Help Tư vấn mua máy tính làm youtube

Mình sẽ tham khảo ý kiến của bạn về ổ cứng. Còn mình nghĩ mình nghiêng về chip E3 + card Vga hơn I7. Mình gần như là newbie youtube. Tính reup thử và sau khi mua máy sẽ tầm sư học đạo các kiến thức cơ bản về reup chứ cũng không mong mỏi gì các pro chia nồi cơm. Tự mình sẽ mày mò. Thấy các bạn làm youtube reup thì hay dùng camtasia,phần mềm corel video,glisoft...

mua máy tính làm reup thì quên đi nha, ko khéo youtube nó ko cho bác upload video luôn a' :D, thời reup ko còn ngon cơm đâu, bác mới chơi mà bị chém vài kênh là đổi máy mới luôn đó :)))). đã đầu tư máy thì làm content cho lành.

Làm video ma ko có VGA là sau này hối hận a'. Về VGA thấy bên tư vấn nói mua cảd GT thì NO nhé, mua GTX ấy. Camtasia ko hỗ trợ render = VGA, chỉ = CPU. Render nhiều thì nên mua thêm cái tản nhiệt

Bạn mua cái i7 6700 nha. Chưa cần vga vội. Sau vga lắp thêm dc.
I7 6700.
Ram 16gb.
Main b150.
Nguồn lấy con nào 1m là dc.
Hdd blue cũng dc nhưng nên lấy black.
Chưa cần phải ssd, ssd thì lấy con m7v cũng ok, nhưng nên m6s.
Còn cái chuyện nhiều thánh bảo k có vga k render, rồi xeon + vga ngon hơn thì tôi nói thật toàn thằng ngu đấy, k biết chức năng của mỗi thành phần và công dụng của nó áp vào software mà phán như thánh, có biết tại sao ngta lại từng ráp xeon + vga hơn là core i k? Chán.

Quên, nên lấy tản true 120 thì phải, chưa có tiền thì stock fan 6700 cũng ok.

Bạn mua cái i7 6700 nha. Chưa cần vga vội. Sau vga lắp thêm dc.
I7 6700.
Ram 16gb.
Main b150.
Nguồn lấy con nào 1m là dc.
Hdd blue cũng dc nhưng nên lấy black.
Chưa cần phải ssd, ssd thì lấy con m7v cũng ok, nhưng nên m6s.
Còn cái chuyện nhiều thánh bảo k có vga k render, rồi xeon + vga ngon hơn thì tôi nói thật toàn thằng ngu đấy, k biết chức năng của mỗi thành phần và công dụng của nó áp vào software mà phán như thánh, có biết tại sao ngta lại từng ráp xeon + vga hơn là core i k? Chán.

Quên, nên lấy tản true 120 thì phải, chưa có tiền thì stock fan 6700 cũng ok.
1

HDD Western Caviar Black 1TB 7200Rpm, SATA3 6Gb/s, 64MB Cache 1.899.000 đ 1
2 Corsair Builder Series™ VS 450W High Performance. 789.000 đ 1
3 DVD Samsung 18X SH-118CB/VNSE Sata đen (T) 319.000 đ 1
4 CPU Intel Core i7-6700K 4.0 GHz / 8MB / HD 530 Graphics / Socket 1151 / No Fan (Skylake) 8.199.000 đ 1
5 SSD Plextor M6S+ Series 128GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Doc 520MB/s, Ghi 300MB/s) 1.499.000 đ 1
6 Ram 4 Gskill 8GB/2133 - F4-2133C15S-8GNT 1.658.000 đ 2
7 Case SAMA Ranger R09 (Window) 520.000 đ 1
8 Mainboard MSI B150M BAZOOKA PLUS 2.369.000 đ 1
Tổng tiền 17.252.000đ
cũng phù hợp túi tiền mình,theo bạn vậy ổn chưa?Vì mình đang rất phân vân E3 + VGA GTX 750Ti với intel Core I7
Còn phương án nếu build E3 thì mình build gần như trên chỉ thay đổi
Mainboard MSI B85M-E45
VGA ASUS GTX750TI-OC -2GD5(128bits)
giá tổng tiền 17.631.000đ
Tiền gần như cấu hình trên

Last edited:
E3 đời thấp hơn đc cái có VGA ngay.
Bạn cần vga thì lấy cũng được. Còn như mình nói ở trên r, nhu cầu bạn hiện tại k cần phải VGA.
nên lấy i7 6700 hợp hơn, đời cao, vga thích thì mua thêm sau, k thì cứ dùng onboard cũng đủ.

chẳng hiểu mấy ông nghĩ gì khi chọn i7 thay vì Xeon lại còn kêu vga k cần ngay?? @@ haizz vãi đái.
nói chung khuyên bạn nên chọn dòng Xeon lý do ư? đơn giản là dòng này chuyên dùng cho đồ họa
và render cả phim lẫn 3d, và bạn nên hiểu rằng k phải tự dưng ng ta lại phân chia Xeon vs i + mặc
định khi làm đồ họa chọn Xeon.
ưu điểm: Xeon bền bỉ hơn i rất nhiều,nêiu bạn làm lâu dài chọn Xeon là chuẩn 100%.
i7 hay dòng i có tích hợp đồ họa nên khi render hay làm xxyy gì đó máy sẽ nóng hơn
so với Xeon rất nhiều >>> phải tậu tản nhiệt, còn nếu dùng Xeon thì thoải mái đi k cần tản nhiệt.
vậy vì sao bạn k chọn Xeon rồi $ tậu tản nhiệt đó để mua 1 em vga cho ngon?
tóm lại Xeon+vga bền bỉ, nhiệt thấp chẳng đắt $ hơn chọn i vậy lý do gì bạn lại chọn i?
cuối cùng khuyên bạn lắp 1 em Xeon+vga >>>> chuẩn 100% cho mọi render + đồ hoạ...OK :cool:

