Từ chuyện người Trung Quốc rủ nhau mua Xiaomi, ngẫm ‘thảm cảnh dìm hàng’ BPhone

Thay vì chỉ trích, chê bai, tại sao chúng ta không ủng hộ BPhone, ủng hộ một sản phẩm của người Việt.

Nội dung nổi bật:

- Nhiều thương hiệu thành công trên thế giới một phần lớn là nhờ niềm tự hào dân tộc của người dân bản địa. Ví dụ điển hình là Xiaomi, đa số người dân đều nói rằng, họ mua và dùng Xiaomi bởi nó là sản phẩm của người Trung Quốc.

- Trong khi đó, một sản phẩm hoàn toàn "made in Vietnam" là điện thoại thông minh BPhone của BKAV dù chưa ra mắt đã gặp không ít "gạch đá" từ cộng đồng mạng. Câu hỏi đặt ra là, thay vì chỉ trích, chê bai, tại sao chúng ta không ủng hộ BPhone, ủng hộ một sản phẩm của người Việt.

Xiaomi là thương hiệu điện thoại non trẻ của Trung Quốc. Tuy nhiên, tên tuổi của họ đã vươn ra tầm thế giới và đạt được thành công vang dội. Thậm chí, giữa tháng 4 vừa qua, hãng này tuyên bố đạt kỷ lục Guiness thế giới khi bán được 2,11 triệu chiếc điện thoại thông minh trong vòng 1 ngày duy nhất thông qua nền tảng mua hàng trực tuyến. Với số lượng điện thoại bán ra cao kỷ lục như vậy, Xiaomi đã thu về được 2,08 tỷ yuan (tương đương 335 triệu USD) doanh thu.

Năm ngoái, Xiaomi cũng đánh bại Lenovo và LG để trở thành nhà sản xuất điện thoại thông minh lớn thứ 3 thế giới về số lượng bán ra chỉ sau Samsung và Apple. Công ty đã bán được hơn 61 triệu chiếc điện thoại thông minh trong năm 2014, tăng lên từ 18,7 triệu chiếc trong năm 2013 và họ đang mong đợi có thể bán được 100 triệu chiếc vào năm nay.

"Tôi mua và dùng điện thoại Xiaomi vì nó là sản phẩm của người Trung Quốc".

Báo chí và truyền thông đã nhiều lần mổ xẻ thành công đáng kinh ngạc của Xiaomi. Tuy nhiên, theo tờ Wall Street Journal thì điểm mấu chốt có lẽ nằm ở tư duy của người dân Trung Quốc - đại bộ phận khách hàng của Xiaomi.

Cụ thể, người dân nước này luôn coi Xiaomi như một niềm tự hào quốc gia và hy vọng Xiaomi có thể trở thành thương hiệu Trung Quốc có tầm cỡ trên toàn cầu. Thậm chí, các fan của Xiaomi tại quê nhà đã gửi tới nhà sáng lập Lei Jun một món quà làm thủ công để khích lệ ông và hiện đang được trưng bày tại trụ sở chính của công ty ở Bắc Kinh.

Khi được hỏi, anh Wang Wenyong không ngần ngại chia sẻ rằng: “Tôi thích dùng Xiaomi bởi nó là sản phẩm của người Trung Quốc”.

Điều đáng nể ở đây là đại bộ phận người dân Trung Quốc vẫn hết lòng ủng hộ Xiaomi dù công ty này gặp phải không ít điều tiếng liên quan đến các vấn đề như đạo, nhái sản phẩm, copy công nghệ… Website Xiaomi trên trang mạng xã hội phổ biến nhất tại Trung Quốc là Weibo hiện thu hút được tới 10,7 triệu lượt người theo dõi.

Có lẽ cũng chính bởi vậy mà hiện phần lớn doanh thu của Xiaomi đều đến từ thị trường Trung Quốc. Tại một số quốc gia khác như Malaysia và Philippines thị phần của Xiaomi chỉ khoảng 4,4% và mới chỉ xuất hiện tại đây được 1 năm.

