Trúng tuyển NVQS - phải làm sao ?

đất nước mà toàn những người như thớt thì làm gì còn quân đội -_-||

Nghĩa vụ với tổ quốc mà. Theo tình hình hiện nay sắp tới cho đi tuốt nên thím khỏi lo thiệt thòi :D
Thông qua vụ độ tuổi tham gia lên 27 thì chả mấy thánh trốn được đâu. trừ khi du học :p

Chỗ mình viết đơn xung phong đi ầm ầm :D nhưng để cho chắc thì mình ko đi khám. mất 2 củ. Năm tiếp theo thì cộng thêm 1 củ nữa. Nói chung đã ko muốn đi thì ko đi khám ngay từ đầu. Còn có giấy báo về rồi thì ko đi không được

Trước sau gì cũng phải đi thì khi được gọi lo đi đi cho rồi, có cực khổ gì lắm đâu, vào học giống như mấy tiết học quân sự trong trường thôi mà. Hơn nữa, đi về còn có 15-20 triệu xài còn gì. Chưa kể, nếu có biểu hiện tốt, hoặc lọt mắt mấy ông bà sếp sao đó thì khi kết thúc còn có cơ hội vào thẳng ngành luôn nữa.
Tóm lại, thay vì tốn thời gian + tiền bạc tìm cách không đi thì dành thời gian đó vui chơi hết mình xong rồi thoải mái mà đi NV.
Mấy cái đút lót thì nói thật tình cho bạn biết là bọn nó có nhận đi chăng nữa cũng chưa chắc là không phải đi đâu, nó nhận xong mà xét lại thấy thiếu quân số thì vẫn bị bắt đi như thường, lúc đó mà muốn kiện nó? Nó lật lọng nói bạn đút lót hối lộ cán bộ thì vừa bị tội trốn tránh NV vừa bị thêm tội hối lộ nữa nhé, kiểu gì cũng chẳng làm lại nó được. Chưa kể bạn đút được cho nó rồi thì dự mà kiếm sẵn tiền đút tiếp cho nó lần sau cho tới khi bạn hết độ tuổi đi NV luôn bạn ạ. Vậy nên đừng dại dột mà làm mấy cái này làm gì.
Còn không thì cách duy nhất là bỏ xứ mà đi, đợi hết độ tuổi NV rồi quay về.^^. Nhưng vậy thì bạn sẽ có một vết đen trong sơ yếu lí lịch vì tội trốn nghĩa vụ nhé. :D
Túm lại là nên đi bạn ạ. Phục vụ được cho nước nhà mà cũng tốt cho tương lai của chính bản thân bạn nữa.

Trước sau gì cũng phải đi thì khi được gọi lo đi đi cho rồi, có cực khổ gì lắm đâu, vào học giống như mấy tiết học quân sự trong trường thôi mà. Hơn nữa, đi về còn có 15-20 triệu xài còn gì. Chưa kể, nếu có biểu hiện tốt, hoặc lọt mắt mấy ông bà sếp sao đó thì khi kết thúc còn có cơ hội vào thẳng ngành luôn nữa.
Tóm lại, thay vì tốn thời gian + tiền bạc tìm cách không đi thì dành thời gian đó vui chơi hết mình xong rồi thoải mái mà đi NV.
Mấy cái đút lót thì nói thật tình cho bạn biết là bọn nó có nhận đi chăng nữa cũng chưa chắc là không phải đi đâu, nó nhận xong mà xét lại thấy thiếu quân số thì vẫn bị bắt đi như thường, lúc đó mà muốn kiện nó? Nó lật lọng nói bạn đút lót hối lộ cán bộ thì vừa bị tội trốn tránh NV vừa bị thêm tội hối lộ nữa nhé, kiểu gì cũng chẳng làm lại nó được. Chưa kể bạn đút được cho nó rồi thì dự mà kiếm sẵn tiền đút tiếp cho nó lần sau cho tới khi bạn hết độ tuổi đi NV luôn bạn ạ. Vậy nên đừng dại dột mà làm mấy cái này làm gì.
Còn không thì cách duy nhất là bỏ xứ mà đi, đợi hết độ tuổi NV rồi quay về.^^. Nhưng vậy thì bạn sẽ có một vết đen trong sơ yếu lí lịch vì tội trốn nghĩa vụ nhé. :D
Túm lại là nên đi bạn ạ. Phục vụ được cho nước nhà mà cũng tốt cho tương lai của chính bản thân bạn nữa.
tưởng vào ngành là phải thi

