(TRÒ CHUYỆN ĐỜI TÔI) Thời sinh viên.

TongNhat

Banned
Reactions
188
MR
0.000
Facebook
Follow me on Facebook
Google Plus
Follow me on Google Plus
Tôi sinh năm 1990, chính xác là ngày 26-3-1990.

Cuộc đời tôi khá êm đẹp cho đến khi lên đại học, tôi học Bách Khoa các bạn ặ. Sự cám dỗ của Hà Nội với một thằng tỉnh lẻ nó cũng khá mạnh mẽ, nó thu hút, mê hoặc và đã làm tôi đôi lần xiêu ngã....

Sau 2 năm thi (em thi 2 trường nha), năm nhất em thi ĐH sư phạm vinh và ĐH Bách Khoa hà nội. Em là em kết máy tính từ nhỏ rồi nên thi đỗ ĐH sư phạm nhưng em ko đi và đợi năm sau thi lại Bách Khoa.

Năm thứ 2 thì em thi đậu, lần đầu bước ra với cuộc sống lâu dài ở Hà nội với cuộc sống lâu dài, thật sự em vẫn chưa hiểu được rồi mình sẽ sống bằng cách nào, sổsổng ra sao với số tiền ông bà gửi lên.

Nhưng rồi cuộc sống vẫn đẹp tươi, mới năm nhất nên em khá thoải mái với số tiền 4 triệu đônf ông bà già gửi hàng tháng và có tháng vẫn xin thêm. Cuộc sống đẹp tươi, có xe đẹp, ngồi sau xe lại còn có gái đẹp nữa. Ôi sướng vlvl nhưng cuộc sống chỉ đẹp đc 6 tháng....

Sau 6 tháng vào trường em cũng học đc một ít kiến thức (em học CNTT các bác ặ). Em bắt đầu thành lập một trang web tải game cho di động và học mod game, ứng dụng...vv. lúc đó do ít trang nên trang em nhanh nổi lắm, mới hoạt động 3 tháng trang web em đã lên vù vù, hosting em mua đáp ứng ko đủ, em quyết đinh thắt lưng buộc bụng bớt tiền ăn mỗi ngày để mua một gói host khác. Càng ngày trang em càng nổi, em bắt đầu bán quảng cáo, đơn giản chỉ là các quảng cáo của các trang wap khác thôi, giá quảng cáo chỉ tầm 50k mỗi tháng hoặc 20k mỗi tuần thôi. Nhưng em sướng lắm. Nhưng rồi hầu hết quảng cáo đều dẫn đến link trang lừa đảo. Khách comment kêu quá nên em phải gỡ sạch (chỉ là lừa tài khoản game thôi).

Rồi cuộc sống lại đẹp hơn khi em tham gia một diễn đàn mmo nước ngoài. Có một bài viết nói đến cung cấp game và ứng dụng và kiếm tiền. Em làm theo và đúng thật em đã kiếm đc một ít. Nhưng hầu như các gảme đó lại toàn bắt trả phí với bắt vào một trang nào đó khi chơi đc tầm nửa game. Mà người việt làm gì mà thanh toán đc để chơi. Khách lại kêu, lại phải xóa.

Rồi lại đẹp tươi, sms.vn ra đời cho phép tích hợp cứ pháp thanh toán game. Em bắt đầu gắn hết vào các gảme nod của em. Thực sự bất ngờ, ngàngaùy đầu tiên em kiếm đc lên tới hơn 500k, số tiền phải nói cực lớn thời đó (Sướng quá). Nhưng đc một thời gian thì các trag tải miễn phí khác ra đời quá nhiều. Trang em trả phí nhiềi quá nên bị tuột, khách khít dần. Nhưng dù sao em cũng kiếm đc khoảng hơn 60 triệu để làm trang khác. Em đầu tư cho một trang tải phim xxx (vẫn gắn thanh toán, thanh toán mới có link dow). Truyẹn xxx với một vài phim hay dùng để mời chào. Tâm lý người xem mà xem đc đoạn đầu rồi mà ko xem đc đoạn sau thì ức chế lắm. Em biết nên cứ tìm những bộ phim hay và cắt ra một đoạn chỉ gợi tịn thôi để làm demo
Cùng kết hợp với nhiều truyện xxx. Dù phải thanh toán để xem phim nhưng trang em vẫn rấy nổi (người dùng vào đọc truyện sex). Nhiều bác đọc xong sướng quá xem phim demo rồi phải mua phim xem thôi (hehe).

Em kiếm đều mỗi tháng tầm trên 20 củ thì khoảng 8 tháng sau ctài khoản bên sms.vn của em bị khóa do vi phạm (cho vào xxx ko vi phạm thì vi gì).

