Ask Vấn đề render bằng camtasia sutudio và CPU

theanh235

Junior
Reactions
57
MR
0.000
Chào các Bác. Hiejen e đang dùng camtasia studio chạy trên nền máy ảo wwin 7 64bit để render và chỉnh sửa video. nhưng k hiểu sao khi render 1 video chỉ chạy xấp xỉ 30% cpu. nene thời gian render lâu quá. có film 1 tiếng, render 720p mà tới gần 4 tiếng mới xong. ACE nào biết cách đẩy CPU lên cao khi dùng camtasia studio chỉ e vs.
Nói qua chút là e dùng máy server chia nhiều máy ảo. Máy thật chạy dual chip e5-2670, 64G ram, 32 thears, :D k có card màn hình vì main server asus Z9PA-D8 hỗ trợ rồi. E chia 3 máy ảo 16G ram, 4 core mà cpu máy thật mới hết 12%

E cảm ơn

ủa, lúc nào nguồn củng chạy hết công suất ah :eek::eek::eek:
thì cũng mong nó chạy cho căng bác ạ. chứ nhiều lúc ngồi đợi 1 video 1 tiếng, render 1 tiếng mưới xong cũng hơi oải
Bộ này e bất đắc dĩ dùng làm ytb thôi, vì có 1 đợt ytb khó quá, e làm offer, mà chẳng kiếm đc đồng nào từ bên offer, toàn lỗ. Ma flamf vất vả + khó+ đầu tư nheiuef hơn ytb

sao nhiều bác cứ render phải nhất thiết ép CPU chạy 100% nhỉ
100% thì ko nên nhưng ít cũng 70% bạn ơi, mình cũng dùng xeon và đặc điểm của xeon nhất là khi dùng dual để render thì ko bao giờ nó lếch lên đc 30%, nhưng dòng i7 thì được, và khi so sánh tốc độ render khi i7 render và xeon thì i7 nhanh hơn, kể cả là dual xeon cũng ko bằng vì xeon ko chạy hết CPU
Vì thế mình góp ý các bạn sau này muốn ráp máy làm ytb hay render gì đó muốn nhanh thì dòng i mà phang đừng dùng xeon, khỏe thì khỏe thật nhưng nó ko chịu chạy hết CPU nên thành ra lại chậm

mình dùng chip xeon nhé. bạn trên bảo chạy ko hết cpu là sai. mình render bằng corel thì lúc nào cũng 90 đến 99% cpu, vs camtasia thì đỡ hơn từ 70 đến 90% cpu. video hd 1 tiếng mình render khoảng 45p thôi. không lâu đâu. chắc bạn bị lỗi gì đó hoặc chưa crack thôi

Mình cũng sài Xeon 2 socket.
Vì soft bạn sài chỉ nhận một phần cpu ảo, không đồng thời nhiều cpu làm việc cùng lúc, nói nôm na là mỗi khung hình là một cpu thì nhanh nhưng ở đây thì soft không có plugin hỗ trợ phân chia Cpu cho từng khung để làm việc, tự 1 vài cpu nhận diện trứơc thì làm việc hết. ( 3ds max mình thì khác, Vray có plugin hỗ trợ cho render, nó phân chia làm việc mỗi điểm rỏ ràng, càn nhiều cpu thì càn nhiều điểm được giải quyết rỏ ràng, nay có thêm corona thì không có nhận điểm nhưng một cách khác. )
Bạn dùng soft CPU meter Pro để xem nó có hoạt động có đồng bộ không thì hiểu.
Minh nghĩ các bạn sau này nếu dùng render Yotube thì nên dùng dòng i, như bạn ở trên nói có phần đúng đó. Dòng Xeon bên bỉ hơn dòng i và hiểu quả hơn nhưng phải phù hợp với soft có plugin hỗ trợ nó.
Mình kiến thức kém mong học hỏi các bạn thank.

mình dùng chip xeon nhé. bạn trên bảo chạy ko hết cpu là sai. mình render bằng corel thì lúc nào cũng 90 đến 99% cpu, vs camtasia thì đỡ hơn từ 70 đến 90% cpu. video hd 1 tiếng mình render khoảng 45p thôi. không lâu đâu. chắc bạn bị lỗi gì đó hoặc chưa crack thôi
e crackr ồi mà bác :(. vậy mới cay. \dùng camtasia thì đc 30\5 cpu. chứ dùng những cái khác thì cpu vẫn khá cao. dùng \ff add sub thì lên 100% cpu máy ảo luôn.

Đã gặp trường hợp này với bộ Xe ôm. Cụ thể với bộ E5-1660v2 (đã phi cho đứa em) Giờ chuyển qua dùng 2673v3 + 2683v3 và cũng chạy máy ảo nhưng không dùng cam mà dùng corel để nện. CPU không bao giờ thấp dưới quá 60% với 2683, 2673 thì 80%. Duy chỉ có bộ 1660v2 thì max là 30% (phần này mình cũng khá đau đầu). Đang chờ cuối tuần rảnh đi thử mấy con vga khác (980ti, 1070, 1080) để tìm ra nguyên nhân chính cho dòng xeon E5 khi encoder phim

giải pháp đơn giản là ông mua phần mềm sanboxie và 1 con rx 480 lắp vào nhé. Chạy render 3 bản cam cùng lúc là lên đc 8x %. camtasia nhớ bật hỗ trợ gpu lên. Và driver cho card màn hình chỉ dừng lại ở 16.9.3 vì bản 16.10 mới sẽ bị lỗi với sandboxie

e crackr ồi mà bác :(. vậy mới cay. \dùng camtasia thì đc 30\5 cpu. chứ dùng những cái khác thì cpu vẫn khá cao. dùng \ff add sub thì lên 100% cpu máy ảo luôn.
đúng là hình như chỉ camtasian mới bị vấn đề này, và giờ mình thấy thêm AE bị nữa, hôm bửa trong nhóm AE có người nhờ tư vấn trong G và mình có kêu ráp Dual Xeon, ông ta ra quán test 1 con dual Xeon mình ko nhớ rỏ tên nhưng hình như con cáse hơn 30tr thì ổng kêu nó render chạy AE có 30% tính ra chỉ ngang ngửa con I7 6700 của ổng đang có ở nhà, thật sự hơi đau đầu khoản này, nhưng lạ ở điểm VPS thì chạy max số max nhanh

đúng là hình như chỉ camtasian mới bị vấn đề này, và giờ mình thấy thêm AE bị nữa, hôm bửa trong nhóm AE có người nhờ tư vấn trong G và mình có kêu ráp Dual Xeon, ông ta ra quán test 1 con dual Xeon mình ko nhớ rỏ tên nhưng hình như con cáse hơn 30tr thì ổng kêu nó render chạy AE có 30% tính ra chỉ ngang ngửa con I7 6700 của ổng đang có ở nhà, thật sự hơi đau đầu khoản này, nhưng lạ ở điểm VPS thì chạy max số max nhanh
:D e tạm có cách khắc phục rồi bác. dùng các phần mềm khác e chyaj trên máy ảo. riêng dùng camtasia e dùng trên máy tật. đc 60% cpu máy thật mà render vù vù. e render 720 dài 2h2 thì chỉ mất 20p là xong rồi :D

Announcements

Forum statistics

Threads
420,985
173,054
Latest member
beobeo68

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back