có 1 cách về chặc ngón nay bóp cò đi :D
tình hình là em trúng nghĩa vụ rồi, ai có cách gì để không phải đi không :(
Điều 259 của Bộ luật Hình sự quy định:

“Điều 259. Tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự

1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

a) Tự gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khoẻ của mình;

b) Phạm tội trong thời chiến;

c) Lôi kéo người khác phạm tội”.

Như vậy, hành vi không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp người đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều 259 của Bộ luật Hình sự hoặc đã bị kết án về tội Trốn tránh nghĩa vụ quân sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm (sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm).

Ngoài ra khi bị án thì sẽ bị xóa hộ khẩu và khi muốn nhập lại hộ khẩu là 1 điều vô cùng khó khăn :D:D

giờ thì hơi căng. Hồi xưa mình có giấy gọi rồi chạy mất có 500k. mà cách đây 7,8 năm rồi

Điều 259 của Bộ luật Hình sự quy định:

“Điều 259. Tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự

1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

a) Tự gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khoẻ của mình;

b) Phạm tội trong thời chiến;

c) Lôi kéo người khác phạm tội”.

Như vậy, hành vi không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp người đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều 259 của Bộ luật Hình sự hoặc đã bị kết án về tội Trốn tránh nghĩa vụ quân sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm (sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm).

Ngoài ra khi bị án thì sẽ bị xóa hộ khẩu và khi muốn nhập lại hộ khẩu là 1 điều vô cùng khó khăn :D:D
thì dàn cảnh đánh nhau :D chả thàng nào rãnh đi điều tra đâu

có giấy trúng củ phải chạy trọt ngày chứ để có giấy gọi nhập ngũ thì đi đi

thì dàn cảnh đánh nhau :D chả thàng nào rãnh đi điều tra đâu
“Điều 245. Tội gây rối trật tự công cộng

1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có dùng vũ khí hoặc có hành vi phá phách;

b) Có tổ chức;

c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

d) Xúi giục người khác gây rối;

đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

e) Tái phạm nguy hiểm.”

:p:p:p:p

Trường hợp trúng tuyển NVQS rồi mà bị thì sẽ giao cho bên Tòa Quân Sự xử ==> Không nhẹ tý nào hết:D

5 ngày nữa là tập trung để nó xét nghiệm máu lần cuối trước khi duyệt quân :(,
Đang ôn thi lại đại học, giờ thế này thì bỏ ước mơ đại học luôn :(

Mình sn 92, tháng 9 vừa rồi trúng tuyển, đến ngày nhận quân trang, vì dư quân nên được về, chắc đợt đầu 2015 này chuẩn bị sẽ được gọi lên tiếp :D

đi NVQS về đc ưu tiên xin việc lắm. Ngoài ra các bạn còn đc học hỏi nhiều kĩ năng giúp ích trong cuộc sống sau này nữa. Bạn nào vô đó nhanh nhẹn thì có khi đc kết nạp Đảng nữa . về còn dc 1 cục tiền. Nói chung lợi thế rất nhiều. Bạn nào chưa học đại học thì khi đi NVQS về sẽ được + thêm điểm, xét duyệt vô đại học.
PS: Mình đưa ra ưu điểm khi tham gia NVQS thôi các bạn đừng chém.

thôi thoát được thoát ko được thi ráng đi hoặc tim lão tá nào gở vô là như vua chứ ko quen ấy ổng chả xem mình ra gì khi hết 3 tháng quân trường

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,496
173,671
Latest member
cavoidelltin

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom