còn sống vẩn lớn hơn mình vẩn xưng là cụ hợp hơn chứ bác giáp là mấy ông ~ 50 60 tuổi kêu bác giáp là đúng rồi . Bây giờ rất nhiều người củng gọi cụ hồ mà .
Ra đường mà 2 cha con kêu 1 người cùng BÁC => hóa ra 2 cha con ngang hàng nhau . Cha kêu bác ,con kêu cụ chứ

Last edited:
KO đâu bạn . Bác ở đây là khi xưa người lớn xưng bác là đúng vì tuổi của họ kêu bác là đúng rồi . sau này gọi mãi quen nên thế hệ sau xưng thế . Nhưng mà bác giáp khi còn sống vẩn lớn hơn mình vẩn xưng là cụ hợp hơn chứ bác giáp là mấy ông ~ 50 60 tuổi kêu bác giáp là đúng rồi . Bây giờ rất nhiều người củng gọi cụ hồ mà .
Ra đường mà 2 cha con kêu 1 người cùng BÁC => hóa ra 2 cha con ngang hàng nhau . Cha kêu bác ,con kêu cụ chứ
cái này thuộc về thói quen, em ngĩ kính trọng gọi là bác Giáp nge có vẻ gần gũi. nhưng cái anh nói"bác là đúng vì tuổi", mấy người công sự với bác hồ đều kêu bác là bác chứ chả ai gọi anh Hồ cả :|

cái này thuộc về thói quen, em ngĩ kính trọng gọi là bác Giáp nge có vẻ gần gũi. nhưng cái anh nói"bác là đúng vì tuổi", mấy người công sự với bác hồ đều kêu bác là bác chứ chả ai gọi anh Hồ cả :|
Thì bác hồ ngoại lệ thôi nó cứ như biệt danh rồi . mình củng chưa từng thấy sách nào bảo kính trọng là phải xưng là bác cả . Ngôn ngử Vn nó đa dạng nhờ sự sai lầm đấy nhiều người sai => thành từ mới thôi

Thì bác hồ ngoại lệ thôi nó cứ như biệt danh rồi . mình củng chưa từng thấy sách nào bảo kính trọng là phải xưng là bác cả . Ngôn ngử Vn nó đa dạng nhờ sự sai lầm đấy nhiều người sai => thành từ mới thôi
:confused::confused::confused::confused::confused: dạ thôi a cứ gọi cụ, e gọi bác, chấm hết, kính trọng bác í là đc :D

Cãi hoài, Bác Hồ là tôn kính nên viết hoa chữ "bác", cũng như chữ Người là tôn kính trang trọng hơn con "người" bình thường, còn họ trong tên chính trị (chí lớn tỏa sáng bao la rộng khắp = Hồ Chí Minh là 1 trong số nhiều danh tín mà cụ Nguyễn Ái Quốc đã dùng để hoạt động Cách mạng) của Bác Hồ là họ Hồ. Theo cách gọi của ng Hán thì xưng theo họ, thì gọi bác Hồ = Bác Hồ, như bác Tôn = Bác Tôn là Người Anh hùng Tôn Đức Thắng.

Dựa theo cách gọi đó, vì mục đích gần gũi, thân quen, thân thương, bác = anh của cha = thành kính, tôn trọng như cha ruột nên các bạn dùng từ "bác" trong ý nghĩ trân trọng thì có gì sai mà đi bắt bẻ nhau. Gọi theo ng Hán thì là Bác Võ, gọi theo ng Việt thì là Bác Giáp (có thể viết hoa tăng tính trân trọng).

Đó là những kiến thức tiếng Việt cơ bản mà nhỉ. Nhưng riêng phần "cách gọi của ng Hán" thì là mình suy đoán vì coi phim, xem truyện xưa và hiện đại của trung quốc thì đều gọi họ kèm nhân xưng. Còn phim Việt Nam hiện đại thì toàn gọi tên kèm theo nhân xưng. Hoặc cũng ko phải do cách ng Hán và cách người Việt, mà do cách gọi của mỗi miền của Việt Nam. Xem phim nói về Anh hùng Tôn Đức Thắng thì nhân vật trong phim gọi là bác Thắng = Bác Thắng. Phim về nhân vật anh hùng được chính phủ nhà nước kiểm duyệt tính lịch sử, văn hóa, chính trị thì các bạn còn nói gọi thế là sai ko.

Xưng hô và cách gọi đâu có giống nhau, khi tiếp xúc thì xét theo dòng họ, gia tộc, tuổi tác để xưng hô
Còn cách gọi thì khác, gọi sao thân thiết gần gũi là được. (Mình thấy từ Bác là thân thiết rồi)
thậm chí mình nghe trên tivi còn thấy nhiều ông nhắc nhiều tới "Anh Văn", đấy chỉ là cách gọi như tên riêng còn khi tiếp xúc ai dám gọi anh

p/s: mà ở comment trên bạn nhầm rồi, cha kêu bác thì con kêu ông chứ không phải kêu cụ

VĨNH viễn từ đây nước Việt ơi
BIỆT tích rồng thiêng khí cao vời
CỤ đi sông suối tràn đẫm lệ
ĐẠI tùng tróc gốc, mảnh trăng rơi
TƯỚNG già chí lớn năm châu phục
VÕ đức vang rền bốn biển khơi
NGUYÊN vẹn tấm lòng dân với nước
GIÁP cởi nhẹ về chốn thảnh thơi !
vote hình bạn với gấu

Topic này lập ra với 1 mục đích là tưởng nhớ 1 vị tướng dân tộc, không phân biệt Bắc-Trung-Nam, cộng sản hay cộng hòa. Ai cùng chí hướng với thớt thì vào cùng tưởng niệm. Ai không cùng chí hướng có thể ấn back để đi ra. Đề nghị tuyệt đối không bàn chuyện chính trị, Bắc - Nam, gây war trong topic này và đặc biệt là trong 4rum này, 4rum này không phải chỗ các chính khách tập sự mười mấy hai mươi tuổi đầu học làm chính trị, ai vi phạm từ sau comment này mình sẽ thông báo mod box này ban nick để tránh hậu họa.

Về danh xưng và tuổi tác thì cũng chả đúng, quan trọng là cách bạn nghĩ về người đó thế nào mà thôi.

Thật may mắn vì mình cũng được là một trong những người dân dc vào viếng Bác Giáp tại 30 - Hoàng Diệu!

Kinh viếng hương hồn bác dc về nơi an nghỉ cuối cùng!

KO đâu bạn . Bác ở đây là khi xưa người lớn xưng bác là đúng vì tuổi của họ kêu bác là đúng rồi bác hồ khi chết vẩn có 79 80 tuổi khi đó số người xưng bác đông là đúng . sau này gọi mãi quen nên thế hệ sau xưng thế . Nhưng mà bác giáp khi còn sống vẩn lớn hơn mình vẩn xưng là cụ hợp hơn chứ bác giáp là mấy ông ~ 50 60 tuổi kêu bác giáp là đúng rồi . Bây giờ rất nhiều người củng gọi cụ hồ mà .
thế vd thằng con của em trai bạn gọi bạn bằng bác và bố nó cũng có thể goi bạn bằng bác thì sao

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,489
173,664
Latest member
thietkephonghopc

Most viewed of week

Most discussed of week