Một ví dụ khác có thể kể đến là Iran. Đây là một trong số ít các quốc gia biết chế tạo xe hơi. IKCO là hãng xe lớn nhất tại nước này với sản lượng cả triệu chiếc/năm, sử dụng khoảng 54.000 người lao động và đạt giá trị 32 tỷ USD.

Xe hơi vốn luôn được xem là biểu tượng thịnh vượng của xã hội và Iran cũng không phải ngoại lệ. Bất kể người dân Iran nào cũng đều tự hào về năng lực sản xuất xe hơi của nước họ và dành sự ưu tiên đặc biệt cho các dòng xe nội. Thậm chí, dòng xe Samand của IKCO còn được coi là “quốc xe” (national car).

Trên đường phố Iran, số lượng xe mang thương hiệu của IKCO chiếm áp đảo bởi với bất kỳ người dân nào, nếu xe IKCO giá ngang bằng, tiện nghi chỉ 2/3 so với xe khác thì họ sẽ vẫn chọn IKCO bởi “nó là sản phẩm của người Iran”. Tại đây, việc dùng hàng nội địa là trách nhiệm bắt buộc của mỗi công dân, "phải dùng" chứ không phải "nên dùng", dù không có quy định nào cả.

Không chỉ với xe hơi mà bất kể đi mua một món hàng nào đó, người dân Iran hay hỏi người bán "cái này có phải 'made in Iran' không"? Vì với họ, mua một sản phẩm sản xuất trong nước, một người Iran sẽ có việc làm, 1 đồng ngoại tệ sẽ ở lại, đồng tiền đó sẽ được tái đầu tư, sản phẩm sẽ càng tốt hơn.

Trong khi đó, những ngày gần đây, báo chí trong nước cùng cộng đồng mạng xôn xao bàn tán chuyện một hãng công nghệ của Việt Nam là BKAV sắp cho ra mắt chiếc điện thoại thông minh BPhone hoàn toàn “made in Vietnam”.

Dù chưa chính thức ra mắt và được trải nghiệm về chất lượng máy, nhưng đáng tiếccông ty này đã gặp phải không ít “gạch đá”. Cư dân mạng thậm chí không ngớt chế những hình ảnh hài hước để chê bai sản phẩm Bphone. Các thành viên tại nhiều diễn đàn công nghệ thì thẳng thắn nói rằng "việc 1 đơn vị phải đầu tư 4 năm trời để có 1 sản phẩm 'tương đương thế giới' cũng không phải là 1 kỳ tích hấp dẫn lắm".

Liệu có quá khắt khe?

Thực tế lâu nay cũng đã có nhiều đơn vị trong nước tuyên bố sẽ sản xuất một dòng điện thoại thông minh “thuần Việt Nam” nhưng cuối cùng vẫn chưa có bất kỳ hãng nào thành công. BKAV có lẽ là đơn vị duy nhất có thành phẩm hoàn chỉnh tính đến thời điểm này. Họ nhấn mạnh rằng, đây là sản phẩm “made in Vietnam”, được tạo ra từ trí óc của chính người Việt.

Câu hỏi đặt ra là thay vì chỉ trích, chê bai, tại sao chúng ta không ủng hộ họ, ủng hộ một sản phẩm của người Việt. Chưa bàn đến chất lượng, giá cả… nhưng ít nhất trên phương diện ý tưởng, mong muốn tạo ra một sản phẩm của người Việt cũng đã là một điều rất đáng được khích lệ.

Phương Linh

Theo Trí Thức Trẻ

*Nguồn: http://cafebiz.vn/xu-huong-cong-ngh...am-canh-dim-hang-bphone-20150522222802416.chn

P/s: Nếu mọi người điều chê Bphone thì đến khi nào chúng ta mới có một sản phẩm thuần Việt ?????