Cảm ơn bạn
Mình tham khảo bên bán pc họ tư vấn như sau:

Mainboard Intel MSI B85M-E45- LGA 1150 1.628.000 VNĐ
CPU Intel Xeon E3-1231V3 3.4GHz (3.8GHz Turbo Boost ) Haswell 5.850.000 VNĐ
VGA Card Zotac GT 730 (64bit) 2GB 1.620.000 VNĐ
RAM 1 G.SKILL RIPJAWS X 8GB (1x 8GB) DDR3 Bus 1600 910.000 VNĐ
RAM 2 G.SKILL RIPJAWS X 8GB (1x 8GB) DDR3 Bus 1600 910.000 VNĐ
SSD Plextor M7V 128G Sata 3 1.100.000 VNĐ
HDD 1 Western 1TB SATA 3 7200rmp cache 64M Chính hãng (Blue) 1.168.000 VNĐ
PSU - Nguồn Cougar STX 450 A.PFC 950.000 VNĐ
Case Case Xigmatek Soundwave A 610.000 VNĐ
ODD DVD RW Liteon - Tray 362.000 VNĐ
Tổng tầm 15 triệu
thay con vga trên = con vga gt9xx >>> tổng $ nên tầm 18 là ngon đó bạn

Tks các bạn đã tư vấn. Mình render video chỉ là chỉnh sửa video để up lên youtube không bị bản quyền chứ mình không phải dân kiến trúc :D. Nên mình hôm nay đã xúc xong case
photo.php

haha, bác mần chi cái ổ DVD :D, mình còn chẳng thèm lắp cái đó :)). VỚi lại ráng thểm con RAM nữa để chạy dual
Mình ko biết cài win bằng ổ usb. Mua một cái dvd về để cài win thôi. Với cả nó ko đáng bao tiền :D

Với cho mình hỏi dùng mấy cái corel,camtasia,adobe after effect... Dùng win 8 64 bit được ko nhỉ?

bác dùng Adobe thì AP và AE là dc rùi mần chi cho nhiều. Mà AE thì bao nhiêu RAM cũng ko đủ nếu bác làm project lớn. Nếu như chỉ là cắt ghép video thêm text, audio thì ko nên dùng AE, dùng Premiere ấy. Nếu bác ko quen Premiere thì dùng mấy thằng khác cũng dc nhưng phí cái VGA của bác :D

adobe after effect
Sợ thằng này lắm. Ko bít cấu hình bao nhiêu cho đủ

Lại 1 thánh lập hẳn nick mới để vote cho xeon cho hay. Mặc định đồ họa là XEON nữa chứ. KB cái phạm trù "đồ họa", "render" của mấy bro ở tầm cao nào :eek:
ngu thì đừng rỏ ra nguy hiểm, ra mấy diễn đàn đồ hoạ trong và ngoài nước đọc thì biết.chả mấy đứa buil cây đồ hoạ+render mà dùng i cả. haizzz vl

ngu thì đừng rỏ ra nguy hiểm, ra mấy diễn đàn đồ hoạ trong và ngoài nước đọc thì biết.chả mấy đứa buil cây đồ hoạ+render mà dùng i cả. haizzz vl
Ê cu. Đã nhìn thấy con cpu xeon bao giờ chưa =]]]
Về gọi tất cả các forum đồ họa, rồi voz nào bảo render + đồ họa là phải xeon vào đây nhé.
Xeon e3 123xv3 làm quá nhiều thanh niên ATSM :))

Last edited:
Ê cu. Đã nhìn thấy con cpu xeon bao giờ chưa =]]]
Về gọi tất cả các forum đồ họa, rồi voz nào bảo render + đồ họa là phải xeon vào đây nhé.
Xeon e3 123xv3 làm quá nhiều thanh niên ATSM :))

ko biết sao chứ hầu hết các pro dựng video đều build Dual Xeon, con E3 này ko phải dùng cho dân chuyên nghiệp nhưng đáp ứng cho hầu hết việc dựng video nhỏ, đơn giản ko nhiều hiệu ứng.

ko biết sao chứ hầu hết các pro dựng video đều build Dual Xeon, con E3 này ko phải dùng cho dân chuyên nghiệp nhưng đáp ứng cho hầu hết việc dựng video nhỏ, đơn giản ko nhiều hiệu ứng.

Tất nhiên là thế rôi. nhưng đó là Dual Xeon nhiều nhân bạn à. Ngta build thế lúc render sẽ tận dụng được nhiều nhân của nó.
Còn đây, ông kia đi so cái con Xeon 1230v3 với i7 6700, đầu tiên là thằng i7 đời nó đã trên 1 bậc rồi, còn so sức mạnh cũng ko thể ăn dc con i7 6700. Ít nhất thì phải là con 1230v5 thì còn nói chuyện được.
Còn render đồ họa nói nó bao hàm nhiều lắm, chả có thằng nào dám phán là cứ đồ họa render là phải xeon cả.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,152
173,242
Latest member
phamducphuongnam

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week