Xin giúp về wifi.

kuanh01

Hero
Reactions
475
MR
0.073
Em có cái router wifi chính, muốn kéo qua thêm 1 cái router wifi phụ nữa.
Em đã phát được wifi từ router phụ nhưng không hiểu sao laptop thì bắt được wifi ổn định còn điện thoại thì lúc nào cũng full sóng wifi nhưng mạng lúc có lúc không. Đã thử với vài cái điện thoại đều vậy. Em tìm trên mạng thì nghe nói trùng ip gì đó mà không biết cách khắc phục.
Pro nào khắc phục được chỉ giáo em cám ơn. !

Em có cái router wifi chính, muốn kéo qua thêm 1 cái router wifi phụ nữa.
Em đã phát được wifi từ router phụ nhưng không hiểu sao laptop thì bắt được wifi ổn định còn điện thoại thì lúc nào cũng full sóng wifi nhưng mạng lúc có lúc không. Đã thử với vài cái điện thoại đều vậy. Em tìm trên mạng thì nghe nói trùng ip gì đó mà không biết cách khắc phục.
Pro nào khắc phục được chỉ giáo em cám ơn. !
Bạn set chế độ cả 2 cái router đều cùng 1 tên phát wifi đúng không

Bạn set chế độ cả 2 cái router đều cùng 1 tên phát wifi đúng không
không em đổi 2 tên khác nhau hoàn toàn :(. giờ em rs cái router lại thì cái dt bắt ngon lành còn cái máy tính lúc được lúc không.
Mạng dây thì dùng ổn định không sao cả.

Bác nào rành về cái này giúp em với, chứ cứ thế này khó chịu quá không làm gì được.
cái nỳ chắc là do ip của router nó cấp cho đt rồi , bạn thử đem đt tới wifi chính bắt xem nó có bị ko , còn ko bạn kiểm tra ip ở đt với ip ở máy tính nó chung là 192.168.x.x ko

up ..........cũng bị như bạn. chờ cao nhân

cái nỳ chắc là do ip của router nó cấp cho đt rồi , bạn thử đem đt tới wifi chính bắt xem nó có bị ko , còn ko bạn kiểm tra ip ở đt với ip ở máy tính nó chung là 192.168.x.x ko
bắt tới wifi chính thì ok bạn ạ. còn ip ở dt với máy tính thì cùng là 192.168.1.x,

Cái wifi chính bạn để mặc định, cái phụ bạn ko tắt dhcp nhé, gắn cáp từ cổng Lan wifi chính vào cổng Wan của wifi phụ là nó tự config ip luôn, rồi bạn vào wifi phụ set passwork.
Ví dụ wifi chính là 192.168.1.1 thì wifi phụ tự config là 192.168.0.1 (Khác lớp mạng như vậy là ok)

Cái wifi chính bạn để mặc định, cái phụ bạn ko tắt dhcp nhé, gắn cáp từ cổng Lan wifi chính vào cổng Wan của wifi phụ là nó tự config ip luôn, rồi bạn vào wifi phụ set passwork.
Ví dụ wifi chính là 192.168.1.1 thì wifi phụ tự config là 192.168.0.1 (Khác lớp mạng như vậy là ok)
Mình cũng đã rs cái router về mặc định nhưng nó vẫn bị lỗi vậy :(

uhm mỗi lần tắt bật cái modem chính , thì cái modem phụ nó không kết nối được (reset modem phụ nó về mặc định rồi cài lại mới vào được).

uhm mỗi lần tắt bật cái modem chính , thì cái modem phụ nó không kết nối được (reset modem phụ nó về mặc định rồi cài lại mới vào được).
Trường hợp bạn khả năng cao wifi phụ bị tắt dhcp hoặc cáp mạng gắn là cổng Lan chứ ko phải Wan.
Như vầy nhé, wifi mới giữ nguyên. wifi phụ bạn reset lại, rồi bạn gắn cáp vào, wifi chính bạn gắn cáp vào cổng Lan, wifi phụ thì cổng Wan nhá, phải chính xác như vậy. Gắn Lan hết nó đụng ip nên wifi phụ ko có mạng đâu.
Thử lại xem. :D

Trường hợp bạn khả năng cao wifi phụ bị tắt dhcp hoặc cáp mạng gắn là cổng Lan chứ ko phải Wan.
Như vầy nhé, wifi mới giữ nguyên. wifi phụ bạn reset lại, rồi bạn gắn cáp vào, wifi chính bạn gắn cáp vào cổng Lan, wifi phụ thì cổng Wan nhá, phải chính xác như vậy. Gắn Lan hết nó đụng ip nên wifi phụ ko có mạng đâu.
Thử lại xem. :D
Mình gắn cả 2 vào cổng Lan. Cổng wan ở router nó là chân cắm khác nên mình k cắm được. Nếu như mình cắm 2 cái vào cổng Lan cả thì mình phải tắt DHCP hay không tắt vậy bạn.

Mình gắn cả 2 vào cổng Lan. Cổng wan ở router nó là chân cắm khác nên mình k cắm được. Nếu như mình cắm 2 cái vào cổng Lan cả thì mình phải tắt DHCP hay không tắt vậy bạn.
chắc nhầm cả 2 cái là modem rồi :)))

sao là modem được. trên nó ghi cái chữ router to đùng mà, với kể cả là 2 cái modem thì cũng phát được chứ nhỉ có làm sao đâu.
1 cái phải là modem nhà mạng cấp, còn 1 cái là modem wifi cổng wan cắm vừa dây mạng bình thường mới đc mà bạn ??

1 cái phải là modem nhà mạng cấp, còn 1 cái là modem wifi cổng wan cắm vừa dây mạng bình thường mới đc mà bạn ??
Mình phát được, máy tính dùng ok. điện thoại lúc full wifi mà lúc có mạng lúc không. Thì có nghĩa là đã có kết nối và phát rồi đúng không? Đã kết nối là nó chuẩn rồi chỉ bị là cái phần cài đặt thôi :(

Wifi phụ thì gắn cổng Wan gắn dây nào nhỉ?
Muốn gắn Lan hết phải tắt dhcp, cấu hình ip tĩnh cho tất cả thiết bị kết nối. Ví dụ: Bạn mờ 2 modem lên, thì modem chính sẽ cấp ip 192.168.1.2 cho modem phụ, rồi bạn lấy dt kết nối wifi, nó lại cấp ip 192.168.1.2, rồi bạn lấy laptop kết nối, thì ip là 192.168.1.3 ------> laptop vào mạng dc nhưng dt thì ko vào dc, có thể dc nhưng chập chờn dù sóng căn đét.
Mình ko hiểu vì sao nhưng mình thấy hầu hết modem thông dụng đều không đồng nhất phát ip giữa Lan và Wifi. Còn modem khủng thì ko biết do ko có điều kiện test :D
Túm cái váy, dùng Lan hết 2 mondem thì cấu hình ip tĩnh cho modem phụ + tất cả thiết bị kết nối khác như dt, laptop....

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,681
Latest member
Oluomo123

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week