Sao không ai cho sản phẩm Việt một con đường vậy, có thể sẽ có nhiều Bphone như vậy hoặc mãi mãi chỉ có một mà thôi! Khi thấy sản phẩm sinh lợi nhuận thì mình tin sẽ có nhiều sản phẩm hơn bây giờ. Mình từng đọc ở đâu đó, khi khỏi đầu Sam Sung cũng như Bphone này mà thôi, nhưng người dân đã ủng hộ họ, và giờ đó là một thương hiệu bán chạy nhất thế giới, mọi người nên Bphone một cơ hội, cũng như cho Việt Nam chúng ta một cơ hội thôi !
Đúng vậy..... Có lẽ do người dân quen bị chi phối bởi "thương hiệu US, EU" nên cũng chả cần tìm hiểu về hàng Việt Nam có tiền là cứ quất nên những đồng tiền đó cứ thành USD, EURO chảy về bản xứ, Nếu dân Nhật và Hàn không cho thương hiệu của họ cơ hội có lẽ rằng, họ giờ cũng giống VN, kiếp làm thuê và phụ thuộc.
Mình và vợ mua gì đi nữa kể cả thuốc đều hỏi có hàng Việt không. Sau đó cầm giữa Việt và ngoại so sánh về hàm lượng hoặc tổng quan bề ngoài mới quyết định. Tất nhiện Việt không có đành mua ngoại thôi :)

Đúng vậy..... Có lẽ do người dân quen bị chi phối bởi "thương hiệu US, EU" nên cũng chả cần tìm hiểu về hàng Việt Nam có tiền là cứ quất nên những đồng tiền đó cứ thành USD, EURO chảy về bản xứ, Nếu dân Nhật và Hàn không cho thương hiệu của họ cơ hội có lẽ rằng, họ giờ cũng giống VN, kiếp làm thuê và phụ thuộc
Đã so sánh thì so sánh từ đầu đi bạn, xem các quốc gia khác từng bước đưa hàng quốc nội thay thế ntn :)

Và họ hoàn toàn làm khác so với BKAV và Quảng Nổ :)

1. iphone nó ko chỉ là đt, nó là trang sức, đã là có tí tiền là phải có iphone dắt bên túi dù là XỊN HAY RÁC :)

2. Tin lời Quảng Nổ thì bác bán nhà ra bà đê mà nằm :D :D :D D :D
vãi cả trang sức =)) đối với mình đt nó chỉ là cái đt, thích thì xài không thích thì vứt. mình k xài iphone đứa nào dám bảo mình không "có tí tiền" :D

Các nước khác tuỳ theo tình hình đất nước, cách thức đưa hàng quốc nội thay thế hàng ngoại và cách tiếp cận, hỗ trợ người dùng .... bla bla thì các bạn ko so sánh. Các bạn chỉ so sánh cái kết quả (nước khác thay thế đc, nước ta bài trừ....)

Xin lỗi, Samsung , Xiaomi nó KO PHẢI LÀ QUẢNG NỔ HAY BKAV , ok :)

Có bạn nào thống kê được hôm nay bác Quảng bán được bao nhiêu chiếc rồi nhỉ?

vãi cả trang sức =)) đối với mình đt nó chỉ là cái đt, thích thì xài không thích thì vứt. mình k xài iphone đứa nào dám bảo mình không "có tí tiền" :D
ra ngoài đường thì biết thôi :) Người ta chả biết bạn có tiền hay ko, nhưng nhìn xài con cục gạch và xài iphone 6 plus là họ cư xử khác liền :) Đừng nói là bạn đang ở nuoc ngoài nên ko biết việc này nhé :rolleyes:

Còn iphone ở VN nó là trang sức thì ai cũng biết, chỉ có mình bạn là ko biết thôi :) chả mấy em teen xài hết chức của iphone đâu, nhưng ko bao giờ nhét iphone vào ví, túi mà lúc nào cũng phải cầm trên tay đấy thôi :rolleyes:

ai bảo cậu đời đầu của iphone ko rẻ? Đời đầu của nó chỉ 399$ , và cho mua trả góp trong nhiều tháng , so với thu nhập bình quân ở Mỹ thì cậu biết giá đó rẻ cỡ nào rồi đó.

