SCAM Xin admin phân xử giùm

Status
Not open for further replies.
_ A hỏi mua hàng chổ của B, ok, xác nhận trên topic. Xong ! => Thắc mắc 1 điều là A đã thấy B xác nhận trên Topic rồi sao không chủ động PM ngay cái nick yahoo của B trên topic đó mà lại chat với cái nick yahoo fake ?! Vô lý hết sức.
_ B đồng ý bán hàng cho A, xác nhận với A qua phone là đang giao dịch. Ờ, thì tui đang bán cho cậu mua 500 Code, vừa thấy tin tin điện thoại báo tiền đến đúng số thì chuyển Code.

=> Tựu chung 2 vấn đề trên thì :
_ Nói cậu B này quá vô tâm, không xem kỹ là đang mua bán với ai. Ơ.. nhưng tui bán cho ai kệ tui, tui nhận lại đủ số của tui là được, còn tên kia hắn hỏi mua của ai sao tui biết, hắn có chat với tui để tui đưa Bank đâu mà bảo đã chuyển tiền cho tui !? Á đù.... thằng A sôi máu rồi chứ đâu....
_ Nói cậu A bị mất tiền oan thì đúng rồi còn gì.. nick yahoo rành rành thế kia sao hok chat hay SMS hỏi bank mà lại chờ chat với thằng fake Yahoo chi dzạ !? Ngộ à nghe... Sôi máu tập 2.
Kakaka... thôi... chọc hắn sôi máu 1 hồi lại có chuyện nữa :D

nick màu mè mà phân tích như đấm vào đít, thế sao không vặn lại là ông exchange nhay vào topic xác nhận giao dịch đã copy yahoo chưa ? vào topic người ta xác nhận giao dịch là xác nhận với chủ của topic đó chứ sao lại giao dịch với người khác được. Đọc di đọc lại thấy có mỗi ông luxubushops gì đó là nói có lý và chuẩn, còn toàn mấy ông chém linh tinh. Đay là lỗi của cả 2 chứ chả riêng gì ai, cả 2 đều có lỗi chủ quan thì mới bị thằng scam nó lừa. Mà nếu ông chủ thread chứng mình được đã call đọc dúng yahoo thì lỗi của ông exchange càng lớn.

nick màu mè mà phân tích như đấm vào đít, thế sao không vặn lại là ông exchange nhay vào topic xác nhận giao dịch đã copy yahoo chưa ? vào topic người ta xác nhận giao dịch là xác nhận với chủ của topic đó chứ sao lại giao dịch với người khác được. Đọc di đọc lại thấy có mỗi ông luxubushops gì đó là nói có lý và chuẩn, còn toàn mấy ông chém linh tinh. Đay là lỗi của cả 2 chứ chả riêng gì ai, cả 2 đều có lỗi chủ quan thì mới bị thằng scam nó lừa. Mà nếu ông chủ thread chứng mình được đã call đọc dúng yahoo thì lỗi của ông exchange càng lớn.
Ngon thì ra đây mà đấm chứ ở đó anh hùng bàn phím chi vậy hè !?
Và cậu nói mà cậu cũng đíu suy nghĩ gì cả mà cũng phán. Cậu hỏi hết mấy bác làm EX trên này xem có ai chủ động PM cho người mua không hả ?!

Tớ thấy đúng ra bên bán BTC thoát nạn nếu như không có bước confirmed phone. Vì từ đầu tới cuối bên A mua chỉ chat với nick FAKE mà thôi và bên B bán cũng chỉ với nick FAKE. Bên B bán confirmed topic bên A nhưng cả hai ko để ý thì cũng do lỗi bên A. Nhưng veri phone của bên A mua với nick thật của bên B bán mà có đề cập tới nick yahoo nhưng bên B bán ko để ý là phải chịu phần trách nhiệm rồi.
Nói chung là cậu B còn tình người thì đền bù 1 khoảng nào đó gọi là cho cậu A là tốt goài...
Chứ giờ mà B nói ko nhận phone thì cũng đíu làm gì được, giỏi thì làm tờ trình Báo công an yêu cầu nhà Mạng cung cấp nội dung cuộc gọi đi :D

bậy giờ nói thế nào thì bên exchange cũng ko thể nào chịu trách nhiệm được các bạn ạ ...... Đạo lý xưa nay vẫn thế tiền trao thì cháo múc , điều phải chứng minh ko cần bàn cải ..................giao dịch xong anh bảo anh bị lừa chưa nhận được hàng ak , đâu có được , nếu như giả sử account tôi bị block khi mua hàng của cậu , thì tôi kêu với ai , kêu với trời ak , Trên mặt pháp lý tôi ko thể nào chịu trách nhiệm điều này , tôi ko biết anh bị scam hay anh cố tình scam tôi , nhưng quy luật sinh tồn trong kinh tế là chỉ có lời hoặc lỗ , ko có lý thuyết xuông