......

Post sau. Mori tay vl.

Lúc bị đóng tài khoản em cũng đã có hơn 150tr để đầu tư. Em bắt đầu nghĩ đến một hình thức khác đó là làm site tiếng nước ngoài về phần mềm và quảng cáo. Vì theo em thấy bên trang mmo của nước ngoài họ làm rất mạnh tay. Và lúc đó visit việt nam hầu như không kiếm ra tiền (các net chỉ cung cấp đa phần tại các nước khác). Em làm một trang với tiếng anhanh nhưng vốn tiếng anh khá ngu (ko muốn nói là chả biết gì nhiều) trang của em chỉ post lại bài của các forum ở nước ngoài. Rồi em nghĩ trước khi đầu tư phát triển chắc nên học tiếng anh quá. Em bắt đầu học tiếng anh nhưng thực sự vẫn ko làm đc gì, mất oan gần 6 tháng. Sau nhiều ngày suy nghĩ em đã thuê một con bé học bên ngoại ngữ tư vấn về ngôn ngữ với 2 triệu mỗi tháng (nó sướeng vl) đc uống cf hàng ngày còn đc tiền. 2tr hồi đó đâu phải ít). Nên nó nhiệt tình lắm, sau 6 tháng đi vào hoạt động, phần mềm ở trang em cũng đã khá nhiều. Em bắt đầu quảng cáo site mình. Em đôri toàn bộ vốn của em thành paypal (hồi đó mua paypal cũng khó lắm) rồi mua rấy nhiều quảng cáo. Sau gần 1 năm hoạt động trang của em bắt đầu thấy tiền lên, mỗi tháng em có gần 3.000 usd (dola lúc đó có 14 hay 17 gì á) nói chung khá ngon. Ngày một ngon. Em ko làm gì thuê người post bàibài và nhận tiền mỗi tháng. Bắt đầu bài bạc, yêu luôn con bé tiếng anh đó...

Không làm gì có 50tr mỗi thánh. Xon người hư hỏng và đó là cái ngu nhất của em khi hấp diêm luôn con bé tiếng anh của mình. Rồi bỏ nó đi yêu con khác (ko phải em đểu nhưng tình cảm ko còn e ko biết phải làm sao) nó giận em và thế là mất luôn con bé tiếng anh. Mấy thằng post bài cho em nó cũg mù tịt không post đc bài nnữa (biết thế anh đã ko yêu em rồi cô bé tiếnh anh à). Doanh thu sa sút khi visit ít dần.

Hết vui rồi h toàn buồn. Kể từ đó h làm gì cùn thua.

Lúc bị đóng tài khoản em cũng đã có hơn 150tr để đầu tư. Em bắt đầu nghĩ đến một hình thức khác đó là làm site tiếng nước ngoài về phần mềm và quảng cáo. Vì theo em thấy bên trang mmo của nước ngoài họ làm rất mạnh tay. Và lúc đó visit việt nam hầu như không kiếm ra tiền (các net chỉ cung cấp đa phần tại các nước khác). Em làm một trang với tiếng anhanh nhưng vốn tiếng anh khá ngu (ko muốn nói là chả biết gì nhiều) trang của em chỉ post lại bài của các forum ở nước ngoài. Rồi em nghĩ trước khi đầu tư phát triển chắc nên học tiếng anh quá. Em bắt đầu học tiếng anh nhưng thực sự vẫn ko làm đc gì, mất oan gần 6 tháng. Sau nhiều ngày suy nghĩ em đã thuê một con bé học bên ngoại ngữ tư vấn về ngôn ngữ với 2 triệu mỗi tháng (nó sướeng vl) đc uống cf hàng ngày còn đc tiền. 2tr hồi đó đâu phải ít). Nên nó nhiệt tình lắm, sau 6 tháng đi vào hoạt động, phần mềm ở trang em cũng đã khá nhiều. Em bắt đầu quảng cáo site mình. Em đôri toàn bộ vốn của em thành paypal (hồi đó mua paypal cũng khó lắm) rồi mua rấy nhiều quảng cáo. Sau gần 1 năm hoạt động trang của em bắt đầu thấy tiền lên, mỗi tháng em có gần 3.000 usd (dola lúc đó có 14 hay 17 gì á) nói chung khá ngon. Ngày một ngon. Em ko làm gì thuê người post bàibài và nhận tiền mỗi tháng. Bắt đầu bài bạc, yêu luôn con bé tiếng anh đó...
Thích nhất là đoạn này ^_^

Đúng là có tố chất để thành công. Nhưng mà không biết giữ tiền thì cũng = thừa :D
Dữ tiền là kĩ năng của em. Chứ bác nghĩ coi. Mỗi tháng kiếm có đc nhiêu mà em vẫn có tiền đầu tư đó thôi.

tóm gọn lại là nãy giờ hết đời bác chưa.......cái sai lầm của bác là mờ quáng vì tiền và yêu ko đúng cách ;):p

hay nhất đoạn yêu luôn em tiếng Anh và hấp diêm ẻm

nhưng ai bảo ko chung thủy với ẻm ấy nên gặp quả báo đó, lần sau rút kinh nghiệm nha bạn, phải kiếm dc đứa English khác giỏi hơn thay thế ;)

Tiếp...