Còn dân VN , thu nhập bao nhiêu mà đòi hàng đời 1 mà hơn 10tr 1 cái :)
Chuẩn nè, 399$ gần bằng 4 ngày lương trung bình của bọn Mẽo rùi :D. Còn 10 tr bằng 2 tháng lương trung bình của người VN. Đáng si gẫm :D

Có bạn nào thống kê được hôm nay bác Quảng bán được bao nhiêu chiếc rồi nhỉ?
chắc cũng vài chục cái cho mấy bạn đang "ủng hộ hàng Việt" trên kia :D

ra ngoài đường thì biết thôi :) Người ta chả biết bạn có tiền hay ko, nhưng nhìn xài con cục gạch và xài iphone 6 plus là họ cư xử khác liền :) Đừng nói là bạn đang ở nuoc ngoài nên ko biết việc này nhé :rolleyes:

Còn iphone ở VN nó là trang sức thì ai cũng biết, chỉ có mình bạn là ko biết thôi :) chả mấy em teen xài hết chức của iphone đâu, nhưng ko bao giờ nhét iphone vào ví, túi mà lúc nào cũng phải cầm trên tay đấy thôi :rolleyes:
Chuẩn ko cần chỉnh luôn :D

Mình ở vn thôi, và mình cũng chả cần gì iphone cả :)) nhiều người hình như đang đưa iphone lên mức thần thánh, cứ có iphone là có tiền thì phải :D nếu gặp mặt xã giao hời hợt thì mình không cần phải khoe iphone, vì nếu vậy người ta cũng chỉ chơi vs mình vì tiền. Nếu làm ăn thì mình càng chả phải khoe iphone, cầm 1 con 8800 gold hoặc BB thần thánh có lẽ hợp hơn :D

PS: tất cả là ý kiến cá nhân, gạch đá thì xin nhận :D đối với mình đt chỉ là đt không hơn không kém. Hiện tại mình không xài iphone và tương lai chắc cũng vậy :) ipad thì ngược lại :D

nói 1 hồi anh em cãi nhau , vì quan điểm mỗi người mỗi khác.

Bản thân mình là ko ủng hộ BKAV và Quảng Nổ vì những lí do mình nêu trên, nhưng mình vẫn ủng hộ hàng Việt. Nhưng là "doanh nghiệp Việt đích thực" - những người nhìn nhận phù hợp hoàn cảnh đất nước, nhân dân. Chứ ko phải những doanh nghiệp lấy mác "tinh thần dân tộc" mà chuộc lợi, ko cần nhìn nhận hoàn cảnh thực tế của nhân dân và đất nước :)

Thôi đi ra gõ captcha tiếp :) có cục gạch nghe gọi đc là hạnh phúc rồi :D

Mình ở vn thôi, và mình cũng chả cần gì iphone cả :)) nhiều người hình như đang đưa iphone lên mức thần thánh, cứ có iphone là có tiền thì phải :D nếu gặp mặt xã giao hời hợt thì mình không cần phải khoe iphone, vì nếu vậy người ta cũng chỉ chơi vs mình vì tiền. Nếu làm ăn thì mình càng chả phải khoe iphone, cầm 1 con 8800 gold hoặc BB thần thánh có lẽ hợp hơn :D

cậu 1 mình 1 thế giới rồi :) Còn đây là tớ sống trong xã hội VN này và tớ thấy vậy thôi :)

thế nhé, Peace out :)

Đọc cái này bên forum vn-zoom , chưa thấy ai share nên e share , thấy cũng vui vui :D