=)) cậu phát ngôn koi chừng tí bị banned đó nha! :oops:

Ngon thì ra đây mà đấm chứ ở đó anh hùng bàn phím chi vậy hè !?
Và cậu nói mà cậu cũng đíu suy nghĩ gì cả mà cũng phán. Cậu hỏi hết mấy bác làm EX trên này xem có ai chủ động PM cho người mua không hả ?!

vấn đề cốt lõi là ông exchange lại comment xác nhận giao dịch vào topic, cậu làm ơn đọc kỹ lại dùm. Như ông nào đã nói ở trên "nếu ông exchange ko vào xác nhận thì ông chủ thread có chuyển tiền hay không ?", chưa kể trong nội dung chuyển tiền ông chủ thread cũng đã ghi rõ nick yahoo (như ôn ấy nói), vậy mà ông nói exchange ko có lỗi gì thì không đúng là nói như đấm vào đít người khác à ?

vậy ông exchange vào đó nói xác nhận giao dịch là giao dịch với ai ? Nếu với chủ thread thì rõ ràng ông ấy phải chịu trách nhiệm (vì ông chủ thead chưa nhận được hàng họ), còn nếu xác nhận giao dịch với nick fake (theo kiểu tiền trao cháo múc, tôi đã nhận tiền và giao hàng) thì tại sao lại ông giao dịch với người khác nhưng lại vào topic của người ta để xác nhận ? Nếu ko có vụ ông exchange vào topic xác nhận thì rõ ràng ông chủ thread phải tự chịu 100% vì tội ko kiểm tra kỹ, điều đó là ko phải bàn cãi vì cũng giống như tất cả các vụ fake nick từ xưa tới nay trên forum này, nhưng có xác nhận của exchange lại khiến mọi việc hoàn toàn khác so với các vụ trước đây. Nói vậy mà ông nào vẫn gân cổ nên nói exchange không có trách nhiệm gì vì chỉ là người bán, tiền chao thì cháo múc thì quá nực cười.

Last edited:
vấn đề cốt lõi là ông exchange lại comment xác nhận giao dịch vào topic, cậu làm ơn đọc kỹ lại dùm. Như ông nào đã nói ở trên "nếu ông exchange ko vào xác nhận thì ông chủ thread có chuyển tiền hay không ?", chưa kể trong nội dung chuyển tiền ông chủ thread cũng đã ghi rõ nick yahoo (như ôn ấy nói), vậy mà ông nói exchange ko có lỗi gì thì không đúng là nói như đấm vào đít người khác à ?

vậy ông exchange vào đó nói xác nhận giao dịch là giao dịch với ai ? Nếu với chủ thread thì rõ ràng ông ấy phải chịu trách nhiệm (vì ông chủ thead chưa nhận được hàng họ), còn nếu xác nhận giao dịch với nick fake (theo kiểu tiền trao cháo múc, tôi đã nhận tiền và giao hàng) thì tại sao lại ông giao dịch với người khác nhưng lại vào topic của người ta để xác nhận ?
Ủa... vậy tôi nói tôi xác nhận giao dịch với cậu thì cậu chuyển tiền cho tôi ngay àh !?
Àh.. vậy cậu chuyển qua Bank nào !? Số tài khoản đâu có để cậu chuyển vậy hả cậu !?
Thật là nguy hiểm quá đi hà.....