Mất con bé tiêzng anh. Em nói thật là em đã thuê rất nhiều em nhưng thật ra ko có em nào hợp ý với nhiệt tình như em kia. Có lẽ em đã bắt tay cùng em kia từ ngày đầu nên theo thời gian em ý đã hiểu việc mình phải làm. Cộng với việc em đã làm ăn ý với 1 người, bây giờ làm với 1 con ko biết gì khiến em thường xuyên cáu và khó chịu. Em thấy lạc lối, em ko làm đc gì.

Sau một thời gian chán ngắc em lại nghĩ. Thôi ăn số lượng cmnđ. Mọi hồi post 2 bài chất lượng một ngày thì bây giờ post cmn 20 bài một ngày, miễn sao có bài. Nhưng em đã sai làm. 1 bài chất lượng còn hơn nghìn bài. Nhiều nội dung khiến người dùng ko chắt lọc ra được, họ sẽ không biết cái nào tốt, cái nào xấu. Nội dung ko chăm chuốt, kkio thử nghiệm, chính người post cũng chưa biết gì thì làm sao nói lên các ưu điểm, nhược điểm và nó yêu cầu những gì.

Nếu vậy thì khách sẽ tìm chỗ khác có thể đánh giá đc cho họ, hoặc ít nhất là làm họ thấy tin hơn về phần mềm đó...vv

Và thế là khách ít dần.

(Các bạn nên biết lúc đó mình làm web thì công cụ tìm kiếm google chưa thông dụng đâu. Đừng nói nhiều đến seor quá nhé.)

Cũng đến một ngày số tiền mình kiếm đc ko lãi đc bao nhiêu khi trừ trầm nhiều chi phí. Số tiền mỗi tháng đã mất và số tiền ông bà già gửi thì mình đã bảo với ông bà là ko cần gửi mình đi làm thêm kiếm sống đc rồi. Còn một ít tiền dành dụm đc bấy lâu. Mìh nghĩ thôi thì chắc cũng đủ sống hêat mấy năm đi học. Nhưng người tính ko bằng trời tính. Năm đó đột nhiên kinh doanh đa cấp nở rộ. Nhiều lời mời chào khiếm mình bị cám dỗ. Nào là hạnh vàng, hạng bạc, hạng kim cương rồi ko làm gì có hàng chục triệu mỗi tháng rồi ...vv cả tỉ lời đương mật.

Mình trút vào một đống vốn (khoảng gần 200tr).

Rồi ôm hàng ko bán đc, rồi bị lừa ...vvv mình mất đi một số tiền lớn và sai lầm tiếp theo là đã nóng vội để kiếm lại, căm phẫn bởi trò đời khiến người càng ngày càng mất đi nhiều thứ....

hay nhất đoạn yêu luôn em tiếng Anh và hấp diêm ẻm

nhưng ai bảo ko chung thủy với ẻm ấy nên gặp quả báo đó, lần sau rút kinh nghiệm nha bạn, phải kiếm dc đứa English khác giỏi hơn thay thế ;)
Giỏi hơn thì thuê ko khó, cái chính là mình làm với ẻm quen rồi, từ lúc mình cũng đang tập nên hào hứng hướng dẫn cũng như dễ hướng dẫn hơn. Tâm lý người đã làm đc luôn nghĩ rằng rất dễ. Nhưng thật ra những cái đơn giản đó lại khó với người bắt đầu. Mà đã làm đc rồ8 nên lười hướng dẫn.

Ví dụ như em tiếng anh ý, ẻm đã làm quen rồi, mình chỉ cần ngồi với em nó, hỏi đây là phần mềm gì, êm bảo photoshop,mi mình sẽ hỏi xem phần giới thiệu phần mêm đó có xhức năng gì, bảo làm theo đó rồi vào mịh xem. Thế là okê. Chứ người mới họ biết gì mà xem. Họ có biết so sánh với mấy cái trước đâu. Họ cũng đâu biết mình hỏi thế để làm gì.

Tiếp đi bác, câu chuyện đang hồi "gay cấn" :p

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,675
Latest member
uyen90

Most viewed of week

Most viewed of week

Back