Thật không thể tin được, lần đầu tiên có nhiều chuyển biến xảy ra gần như cùng lúc tại các tập đoàn công nghệ lớn trên toàn thế giới trong ngày hôm nay 26/5
- Đầu tiên là việc tập đoàn Sony tuyên bố giải thể mảng âm thanh của hãng sau hơn 35 năm tồn tại, lý do được cho là hãng đã rất chán nản khi biết tin 1 chiếc điện thoại chỉ với giá 9,990 triệu VNĐ ( chưa VAT) cho ra chất lượng âm thanh tương đương với chất lượng đĩa than..... ngoài ra để xin lỗi khách hàng, hãng sẽ giảm giá chiếc máy nghe nhạc Walkman đầu bảng hiện tại là NW-ZX2 từ 1200$ (~25 triệu) xuống còn 120$ vì hãng tự nhận thấy chiếc walkman này còn lâu mới mang lại chất lượng nhạc tương đương đĩa than.
- Một sự việc hi hữu vừa xảy ra tại trụ sở của tập đoàn BlackBerry tại Waterloo - Canada khi toàn bộ nhân viên của họ phải nhập viện vì bị... sặc. Nguyên nhân ban đầu được cho là toàn bộ người có mặt trong phòng đã đột nhiên bật cười suốt hơn 30 phút sau khi nghe tin Blackberry đã mất danh hiệu điện thoại bảo mật nhất thế giới vào tay 1 chiếc điện thoại chạy android
- Tình trạng hỗn loạn đang xảy ra tại tập đoàn Microsoft khi CEO của hãng này đang mất kiểm soát, liên tục lập lại rằng phi vụ mua lại Nokia kèm công nghệ chụp hình Pureview là hoàn toàn sai lầm... vụ việc được cho đã xảy ra sau khi vị CEO này chứng kiến 1 chiếc điện thoại mới, sở hữu camera có khả năng chụp hình tuyệt đẹp, chụp trước lấy nét sau mà không cần Lồi, xấu xí như tụi Lumia Phone... đặc biệt hơn nữa là người dùng có thể lấy nét sau khi chụp hơn 2 năm .
- Samsung cho biết đang cân nhắc giảm quy mô và số lượng nhà máy sx điện thoại trên toàn thế giới sau khi có tin đã xuất hiện 1 chiếc đt vượt trội hoàn toàn S6 của mình mà không cần đến nhiều nhà máy hay dây chuyền gì tối tân cho lắm - Hãng cũng cho biết đang gặp khó khăn trong việc tìm địa chỉ của nhà máy sx chiếc đt kia.
- CEO Tim Cúc của Apple bật khóc khi biết công nghệ màn hình retina trên iphone chỉ là trò cười bấy lâu nay, bên cạnh đó Giám đốc mảng di động của LG đang trải qua cú sốc lớn trong đời khi hay tin công nghệ màn hình lượng tử (quantum) mà hãng dày công nghiên cứu, áp dụng lên flagship mới nhất của mình - G4 - còn ko thèm được đem ra so sánh
Ở một diễn biến khác, lần đầu tiên chúng ta thấy sự hợp tác của các cơ quan an ninh, mật vụ trên toàn thế giới. (CIA, FSB, Mossad, MI6, BND, MSS), các nhà khoa học hàng đầu trong lĩnh vực hạt nhân... đã tổ chức họp khẩn bàn về việc có kẻ đã thành công trong việc thu nhỏ đầu đạn hạt nhân đến mức có thể nhét vào một thiết bị di dộng .
Tin cuối là việc cơ quan an ninh quốc gia Huê kỳ (NSA) đang xem xét việc lần đầu tiên trong lịch sử nước này, một thiết bị di động được đưa vào danh sách cấm mang theo khi nhập cảnh vào Mỹ vì lý do an ninh.
Update: cổ phiếu của hàng loại cty bán lẻ online như Amazon, Ebay, Alibaba đồng loạt giảm hơn 69% giá trị sau khi có tin các cổ đông lớn của các cty này đòi rút hết cổ phần của mình để đầu tư vào 1 cty bán đt online tại Việt Nam sau khi tham khảo chính sác đổi trả hàng của cty này.