Ủa... vậy tôi nói tôi xác nhận giao dịch với cậu thì cậu chuyển tiền cho tôi ngay àh !?
Àh.. vậy cậu chuyển qua Bank nào !? Số tài khoản đâu có để cậu chuyển vậy hả cậu !?
Thật là nguy hiểm quá đi hà.....

thật là vãi với cậu, hỏi thật cậu có đọc hết mấy trang và chắc là mình hiểu vấn đề không vậy ? Vấn đề ở đây không phải là lỗi của một người, mà là của cả 2 ông chủ thread và exchange thì mới ra cơ sự như này cậu hiểu không. Chỉ cần 1 trong 2 người nhận ra thì chắc chắn giao dịch không thành rồi. Biết bao nhiêu vụ thằng scam fake nick trunggian247, linhdung1991 gì gì đó đều ko thành công vì khi bị yêu cầu comment xác nhận thì ko làm được, cậu thử nghĩ xem nếu chat một hồi rồi yêu cầu comment mà thấy nick trungian247, linhdung1991 comment xác nhận giao dịch thật thì người kia có copy lại yahoo ko, hay là tin luôn vì đang chat rồi cơ mà, điểm cốt lõi của vấn đề chính là cái comment xác nhận giao dịch này đấy cậu ạ.

Last edited:
_ A hỏi mua hàng chổ của B, ok, xác nhận trên topic. Xong ! => Thắc mắc 1 điều là A đã thấy B xác nhận trên Topic rồi sao không chủ động PM ngay cái nick yahoo của B trên topic đó mà lại chat với cái nick yahoo fake ?! Vô lý hết sức.
_ B đồng ý bán hàng cho A, xác nhận với A qua phone là đang giao dịch. Ờ, thì tui đang bán cho cậu mua 500 Code, vừa thấy tin tin điện thoại báo tiền đến đúng số thì chuyển Code.

=> Tựu chung 2 vấn đề trên thì :
_ Nói cậu B này quá vô tâm, không xem kỹ là đang mua bán với ai. Ơ.. nhưng tui bán cho ai kệ tui, tui nhận lại đủ số của tui là được, còn tên kia hắn hỏi mua của ai sao tui biết, hắn có chat với tui để tui đưa Bank đâu mà bảo đã chuyển tiền cho tui !? Á đù.... thằng A sôi máu rồi chứ đâu....
_ Nói cậu A bị mất tiền oan thì đúng rồi còn gì.. nick yahoo rành rành thế kia sao hok chat hay SMS hỏi bank mà lại chờ chat với thằng fake Yahoo chi dzạ !? Ngộ à nghe... Sôi máu tập 2.
Kakaka... thôi... chọc hắn sôi máu 1 hồi lại có chuyện nữa :D

cậu ko hiểu vấn đề, scam nó liên lạc chat trước với cả buyer vầ seller sau đó yêu cầu seller confirm topic. Cả lúc này buyer và seller đã và đang chat với scam

nói vậy là vô trách nhiệm, chẳng lẽ lẽ giao dịch cứ lo phần mình, ko có thái độ đề cao cảnh giác bảo vệ người giao dịch với mình?? tao sống là đc tụi bay chết mặc kệ

nick yahoo chủ thớt rành rành trên topic mà seller (exchange) cũng đâu có thèm kiểm tra đâu. Cả 2 đều ko kiểm tra nick yahoo nhau và bị scam dắt mũi

Vậy vụ xác nhận phone là do lỗi của ai ? Cái này chắc chắn do lỗi của cả 2 người chứ ko phải riêng một người nên chính vì vậy 25 % là mức bồi thường hợp lý nhất .
mình ko rỏ vụ xác nhận phone 2 bọn họ nói gì nhưng lỗi chỉ thuộc về 1 người
Ví Dụ 1 : bạn thread gọi phone nói đang gd và đọc rỏ ràng nick bạn ấy cho ex ( nếu đúng vậy ex sai hoàn toàn vì ko check lại )
Ví Dụ 2 : bạn thread gọi phone nói đang gd mà chỉ nói là đang gd thôi ko hề nói nick bạn ấy là gì ( thì bạn ấy sai hoàn toàn vì ông kia cũng đang gd với nick fake nói thế thì ổng tưởng thằng kia gd nên xác nhận thôi )

A giờ mình mới để ý nhé, bên topic bạn thread có để lại cả yahoo của bạn ấy nữa, sặc vụ này 5-5 là đúng rồi, 2 bên đều có lỗi ko check yahoo lẫn nhau, ex mà còn phạm sai lầm này thì hơi lớn, bạn thread còn tệ hơn biết veri phone mà lại ko check kỹ yahoo

noi chung exchangepm phái có trách nhiệm ít nhiều .không chịu trách nhiệm cũng được nhưng phải chịu hậu quả là uy tín xây dựng nhiều năm sẽ tan thành mây khỏi ( nên nhớ câu : mua danh ba vạn bán danh 3 đong). con về phía các mod phải làm ra ngo ra khoai không thi sẽ làm ảnh hưởng đến niềm tin của các mem vao bộ máy quan chức forum

cậu ko hiểu vấn đề, scam nó liên lạc chat trước với cả buyer vầ seller sau đó yêu cầu seller confirm topic. Cả lúc này buyer và seller đã và đang chat với scam

nói vậy là vô trách nhiệm, chẳng lẽ lẽ giao dịch cứ lo phần mình, ko có thái độ đề cao cảnh giác bảo vệ người giao dịch với mình?? tao sống là đc tụi bay chết mặc kệ

nick yahoo chủ thớt rành rành trên topic mà seller (exchange) cũng đâu có thèm kiểm tra đâu. Cả 2 đều ko kiểm tra nick yahoo nhau và bị scam dắt mũi
Bạn nói vậy không được rồi . 1 thằng đi bán or mua mà thằng kia có topic thì rất it ai quay lại #1 xem lại , tôi vào topic anh tôi comfirm và để lại yahoo của tôi anh có trách nhiệm xem nó ok hem. nếu tôi là người chuyển tiền trước tôi mới check lại số tài khoản có đúng ko , còn bạn chuyển tiền trước ok nhận tiền tôi giao hàng.
Có 1 điều bạn chủ thread có kiểm tra lại tk ngân hàng không , nếu có thì kiểm tra ở đâu nêu info ex thì phải nghía ngay cái yahoo trong info .
Còn việc phone khi nói chuyên yahoo bạn là 1981 hay 1891 thì rất khó chuẩn trừ khi sms .

noi chung exchangepm phái có trách nhiệm ít nhiều .không chịu trách nhiệm cũng được nhưng phải chịu hậu quả là uy tín xây dựng nhiều năm sẽ tan thành mây khỏi ( nên nhớ câu : mua danh ba vạn bán danh 3 đong). con về phía các mod phải làm ra ngo ra khoai không thi sẽ làm ảnh hưởng đến niềm tin của các mem vao bộ máy quan chức forum
thượng mai quan trọng. là phải theo nguyên tắc 2 bên cùng có lợi.câu chỉ lo bán cho xong hàng còn để mặc cho buyer gánh hậu quả và đe scammer long hanh la khong duoc

Bạn nói vậy không được rồi . 1 thằng đi bán or mua mà thằng kia có topic thì rất it ai quay lại #1 xem lại , tôi vào topic anh tôi comfirm và để lại yahoo của tôi anh có trách nhiệm xem nó ok hem. nếu tôi là người chuyển tiền trước tôi mới check lại số tài khoản có đúng ko , còn bạn chuyển tiền trước ok nhận tiền tôi giao hàng.
Có 1 điều bạn chủ thread có kiểm tra lại tk ngân hàng không , nếu có thì kiểm tra ở đâu nêu info ex thì phải nghía ngay cái yahoo trong info .
Còn việc phone khi nói chuyên yahoo bạn là 1981 hay 1891 thì rất khó chuẩn trừ khi sms .
nếu không tính vụ phone thì trong ghi chú khi chuyển tiền cậu theard còn ghi cả yahoo ra cơ mà, vậy nên vụ này exchange phải chịu 1 phần rồi.

nói qua cũng phải nói lại bạn ah, ví dụ bạn là chủ topic yêu cầu thằng scam confirm topic, thằng scam pm seller confirm topic --> seller confirm --> chẳng lẽ chủ thớt còn còn để ý yahoo seller post lên làm j.

Nếu nói ở đây cái sai thuộc về chủ thớt thì phải nói lại lúc seller confirm topic sao ko để ý yahoo của thớt ở #1, cậu confirm cái j, làm j thì cậu phải biết chứ có phải làm theo lời scam nói cho hết trách nhiệm ?? ==> lỗi ở cả 2 bên

đồng ý cái vụ confirm tài khoản yahoo qua phone rất khó chuẩn

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,145
173,231
Latest member
8daybingo

Most viewed of week