Nguồn: VN-Zoom

Đúng vậy..... Có lẽ do người dân quen bị chi phối bởi "thương hiệu US, EU" nên cũng chả cần tìm hiểu về hàng Việt Nam có tiền là cứ quất nên những đồng tiền đó cứ thành USD, EURO chảy về bản xứ, Nếu dân Nhật và Hàn không cho thương hiệu của họ cơ hội có lẽ rằng, họ giờ cũng giống VN, kiếp làm thuê và phụ thuộc.
Mình và vợ mua gì đi nữa kể cả thuốc đều hỏi có hàng Việt không. Sau đó cầm giữa Việt và ngoại so sánh về hàm lượng hoặc tổng quan bề ngoài mới quyết định. Tất nhiện Việt không có đành mua ngoại thôi :)

Bác nói đi cũng phải nói lại chứ. Đâu phải không ai muốn dùng hàng Việt đâu, nhưng bác thừa biết là hàng Việt nam thì chất lượng như thế nào rồi mà. Bác thử thống kê xem những lần cầm thuốc giữa Việt và ngoại rồi so sánh thì bao nhiêu % bác chọn thuốc Việt?đó chỉ là mặt hàng thuốc thôi. Nó không như hàng điện tử, một cái nước mà đến con ốc vít cũng không sản xuất được (cái này thú thực em chỉ biết khi đọc bài báo đó, và không ngờ VN mình "kém" đến vậy) thì cái chuyện có điện thoại "thuần Việt" có ai tin đc không? Cuối cùng, không ai lên án Bphone cả, chỉ là lên án cái sự "nổ" của anh Quảng thôi. Chính a Quảng đã làm cho các sản phẩm của BK bị tẩy chay vì không nói lên giá trị thật của nó.
Thêm nữa, bác đừng so sánh dân mình vs dân Nhật và Hàn. Dân mình mà được một nửa như họ thì VN đâu có như bây giờ =))
Các nước khác tuỳ theo tình hình đất nước, cách thức đưa hàng quốc nội thay thế hàng ngoại và cách tiếp cận, hỗ trợ người dùng .... bla bla thì các bạn ko so sánh. Các bạn chỉ so sánh cái kết quả (nước khác thay thế đc, nước ta bài trừ....)

Xin lỗi, Samsung , Xiaomi nó KO PHẢI LÀ QUẢNG NỔ HAY BKAV , ok :)
Đồng quan điểm với bác. :D

công nhận BP giá đắt thật, ai mua dc thì mua không mua dc thì đừng nói lời cai đắng, chọn sản phẩm vừa túi tiền mà mua, ai ép các bác đâu :D

Mình đứng trên quan điểm "Kinh Doanh", nên mình nhìn thấy rất rỏ, nếu Bphone thành công thì chúng ta sẽ rất nhiều sản phẩm mới khác, sẽ có nhiều nhà máy hơn, sẽ có công ăn việc làm cho người dân hơn! Nếu các bạn không có tiền mua, hoặc không thích thì có thể nhẹ tay hơn với Bphone, mình nói thật đó, còn "phần lớn những người bài trừ toàn là những người không thể mua được Bphone", cũng muốn cầm trên tay một sản phẩm của Việt Nam, cũng muốn khoe nó với thiên hạ!

*Những ai nói iphone là thương hiệu cho những người có tiền thì mình nghĩ các bạn đã quá lạc hậu! iphone là một dòng máy phổ thông, phổ thông đến nỗi : Sinh viên, công nhân, thợ hồ .v.v. cũng có thể mua, đồ cũ cho IP 4S chỉ 2,900,000đ/Cái với loại 99%, còn 90% chỉ có 2,500,000đ . IP không quá đẳng cấp, dân có tiền sẽ không bao giờ mua một thương hiệu đã không còn dành cho họ !

Announcements

Forum statistics

Threads
421,068
173,147
Latest member
kubet88date

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back